Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hitzrer View Post
    ตรง output power
    เราจะปรับกี่ dBm ดีครับ (เสาผม 9 + 15) rk m2
    ยิ่งน้อยยิ่งไกล้ หรือยิ่งเยอะยิ่งไกล ????

เราจะใช้ channel อื่นได้มั้ยครับนอกจาก 1-6-11 ???

ผมลองใช้ความถี่ 40Mhz ทำไมโน๊ตบุ๊ค รับไม่ค่อยได้ ?????

ขอบคุณครับ
    แสดงว่าท่านไม่ได้อ่านที่หน้าแรก น่าเสียดายจริงๆ ท่านหัวหน้าคลับ แกทำไว้ให้อย่างดีเลย ความรู้ทั้งนั้น เหมาะกับคนที่เริ่มเล่นใหม่ๆเลย

Comment

• อ่านครับ (อย่างดี) แต่คำตอบไม่ตรงกับที่ผมสงสัย
      หรือตรงแต่ก็ยังไม่เข้าใจ
      ท่านพอจะตอบผมได้มั้ยครับ ???

thanks ครับ

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
        ป๊าดๆๆๆๆ..อยากลองเล่นบ้างงงงง
        Disk เซ็ตเป็น Station แล้วต่อเข้า Hub ใช่ไหมครับ
        ส่วน Base Station เซ็ตเป็น Access Point เหรอครับ
        หรืออย่างไรครับผม

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
          ตรง output power
          เราจะปรับกี่ dBm ดีครับ (เสาผม 9 + 15) rk m2
          ยิ่งน้อยยิ่งไกล้ หรือยิ่งเยอะยิ่งไกล ????
          ยิ่งเยอะยิ่งไกล แต่สปีดจะยิ่งแกว่ง
          ลองๆไปนั่งเล่นซัก 100m แล้วปรับหาค่าที่เหมาะที่สุดก็ได้ครับ
          ดู Speed,CCQ ให้ได้ตามที่ต้องการ

เราจะใช้ channel อื่นได้มั้ยครับนอกจาก 1-6-11 ???
          ได้ ใช้สแกนดูว่า AP อื่นใช้ CH ไหนเยอะ
          เลือกเอาอย่าให้ไปชนกับของเค้า

ผมลองใช้ความถี่ 40Mhz ทำไมโน๊ตบุ๊ค รับไม่ค่อยได้ ?????
          อุปกรณ์ส่วนใหญ่ support 20 MHz
          Notebook ท่าน support 40 MHz รึเปล่า ??

Comment

• ยิ่งเยอะยิ่งไกล แต่สปีดจะยิ่งแกว่ง
            ลองๆไปนั่งเล่นซัก 100m แล้วปรับหาค่าที่เหมาะที่สุดก็ได้ครับ
            ดู Speed,CCQ ให้ได้ตามที่ต้องการ
            เข้าใจครับ ^^
            speed และ ccq คือ อัตราการส่งข้อมูลจาก AP มา server ใช่มั้ยครับ
            หรือจาก notebook มา AP (ตัวนี้ ตัวเลขยิ่งสูงยิ่งดีใช่มั้ยครับ)

ได้ ใช้สแกนดูว่า AP อื่นใช้ CH ไหนเยอะ
            เลือกเอาอย่าให้ไปชนกับของเค้า
            แถวบ้าน 1-6-11 เพียบ
            ถ้่าผมไปใช้ channel อื่นจะเกิดไรขึ้นมั้ยครับ
            มันจะ connect กันได้มั้ยครับ ????

อุปกรณ์ส่วนใหญ่ support 20 MHz
            Notebook ท่าน support 40 MHz รึเปล่า ??
            ไม่ครับ ตั้ง 40 แล้วไม่ได้เลย
            ต้องตั้ง 20 อย่างเดียว
            แต่สถานะก็ยังขึ้น 802.11n อยู่นะ(เข้าใจว่าเป็นที่รุ่น Rocket M2)
            ของคนอื่น 802.11g
            มีของผมคนเดียวที่เป็น n ...........จะโดนจับมั้ย 5555+

ขอบคุณท่านมากครับ
            ช่วยผมได้เยอะเลย ^^ ไม่เจ็บ ไม่จนครับ

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
              สงสัยว่างมาก เลยอยากมีงานทำ... ปรับauto ไม่ได้เคยลองแล้ว

หรือว่าได้ ลองผู้รู้ไม่ตอบอีกทีครับ
              ตามนั้นอ่ะครับ ต้นก็งง นะ 24 แล้ว Apply เป็น 25 เครื่องลูกเกาะได้ แล้วก็ลอง 26 มั่ง เครื่องลูก ก็ยังเกาะได้ แล้วก็ หด มาเป็น 25 อีกรอบ เครื่องลูกเกาะ ไม่ได้ซะงั้น เหอๆ วันหลังกลับไป ต้องปรับ Chanal เองละ

Comment

• ผมใช้ tot wi net บางช่วงเวลาหลุดบ่อยอ่ะคับ เช่น 19.00-22.00 ping บางที เป็น 1000 อุปกรณ agrid signal -77 ระยะทาง 5.9 km output 25 ?
                ขอบคุน คับ
                Last edited by tingly_1; 31 Aug 2011, 08:24:48.

Comment

• จากที่ใช้มา
                  Bullet ทำไมแรงๆวก่า RKM2 นะ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                    จากที่ใช้มา
                    Bullet ทำไมแรงๆวก่า RKM2 นะ
                    ก็มันเสาเดียวโดดๆ 600mW

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      ก็มันเสาเดียวโดดๆ 600mW
                      อย่าไปแคร์ เรื่องแรง มี Bullet+Omni 15 dbi เกือบ 30 ชุด ทำ wds เจอเกาะมากก่า 20 เริ่มปิง 300+
                      กำลัง จาหา RK ไปเปลี่ยน หรืทำแบบอื่น อ่ะ

Comment

• ทำไงได้ ไม่เกินเสาละ 20 คนครับ

ผมใช้ RKM2 WDS1
                        และ BULLET M2 WDS2 ครับ

แรงดีครับ 55+

-----
                        เสา 15dbi ทำให้ผมประทับใจมาก ใช้กับ Alpha 1w

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                          อย่าไปแคร์ เรื่องแรง มี Bullet+Omni 15 dbi เกือบ 30 ชุด ทำ wds เจอเกาะมากก่า 20 เริ่มปิง 300+
                          กำลัง จาหา RK ไปเปลี่ยน หรืทำแบบอื่น อ่ะ
                          Rk 35 คน ยังนิ่ง ๆ เลย เพราะ Ram เยอะ เหมาะกับโหมด Access Point Hotspot มากกว่านะผมว่า

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                            WDS ต่อหางกัน หรือทุกตัว link มาที่ station เดียวครับ
                            ถ้าต่อหาง Ping 300 น่าจะเรียกว่าน้อยแล้วนะ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              Rk 35 คน ยังนิ่ง ๆ เลย เพราะ Ram เยอะ เหมาะกับโหมด Access Point Hotspot มากกว่านะผมว่า
                              Bullet ยังไม่เคยลอง Ap ครับ เป็น WDS อย่างเดียว
                              จะลองเอา nano m5 มารับ แล้วให้ Bullet2hp+Omni15dbi เป็น AP อย่างเดียว

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                WDS ต่อหางกัน หรือทุกตัว link มาที่ station เดียวครับ
                                ถ้าต่อหาง Ping 300 น่าจะเรียกว่าน้อยแล้วนะ
                                WDS ต่อจากเสา base คล้ายแบบนี้ อ่ะWISP Wireless Internet Service Providers solution.jpg

Comment

Working...
                                X