Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Omni

15+9 เหมาะที่สุดใกล้ไกล
    9+9 เหมาะกับ ใช้เครือง notebook รับ ระยะไม่ควรเกิน 400 เมตร
    15+15 เหมาะกับ พวกที่รับด้วย USB Hi power เช่นพวก Alfa, Comfast ไกล ระยะ 50 เมตรเป็นต้นไป แต่การตั้งเสา ไม่ควรสูงเกิน 12-15 เมตร ไม่งั้น พวก ล่าง ๆ จะโดนคลื่นข้ามหัวไปหมด

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      Omni

15+9 เหมาะที่สุดใกล้ไกล
      9+9 เหมาะกับ ใช้เครือง notebook รับ ระยะไม่ควรเกิน 400 เมตร
      15+15 เหมาะกับ พวกที่รับด้วย USB Hi power เช่นพวก Alfa, Comfast ไกล ระยะ 50 เมตรเป็นต้นไป แต่การตั้งเสา ไม่ควรสูงเกิน 12-15 เมตร ไม่งั้น พวก ล่าง ๆ จะโดนคลื่นข้ามหัวไปหมด

ความลับทางทหาร เชียวนา ท่านพี่ เหอๆ ^^

Comment

• เรียนสอบถามครับ มีโปรเจ็คมา..
        ระบบคือ มี Server by PC ระบบ จำกัดแบนวิช เนตเอาลงหลายสาย รวมแล้ว ประมาณ 30 - 100 M ครับ (ระบบนี้ ผมทำเองครับ หมดปัญหา..)

ระบบส่งคลื่น ที่อยากถามคือ
        ตัวส่ง ตัวรับ ระยะ 15 - 20 กิโล (ตัวส่ง - ตัวรับ ใช้คลื่น 5G.จะดีกว่า 2.4 ใช่ไหมครับ เพราะแรงกว่า)
        จุดตัวรับ สามารถ กระจายสัญญาณ รอบตัวรับ ได้ครอบคลุม มากๆ ครับ (ผม สนใจใน Sector อยู่ครับ เพราะ Omni คงไม่รองรับในความต้องการเท่าไหร่ครับ อยากจะทราบถึง SECTOR 4 ตัว ครับ ขอบเขต มันจะขนาดไหน )

มี Hop ต่อเนื่อง อีก 3 จุด จากตัวรับ ซึ่งจุดประสงค์ เช่นเดียวกันกับตัวรับครับ คือรับคลื่น แล้ว ขยายให้ใช้งานได้ รอบๆตัวรับ

Hop แต่ละจุด สามารถ ขยายสัญญาณ ให้ใกล้เคียงใช้งานได้ระยะ 1 กิโลเมตรครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ และ แนะนำอุปกรณ์ด้วยครับ

ปล. ผมจับแต่ โปรเจ็คเล็กๆ งานนี้ ใหญ่มากครับ ไม่มีประสบการณ์พอครับ

ช่วยแนะนำ อุปกรณ์ UBIQUITI ให้หน่อยได้ไหมครับ
        ขอรบกวนท่านๆทุกคนด้วยนะครับ
        ขอบพระคุณครับ
        Last edited by pondopc; 8 Sep 2011, 23:27:57.

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ซื้อมาให้ต้น ลอง ได้มั้ยพี่ อิอิ เอาไปติดในสวนลิ้นจี่ ที่ต้นจะทำเป็นรีสอร์ท 78 ไร่เนี่ย อิอิ
          ไม่ดีกว่า เกรงใจ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
            ระบบส่งคลื่น ที่อยากถามคือ
            ตัวส่ง ตัวรับ ระยะ 15 - 20 กิโล
            Rocket+Dish

(ตัวส่ง - ตัวรับ ใช้คลื่น 5G.จะดีกว่า 2.4 ใช่ไหมครับ เพราะแรงกว่า)
            ไม่ดีกว่าครับ แล้วแต่สภาพแวดล้อม
            ถ้ายิงผ่านชุมชน เล่น 5
            ถ้ายิงผ่านทุ่งโล่งๆ/ป่า/บ้านคนเล็กน้อย เล่น 2.4 ครับ
            ผ่านตัวเมืองมีอาคารสูง ยิงตรงๆผ่านยากคงต้องอ้อม

จุดตัวรับ สามารถ กระจายสัญญาณ รอบตัวรับ ได้ครอบคลุม มากๆ ครับ (ผม สนใจใน Sector อยู่ครับ เพราะ Omni คงไม่รองรับในความต้องการเท่าไหร่ครับ อยากจะทราบถึง SECTOR 4 ตัว ครับ ขอบเขต มันจะขนาดไหน )
            Sector ถ้าองศาแคบลง สัญญาณจะไปได้ไกลขึ้น
            ระยะหวังผล ตอบยากครับ ขึ้นอยู่กับสิ่งกีดขวางและการปรับมุมติดตั้งด้วย
            ยิงตรงๆโล่งๆ 10km ก็ยังไหวมั้ง แต่ไม่ควรเอา Sector ไปยิงตรงๆขนานพื้นโลก ยกเว้นคิดจะทำ AirMAX ทั้งระบบ
            ปกติที่เห็นมีขายก็ 90 องศากับ 120 องศา
            รอบทิศทางก็ 90*4 หรือ 120*3
            ต้องระวังเรื่อง Beam ของ Sector ด้วย
            Beam แนวนอนจะไม่กว้างเท่าไหร่ อาจจะบอดใต้เสาครับ

มี Hop ต่อเนื่อง อีก 3 จุด จากตัวรับ ซึ่งจุดประสงค์ เช่นเดียวกันกับตัวรับครับ คือรับคลื่น แล้ว ขยายให้ใช้งานได้ รอบๆตัวรับ
            Hop แต่ละจุด สามารถ ขยายสัญญาณ ให้ใกล้เคียงใช้งานได้ระยะ 1 กิโลเมตรครับ
            จุดขยายสัญญาณ 1 จุดน่าจะต้องวาง 2 ตัว ตัวนึงเอาไว้สื่อสารกับ Base อีกตัวเอาไว้กระจายสัญญาณ
            ตัวที่เอาไว้สื่อสาร ถ้าอยากประหยัดก็ปรับเปลี่ยนตามระยะทาง
            ตัวที่เอาไว้กระจายสัญญาณ Bullet+Omni

Comment

• คุณ NeoXeoN7 ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                โอย โดน worm port 445 137 138 139 ในระบบ ซะอ่วมเลย - -* มันช่างโหดนัก กระจาย packet ไปทั่วระบบ แม้แต่ ไม่มีเลข IP มันก็ยังจะทำ จนทำให้ Traffic เต็ม - -* เป็นมา 2 วัน โหดจริง ๆ เครื่องเดียว กินแบนวิดส์ หมด เนียะ ...
                แล้วแก้ไขยังงัยครับ ^^

Comment

• Originally posted by Megaton View Post
                  แล้วแก้ไขยังงัยครับ ^^
                  เป็นบทความของคุณ RUTA ที่ linuxthai.org
                  http://www.linuxthai.org/forum/index...pic=19739.3840

ช่วยกันยำ firewall หน่อยครับ ต้องเอาไปใส่ตรงไหน ตอนนี้ ระบบผมโดน 445 worm จาก เครื่อง user อย่างหนัก

# Drop package wrom Virus Input, Output
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 135 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 135 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 445 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 445 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 4444 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 4444 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 5554 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 5554 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 137 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 137 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 138 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 138 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p tcp --dport 139 -j DROP
                  $IPTABLES -A INPUT -p udp --dport 139 -j DROP

$IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 135 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 135 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 445 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 445 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 4444 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 4444 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 5554 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 5554 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 137 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 137 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 138 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p udp --dport 138 -j DROP
                  $IPTABLES -A OUTPUT -p tcp --dport 139 -j DROP

นำไปใส่ที่ nano /etc/firewall.iptables ล่างสุด ต่อไปเลย
                  ตามด้วย sh /etc/firewall.iptables

ผ่านแหะ ...

เมื่อวานมี user มาซื้อ บัตร 7 วัน พอเจ้านี่เล่นเท่านั่นแหล่ะ worm เจาะ 445 ใหญ่เลย โอย จนทำให้ packet มหาศาลวิ่งมาที่ port 445 ทำให้ Traffic เต็ม

เข้าดูได้โดยพิมพ์
                  # iptraf
                  เลือก Statistical Breakdowns....และเลือก By TCP/UDP port และเลือก ethxxx ขา ใน ที่แจกให้เครื่องลูก...

โอ้ ตอนนี้เครื่อง Traffic โล่งแล้ว แสดงว่า firewall เป็นผล Drop ได้

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ความลับทางทหาร เชียวนา ท่านพี่ เหอๆ ^^
                    ความลับ.....เพราะตอนนี้เสากองเป็นพะเนิน ในห้องนอน จนจะกลายเป็นห้องเก็บของแล้ว เอิ๊ก
                    อันไหน ดีเราก็นำมาบอกต่อ เป็นวิทยาทานหน่ะ 15+15 เห็น เครื่องรุ่นใหม่ ๆ รับได้ไกลเกิน 500 เมตรแล้วนะ โดยห้องที่รับได้คือ ห้องที่อยู่บนชั้น 2-3 เป็นต้นไป โดยไม่มีอะไรมาบังเลย
                    ตอนที่ลูกค้าคนนี้มาซื้อผมตกใจเลย หาาาาาาาาาาาาา รับได้ 3 ขีด วัดระยะทาง โหย 500 เมตรกว่า

ความแรงที่ปล่อย 26dbm Rocket M2 เสา 15(wifi4you)+15(คุณตี๋) รับโดยโน๊ตบุคโดยตรงโหมด N เสาสูง จาก พื้นบ้านถึงชึ้น 2 สูง 5 เมตร เสาแป๊ปยาว 6 เมตร รวมความสูงทั้งหมด 11 เมตร

ลูกค้าบอกอีกว่า wifi1(Rk1 9+15) เห็น 1-2 ขีด แต่ wifi4(Rk 15+15) เห็น 3 ขีด นิ่ง ๆ เลย
                    Last edited by -:R:-; 9 Sep 2011, 08:49:32.

Comment

• โอเคร

ผมใช้ WDS Bullet 15dbi อยู่นะทำ Hotspot

ได้เปลี่ยนเสาเสามั๊ยเนี่ย หุหุ

เพราะมี RKM2 8+5dbi

แล้วก็มี BLM2 15dbi - -

ซื้อคราวหลังจะเล่น RK แล้ว

Comment

• คนที่เล่น Rk หน่ะคิดถูกแล้วครับหากจะนำมาเป็น Access Point ไม่ผิดหวังจริง ๆ 35 คนผมให้คนละ 2M/256 โหลด IDM กันกระจาย ยังไม่มีอาการ หน่วงให้เห็นเลย แต่ด้วยที่ลูกค้าเพิ่มมากขึ้น เป็น 45 คน จึงต้องซื้อ Rk ไปเสริมให้อีก ไม่งั้นกลัวมันน๊อค ปัจจุบัน Rk 2ตัว+wrt54gl 2ตัว(เสริมจุดบอดเพราะมีห้องที่อยู่ในมุมอับรับได้ 1 ขีด จนต้องขยายสัญญาณ)

Comment

• ผมผสมกันเป็นยาลูกกลอนเลย Rk 3 ตัว Bl 1 ตัว Pico1 ตัว Nano 2 ตัว WDS ตั้งเสาฝากไว้เต็มหมู่บ้านเลย ^^ หมู่ 1-2-3 ติดกันรัศมีไม่เกิน 600 เมตรจัดเต็ม ^^ จัดค่าไฟให้ต้นละ 50 บาท/เดือนขาดตัว(ค่าเหล้าขาวลุงๆทั้งหลาย)^^
                          Last edited by freeze1net; 9 Sep 2011, 09:17:16.

Comment

• โอ้..ทั้งตำบลเสร็จข้า

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                              โอ้..ทั้งตำบลเสร็จข้า
                              รอของคุณบอลอีก 1 ตัวไง อัดเพิ่มเข้าไปอีก 55+

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                                จากการศึกษาเปลี่ยนเสาเล่นหลายตัวแล้ว สรุปได้ว่า ** ทำ Hotspots ไม่แนะนำ Omni 15dBi เลย ไม่เหมาะมากๆ **

ใคที่จะซื้อ Omni ใหม่ แนะนำว่าไม่เกิน 10 dBi ดีที่สุดแล้วครับ บีมใต้เสาจะดีที่สุด

15dBi เนี้ย บีมก้มเงย มันแค่ 5 องศากว่าๆเอง มันเหมาะทำ PtMP มากกว่า ในระดับความสูงเท่าๆกัน

**********************************************************************

ยังไงๆ Outdoor ย่อมดีกว่า Indoor ครับ ถ้าจะเอา Indoor มาใช้น่ะ
                                เพราะว่าดูจากใส้ในแล้ว Indoor มันเป็นขดลวดเฉยๆ
                                สู้ Outdoor ที่ทำมาเป็นปล้องๆแต่ละชั้นไม่ได้ อันนั้นพลังมันจะดีกว่า
                                ถ้าว่างั้น เด๋วมีลอง
                                เคยเห็นเสา Indoor แบบปล้องๆนะ
                                เด๋วลอง Indoor ปล้องๆ

Comment

Working...
                                X