Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by smith700 View Post
    WDS ต่อจากเสา base คล้ายแบบนี้ อ่ะ[ATTACH=CONFIG]1327997[/ATTACH]
    ท่านหัวหน้าเคยทำไว้ให้ดูที่หน้าแรก
    แต่ว่าตอนนี้ ทำใหม่ละ รูปนั้นไม่มีแล่ว

ผมก็อยากลองเหมือนกันนะ เปิดโหมด AirMax Base Station AP WDS mode กับ NSM5 เซ็ตโหมด Station WDS ส่วนตัวกระจาย คงจะเป็น RKM2 + Omni 9 + 15เซ็ตโหมด AP แบบนี้ จะรับ Client ได้เยอะป่าวครับ

Comment

• UBIQUITI มีของแล้วจ๊ะ.
      - NANO BRIDGE M5 25 dBi
      - AirGRidM2 HP
      - Airmax Mimo Omni 2.4 Ghz 10 dBi ยาว 1 เมตร ขนาดใหญ่กว่ากระบอกข้าวหลามหนองมน..
      รุ่นอื่นๆ PM มาถามได้จ๊ะ...>> หากต้องการดูข้อมูลสินค้าทั้งหมด..กดที่ป้าย >>

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
        WDS ต่อจากเสา base คล้ายแบบนี้ อ่ะ
        ต่อแบบนี้ยัง ping 300 น่าจะเป็นที่คนใช้เยอะจริง ^^
        (แปลว่าคุณภาพดี)
        สงสัยต้องตามท่าน unlimit จับเป็นคู่ๆ
        ตัวนึง WDS อย่างเดียว อีกตัวเป็น AP อย่างเดียว
        WDS ทุกตัวเชื่อมไปที่ Base Station เปิด AirMAX

Comment

• รบกวนฝันธง ให้หน่อยครับ Ubiquiti Rocket M2 กับ Ubiquiti bullet m2HP ...ตัดสินใจไม่ได้ ซักทีจะ เสาเดียว หรือ 2เสาดี

แล้วมันต้องต่อเสา OMNI-PANEL-SECTOR-YAGI-GRID เลือกตัวไหนเหมาะสมและรับสัญญาณได้ไกล / ค่า dBi ควรจะเท่าไหร่ดี

(เอามาเป็นตัวรับ จากบ้านไกลจากจุดส่ง 3BB Hotspot ประมาณ 600 ม. มีกำแพงวัดกั้น 2 ชั้น...บ้านอีก 5-6 หลัง)

Comment

• Originally posted by mixxim View Post
            รบกวนฝันธง ให้หน่อยครับ Ubiquiti Rocket M2 กับ Ubiquiti bullet m2HP ...ตัดสินใจไม่ได้ ซักทีจะ เสาเดียว หรือ 2เสาดี

แล้วมันต้องต่อเสา OMNI-PANEL-SECTOR-YAGI-GRID เลือกตัวไหนเหมาะสมและรับสัญญาณได้ไกล / ค่า dBi ควรจะเท่าไหร่ดี

(เอามาเป็นตัวรับ จากบ้านไกลจากจุดส่ง 3BB Hotspot ประมาณ 600 ม. มีกำแพงวัดกั้น 2 ชั้น...บ้านอีก 5-6 หลัง)
            เทสสัญญาณแล้วรึยังเนี่ย
            น่าจะต้องตั้งเสาพ้นสิ่งกีดขวางนะครับ
            Loco หรือ Nano จะเหมาะกว่ามั้ง

Comment

• Originally posted by rock26 View Post

UBIQUITI มีของแล้วจ๊ะ.
              - NANO BRIDGE M5 25 dBi
              - AirGRidM2 HP
              - Airmax Mimo Omni 2.4 Ghz 10 dBi ยาว 1 เมตร ขนาดใหญ่กว่ากระบอกข้าวหลามหนองมน..
              รุ่นอื่นๆ PM มาถามได้จ๊ะ...>> หากต้องการดูข้อมูลสินค้าทั้งหมด..กดที่ป้าย >>
              ตัวเอง Airmax Mimo Omni 2.4 Ghz 10 dBi ทดสอบยังเป็นไงมั่งสนใจมาก

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                ต่อแบบนี้ยัง ping 300 น่าจะเป็นที่คนใช้เยอะจริง ^^
                (แปลว่าคุณภาพดี)
                สงสัยต้องตามท่าน unlimit จับเป็นคู่ๆ
                ตัวนึง WDS อย่างเดียว อีกตัวเป็น AP อย่างเดียว
                WDS ทุกตัวเชื่อมไปที่ Base Station เปิด AirMAX
                มีทั้งใช้ แล้วเกาะเฉยๆ อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  เทสสัญญาณแล้วรึยังเนี่ย
                  น่าจะต้องตั้งเสาพ้นสิ่งกีดขวางนะครับ
                  Loco หรือ Nano จะเหมาะกว่ามั้ง
                  ผมมี ซิคแนลคิงส์ รุ่น999wn แล้วเห็น แค่ 8-15% (ลมแรง ฝนตก เจ๊งครับ)

Comment

• ลืมเอามาลงให้ดูครับ แหะๆ ^^

ตัว Base เป็น 5Ghz เปิด Airmax
                    ตัง Accress Point Hotspots เป็น 2.4Ghz ปิด Airmax

สัญญาณระหว่างแต่ละตัวจะได้ไม่ตีกัน ครับ
                    Last edited by CXSORIOUS; 31 Aug 2011, 23:07:08.

Comment

• Originally posted by mixxim View Post
                      รบกวนฝันธง ให้หน่อยครับ Ubiquiti Rocket M2 กับ Ubiquiti bullet m2HP ...ตัดสินใจไม่ได้ ซักทีจะ เสาเดียว หรือ 2เสาดี

ผมว่า Bullet ไม่ก็ Pico Station ครับ

เอา 2 เสา ไปใช้รอบตัวก็ยังไงๆอยู่ แบบผม ไม่ดีเล๊ย รู้งี้ผมเอา Pico Station ตั้งแต่แรกซ่ะดีกว่า - -*

Rocket อย่ามองเป็น 2 เสานะครับ แต่ละเสา Chain0 เอาไวรับ Chain1 เอาไวส่งกลับ น่ะผมว่า ต้องหันเสาไปในทิศทางเดียวกันเท่านั้น เอามาหันซ้าย1เสา หันขวา 1 เสาไม่ได้นะครับ CCQ เน่าแน่ >..<

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post

ลืมเอามาลงให้ดูครับ แหะๆ ^^

ตัว Base เป็น 5Ghz เปิด Airmax
                        ตัง Accress Point Hotspots เป็น 2.4Ghz ปิด Airmax

สัญญาณระหว่างแต่ละตัวจะได้ไม่ตีกัน ครับ
                        ช่ายครับ ตามนี้เลย

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          ผมว่า Bullet ไม่ก็ Pico Station ครับ

เอา 2 เสา ไปใช้รอบตัวก็ยังไงๆอยู่ แบบผม ไม่ดีเล๊ย รู้งี้ผมเอา Pico Station ตั้งแต่แรกซ่ะดีกว่า - -*

Rocket อย่ามองเป็น 2 เสานะครับ แต่ละเสา Chain0 เอาไวรับ Chain1 เอาไวส่งกลับ น่ะผมว่า ต้องหันเสาไปในทิศทางเดียวกันเท่านั้น เอามาหันซ้าย1เสา หันขวา 1 เสาไม่ได้นะครับ CCQ เน่าแน่ >..<

เดี่ยวๆ ท่านหัวหน้า แล้วที่เรา ใส่ 9 + 15 กันนี่ละ ยังไงหว่า....

Comment

• ถ้างั้น 9ก็ต้อง 9+9 สินะถึงจะแจ่ม เพราะยังไงตามที่ท่าน rutaบอกไว้ว่า เสา9 ระส่งส่งไกล300เมตรเท่ากับระยะnotebook รับและส่งถึง

หรือจะ 15+15ไกลดี แต่ใต้เสา50เมตรเน่าแน่ๆ

Comment

• 15+9 กินไกล้ +กินไกล(รับโดย alfa 500mw-2w)

ถ้าไม่มี ตัว alfa รับ รับจากโน๊ตบุคโดยตรง 9+9 พอ กวาดเรียบ เนื่องจาก พอคำนึงถึงการกวนกันแล้วของย่านความถี่ 2.4g หาก เราปล่อย โดยเสา 15+15 ระยะที่จะรับได้ ไกล ๆ เป็น กิโลเมตร(3กิโลเมตร) ต้องรับด้วย alfa หรือ Hi power ตัวอื่น ๆ ถ้าหาก ลูกค้าไม่ยอมซื้อ ตัว Hipower อื่น ๆ ก็จะเป็นการไปรบกวน ตัว ap ของคนอื่นเค้าเปล่า ๆ หน่ะครับ (ผมเพิ่งสำนึก)

+++
                              ส่วนการเลือก ตัวอื่น ๆ นอกจาก Rk ก็แล้วจะนำไปประยุกต์ใช้งานหน่ะครับ ผมว่า เจ้า Rk M2 ยังไงก็เหมาะที่จะเป็น AP เพราะ Ram เยอะ ใส่ 2 เสา Omni ยังไง ก็มาถูกทาง
                              Last edited by -:R:-; 1 Sep 2011, 06:42:32.

Comment

ตัวเอง Airmax Mimo Omni 2.4 Ghz 10 dBi ทดสอบยังเป็นไงมั่งสนใจมาก
                                รอเพื่อนสมาชิกมา Review ครับ.. เพื่อวานมีถอยไป 1 ต้น

Comment

Working...
                                X