Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    งานเข้าอย่างจังแล้วครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่ นั่งเล่นหน้าบอร์ดเลย อยู่หน้างาน สำรวจ พื้นที่ทั้งนั้น เหอๆ ตอนนี้ ร่วมๆ 100 User ละ

กำลังคุยๆ กับ TOT และ 3BB อยู่อ่ะครับ เอามา 6M อย่างละ 2 เส้น
    ADSL มาเล่นเกมส์ 1เส้น
    Cable มาวิ่งไฟล์ 1 เส้น

จะดีกว่ามั้นเอ๋ย -..-

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
      เป็นที่เครื่องเรา หรือเครื่องลูกค้าหว่าา

แบบนี้ต้องลดหรือเพิ่ม output power ครับ
      ปรับอย่าเกิน 26 ครับ แล้วดูอีกทีนึง หลุดอีกก็ต้องดูที่เครื่องรับของลูกค้าเลยครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        สวยงามมากเลยครับ นิ่งสุดๆ

Comment

• ตอนนี้นั่งดูหัวข้อ Firewall เล่นๆ ^^

บีบ TCP ลง กันคนโหลดบิทได้อีกทางนึง
          ให้เปิดเฉพาะ Port ที่ใช้ และ Drop Port ที่ไม่ได้ใช้ทั้งหมด ^^

สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ Server เป็นตัวกัน

Work ละจะมาบอกคร๊าบบ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
            20/2 On net 2500 กว่าๆ เป็นใยแก้วหรอครับ ไม่น่าจะใช้ Cable น่ะ

Ping เอามาเล่นเกมส์ไม่ค่อยแน่ใจ แต่เห็นในเว็บอื่นๆ 150+ms กว่าแหนะ
            เป็น Fiber Optic ครับ ใยแก้วนำแสงนั่นแหละ
            ping ไม่เกิน 5 นะ

Comment

• 9M / 1M 900 บาท
              12M / 1M 1,490 บาท
              ----------
              หากเรามีโหลดบาลานซ์ หรือ Server linux ลง packet โหลดบาลานซ์ ทางเลือก

9/1 น่าใช้กว่า 18/2 ในราคา 1800 บาท
              12/1+9/1 =21/2m ราคา 2390 บาท

1800 น่าสนใจแหะ ปกติผมก็จ่าย 1490 อยู่แล้ว เอาไว้เปิดเทอมหนหน้า ไปจัด 2 เส้น ไม่รอ cat on net แล้ว

จะขยายซะหน่อยยแล้วทุนได้คืนหมดแล้ว
              Last edited by -:R:-; 6 Sep 2011, 09:34:48.

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                ผมว่าอยู่ที่ AP ของ 3bb มากกว่านะครับ คนใช้เยอะรึเปล่า ลองวัดคุณภาพและระดับสัญญาณดูก่อนครับว่าทาง AP3bb ปล่อยมานิ่งรึเปล่า ใช้พวก Netstumbler หรือ inSSIDer ครับ

ถ้าอยากได้ตัวมาแทนผมว่ามองดูตัว PicoStation M2 จะดีกว่าครับ เปลี่ยนเสาได้ ใส้ได้ 1เสา จบเลย จะดีกว่า Rocket M2 ครับ แล้วแต่ชอบเลย

Rocket M2 ต้องใส่2เสา และต้องปรับเสาให้สัมพันธ์กันด้วยครับ PicoStaion มีเสาเดียว ปรับได้ง่ายกว่ามากเลยครับ
                ขอบคุณครับ.

Comment

• น่าสนใจไปปล่อย ที่อำเภอที่บ้านต่างจังหวัด

Comment

• 11:33น. นั่งอึน นั่ง.งง อยู่กับหัวข้อ Firewall ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น -..-

ใคร Set เป็นบ้างครับ จะ Block ทุก Application แล้วค่อยมา Accept บาง Port

Drop
                    ANY
                    TCP

Source IP/Mask ใส่ไอพีมาจากไหน
                    ผมลอง 0.0.0.0/24
                    Src Port 2000

Destination IP/Mask ใส่ไอพีมาจากไหน
                    Dst Port 65535

On

ADSL 192.168.1.254

AP UBNT เครื่อง 1
                    Router Fix IP อยู่ 192.168.1.2 Gateway 192.168.1.254 / 255.255.255.0
                    DHCP Server เริ่มนับ 192.168.2.1-19 / 255.255.255.0 Gateway 192.168.2.254

หรือว่าต้องไป Forward Port มา Firewall ก่อน - -* ไปไม่ถูกแล้วครับ

Comment

• ไม่ต้อง forward ฮะ

ถ้าจะ drop all port ก็ เอาประมาณนี้ฮะ

s/d ip any
                      port any
                      DROP

ออกตัวว่าผมเขียนแต่ใน linux นะฮะ แต่คงไม่ต่างกันเท่าไหร่

Comment

• สอบถาม pico m2-hp อัพเฟริมแวร5.3ใช้ของตัวไหน http://ubnt.com/support/downloads มันมีแต่pico staion m2 ช่วยเนะนำทีครับ

Comment

• Originally posted by ve28 View Post
                          สอบถาม pico m2-hp อัพเฟริมแวร5.3ใช้ของตัวไหน http://ubnt.com/support/downloads มันมีแต่pico staion m2 ช่วยเนะนำทีครับ
                          Air OS 5.3 ใช้ได้ด้วยกันเลยครับ เพราะเป็นรุ่น M เหมือนกัน

ต่างกันแค่กำลังส่ง HP

Airmax ISP Solutions > PicoStation M2 > v5.3.3

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                            ไม่ต้อง forward ฮะ

ถ้าจะ drop all port ก็ เอาประมาณนี้ฮะ

s/d ip any
                            port any
                            DROP

ออกตัวว่าผมเขียนแต่ใน linux นะฮะ แต่คงไม่ต่างกันเท่าไหร่
                            S/D ต้องใส่เลข IP อ่ะครับ any ไม่ได้ // IP ต้องให้ชี้ไปที่ตัวไหนอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              9M / 1M 900 บาท
                              12M / 1M 1,490 บาท
                              ----------
                              หากเรามีโหลดบาลานซ์ หรือ Server linux ลง packet โหลดบาลานซ์ ทางเลือก

9/1 น่าใช้กว่า 18/2 ในราคา 1800 บาท
                              12/1+9/1 =21/2m ราคา 2390 บาท

1800 น่าสนใจแหะ ปกติผมก็จ่าย 1490 อยู่แล้ว เอาไว้เปิดเทอมหนหน้า ไปจัด 2 เส้น ไม่รอ cat on net แล้ว

จะขยายซะหน่อยยแล้วทุนได้คืนหมดแล้ว

ตอนนี้ ต้นยังมึนอยู่เลยครับ จะเอายังไง ดี Server ก็ยังไม่มีเลย ช่วงนี้ติดเรียนเยอะด้วยอ่ะครับ ได้แต่ค่อยๆ ขยาย เดือนละจุด
                              ให้ลูกค้าเริ่มเห้นความคืบหน้าเท่านั้นเอง เพราะตอนนี้ เอามา 2 เส้น 6M ทั้งคู่ เริ่มไม่ไหวละ 35 User แล้ว

เดี๋ยวว่างปุ๊บ จะลุยให้เต็มที่ละ เพราะที่บ้านเริ่มเห็นผลงานของต้นบ้างแล้ว เค้าก็เลยจะออกทุนให้ และจะทะยอย จ่ายคืนให้แม่ เหอๆ
                              แต่จริงๆแล้ว ก็ไม่อยากจะรบกวนแม่เท่าไรอ่ะครับ ประมาณว่า ชีวิตนี้อยากมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน เป็นของตัวเองสักที เหอๆ

Comment

11:33น. นั่งอึน นั่ง.งง อยู่กับหัวข้อ Firewall ไม่เคยใช้ ใช้ไม่เป็น -..-

ใคร Set เป็นบ้างครับ จะ Block ทุก Application แล้วค่อยมา Accept บาง Port

Drop
                                ANY
                                TCP

Source IP/Mask ใส่ไอพีมาจากไหน
                                Src Port 2000

Destination IP/Mask ใส่ไอพีมาจากไหน
                                Dst Port 65535

On

ADSL 192.168.1.254

AP UBNT เครื่อง 1
                                Router Fix IP อยู่ 192.168.1.2 Gateway 192.168.1.254 / 255.255.255.0
                                DHCP Server เริ่มนับ 192.168.2.1-19 / 255.255.255.0 Gateway 192.168.2.254

หรือว่าต้องไป Forward Port มา Firewall ก่อน - -* ไปไม่ถูกแล้วครับ
                                ปกติ Firewall Rule มันจะทำงานเวลา Packet วิ่งข้าม Interface รึเปล่าครับ
                                แปลว่าต้องใช้ UBNT แบบ Router Mode ??

Comment

Working...
                                X