Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
    อับแล้วครับ หน้า Network มีให้เลือกการตั้งค่าแบบง่าย หรือ แบบยากด้วย

สะดวกสำหรับคนที่ใช้งานใหม่ๆปรับค่าง่ายๆครับ ^^
    รอดูความสดครับ มีดีอะไรเพิ่มมาบ้างครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      รอดูความสดครับ มีดีอะไรเพิ่มมาบ้างครับ
      nano M2 มี port lan1, lan2 แยกดู traffic ได้เลย แจ่มดีครับ
      Up ทีเดียว 6 ตัว ลุ้นน่าดู ผ่านไปด้วยดี
      Last edited by smith700; 19 Sep 2011, 22:26:57.

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
        nano M2 มี port lan1, lan2 แยกดู traffic ได้เลย แจ่มดีครับ
        Up ทีเดียว 6 ตัว ลุ้นน่าดู ผ่านไปด้วยดี
        ภาพมีไหมท่าน รอชมครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
          ภาพมีไหมท่าน รอชมครับ

และที่สำคัญ สวดยวด RADIUS MAC Authenticationmacauthen.jpg

อยากได้มานาน อย่าถามนะตัวนี้ใช้ทำไร..................

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
            นี่ไง[ATTACH=CONFIG]1358279[/ATTACH]

และที่สำคัญ สวดยวด RADIUS MAC Authentication[ATTACH=CONFIG]1358285[/ATTACH]

อยากได้มานาน อย่าถามนะตัวนี้ใช้ทำไร..................
            ถามเลยละกันครับ เอาไว้ทำอะไรครับผม

Comment

• รอฟังด้วยคนครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                ถามเลยละกันครับ เอาไว้ทำอะไรครับผม
                เห็นคำนี้แล้ว Authentication มันจะเป็นเหมือนระบบ Authentication server หรือเปล่า แต่มันพิสูจน์ mac แทนใช่หรือไม่ยังไงผมก็ไม่แน่ใจไม่

Comment

ข้ามเรื่อง RADIUS กับ 802.1x ไปละกัน สนใจหาอ่านเอาตาม google

RADIUS = ระบบยืนยันตัวตน (Authen นั่นแหละ)
                  RADIUS MAC = ใช้ MAC ยืนยันตัวตน (Authen ทั่วไปใช้ Username,Password)

ปกติเราสามารถอนุญาต(หรือไม่อนุญาต)ให้ MAC ที่ระบุ เชื่อมต่อเข้าสู่ระบบได้
                  โดยการกำหนด Access Control List (ACL) หรือ MAC Filter ใน Access Point แต่ละตัว
                  MAC ที่ไม่มีใน list จะไม่สามารถ connect เข้าสู่ระบบ Network ของเราได้ (เล่นเนตไม่ได้นั่นเอง)

สมมุติว่าทำ Hotspot มี User 10 คน AP 1 ตัว
                  เราขอ MAC จาก User แต่ละคน แล้ว add เข้าไปที่ AP ได้
                  โดยกำหนดให้ 10 MAC นี้เท่านั้นที่สามารถ Connect ได้

ปัญหาว่าถ้ามี User 100 คน AP 20 ตัว จะทำยังไง
                  ขั้นตอนตามปกติก็ต้อง Add MAC Address 100 User เข้าไปใน AP แต่ละตัว
                  ทำทั้งหมด 20 ครั้ง (ยังพอไหว)
                  ถ้ามี 200 Users แต่ละคนมี 2 MAC (Notebook,มือถือ) AP 40 ตัว --> เริ่มเป็นไปไม่ได้แล้ว - -"

ทางแก้คือหา RADIUS มาใช้ แล้ว add 400 MAC เข้าไปในฐานข้อมูล RADIUS
                  สั่งให้ AP แต่ละตัวส่ง MAC Address ที่พยายาม connect ไปที่ RADIUS
                  RADIUS จะเป็นคนอนุญาต/ไม่อนุญาตให้ connect
                  ลดภาระของ AP , ทำให้ระบบโดยรวมเสถียรขึ้น
                  Last edited by NeoXeoN7; 20 Sep 2011, 15:25:44.

Comment

• หมายความว่า ต้องการ server 1 ตัว เปิด Radius ไว้ล่ะสิแบบนี้

Comment

• 5.5 ขนาด เบต้า 3 นะนิ เหอะๆ

รอ 5.5 ตัวเต็มจะมีความสามารถขนาดไหน *0*

ได้แต่นั่งรอ UPnP >..<
                      Last edited by CXSORIOUS; 20 Sep 2011, 17:44:57.

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                        5.5 ขนาด เบต้า 3 นะนิ เหอะๆ

รอ 5.5 ตัวเต็มจะมีความสามารถขนาดไหน *0*

ได้แต่นั่งรอ UPnP >..<
                        งั้น อัพกันเลยดีกว่า

5.5 มันดีอย่างนี้นี่เอง

Comment

Radius สามารถจัดการบีบ Banwidth แต่ละ MAC ADDRESS

ว่าแต่ละ MAC ใช้เน็ตได้ความเร็วไหร่ หรอครับ
                          ก็ทำได้ครับ แต่อาจจะไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่
                          ถ้าคิดแบบระบบขายบัตร
                          เราควรจะจำกัดความเร็วโดยอิงกับ Username Password มากกว่า
                          เช่นกำหนดว่า Username xxx ใช้ความเร็วได้ 1M/1M
                          ห้ามมี Username Password เดียวกัน Login ซ้อนกันในระบบ
                          ลูกค้าที่ซื้อบัตรจะเอารหัสไปใช้กับ Notebook,มือถือ,Wireless Router ก็ได้
                          ถ้าจะเล่นเนตจากมือถือก็ Logoff จาก Notebook แล้วใส่รหัสที่ืมือถือเอา

RADIUS MAC เอาไว้จำกัด MAC แปลกปลอมมากกว่า
                          เช่นในหอพัก,อพาร์ทเม้นต์,คอนโด,โรงเรียน ฯลฯ
                          พวกนี้ MAC Address จะไม่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ่อยๆ ช่วยป้องกันคนแอบใช้สัญญาณได้ระดับนึง

จะใช้ผสมระหว่าง MAC Username Password ก็ได้
                          สำหรับอพาร์ทเม้นต์ที่ต้องการป้องกันคนเอาบัตรไปแชร์
                          เช่น สมมุติห้องติดกัน ห้อง A ทำงานกลางวัน ห้อง B ทำงานกลางคืน วิธีการของลูกค้าก็ซื้อบัตรมาหารกัน
                          เจ้าของก็ป้องกันโดยใช้สามอย่างซะเลย ถ้า Login จากคนละ MAC ก็จะไม่ได้ถึงจะไม่ Login ซ้อนกันก็ตาม
                          (เกินไปหน่อยนะ - -")

Comment

• ใครเป็นแบบผมบ้าง RocketM2 ส่งได้โคตรต่ำเลยครับ เซ็ตแบบ AP+WDS

Comment

• Originally posted by kchiro View Post
                              ใครเป็นแบบผมบ้าง RocketM2 ส่งได้โคตรต่ำเลยครับ เซ็ตแบบ AP+WDS

[ATTACH=CONFIG]1359734[/ATTACH]
                              เสาใช้แบบไหนอยู่ครับ

แล้วเสา Chain0 กับ Chain 1 หันยิงไปทิศทางเดียวกันรึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by kchiro View Post
                                ใครเป็นแบบผมบ้าง RocketM2 ส่งได้โคตรต่ำเลยครับ เซ็ตแบบ AP+WDS
                                SNR ?? , Quality ?? , CCQ ??

Comment

Working...
                                X