Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้งานหลายคน+มีคนใช้งานอยู่ --> ping เยอะ เป็นเรื่องปกติครับ
    ส่วนที่ tx เหลือ 1
    เพิ่งเห็นว่าท่านใช้ FW ท่าน rock26
    ลองกลับไปใช้ FW เดิมแล้วไม่ต้องปรับกำลังส่งสูงสุดดูครับ
    ถามว่าทำไมวันก่อนยังใช้ได้ --> คาดว่าเพิ่งติด คนใช้ยังไม่ได้ใช้พร้อมกัน
    1 Base มี Max Throughput 300 Mbps คนใช้เยอะก็ต้องแบ่งเฉลี่ยกันไป
    และปกติ AP จะลดฝั่ง Rx ก่อน

Comment

• ขอถามท่าน X1950Pro อีกอย่างตั้งแต่เกิดปัญหาเกิดขึ้น ท่านได้ลอง Reboot ตัวRk แล้ว Bl ดูหรือยังครับเหมือนผมเคยอ่านเจอในกระทู้นี้ละ ว่าหลังจากเปิดRk ไว้นานๆความเร็วมันลดลง พอ Reboot Rk ใหม่่ความเร็วมันเพิ่มขึ้น
      Last edited by skylockerz; 24 Sep 2011, 20:59:10.

Comment

• แล้วแถว ๆ นั้น ท่าน X1950Pro คงไม่มีอะไรมาขวางทางนหะครับ เช่น มี AP ของคนอื่นขวางอยู่ มีพุ่มไม้ใบหนา ๆ มีหม้อแปลงไฟฟ้า กั้นกลาง ........ และ...สำคัญที่สุด โดนทีไร เจ็บทุกที "เครื่องลูกติดไวรัส"ที่ใช้พอต 445 หรือ พวก ติด auto run ที่จำลองตัวเองเป็นเครื่องแม่ กระจายสัญญาณไปตาม ip ต่าง ๆ มั่วไปหมด แม้แต่ ip ที่ไม่มีมันก็ยังอุตส่าห์ ส่ง packet จำนวนมหาศาล ต่อให้เน็ท 100G มันก็ทำให้แบนวิดส์เต็มได้ และตรงนี้แหล่ะทำให้ ap ทำงานหนัก เพราะต้องส่ง packet ไปตามจำนวน ที่มีเครืืองลูกเกาะ(คล้าย ๆ โดน ping จากเครื่องลูก พร้อม ๆ กัน)

Comment

• ขอบคุณมากนะครับ

เอ้อ

งั้นค่อยโล่งอก

ตอนนี้ Connection 10 คน

โห - -" จะบ้าตาย

เอ้อ

ผมบริการติดเน็ตบ้านให้

แนะนำ ลูกข่ายใช้ตัวไหนดีครับ

ตอนนี้ยัด Alpha 1w ให้ทุกคนเลย อิอิ

บางคนไกล้หน่อย ก็ใช้ตัวรับ NB รับ

แล้ว

ถามเรื่องอัพ FW ครับ

สามารถ อัพผ่าน Wlan ได้เลยมั๊ย

แล้ว อัพแล้ว ต้องเสียบสายตั้งค่า ใหม่ใช่มั๊ยครับ

หรือทาง Wlan ได้เลยครับ

ค่าต่างๆอยู่ไหม

ถ้าทำคงจะ หลัง ตีสอง - -

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            แล้วแถว ๆ นั้น ท่าน X1950Pro คงไม่มีอะไรมาขวางทางนหะครับ เช่น มี AP ของคนอื่นขวางอยู่ มีพุ่มไม้ใบหนา ๆ มีหม้อแปลงไฟฟ้า กั้นกลาง ........ และ...สำคัญที่สุด โดนทีไร เจ็บทุกที "เครื่องลูกติดไวรัส"ที่ใช้พอต 445 หรือ พวก ติด auto run ที่จำลองตัวเองเป็นเครื่องแม่ กระจายสัญญาณไปตาม ip ต่าง ๆ มั่วไปหมด แม้แต่ ip ที่ไม่มีมันก็ยังอุตส่าห์ ส่ง packet จำนวนมหาศาล ต่อให้เน็ท 100G มันก็ทำให้แบนวิดส์เต็มได้ และตรงนี้แหล่ะทำให้ ap ทำงานหนัก เพราะต้องส่ง packet ไปตามจำนวน ที่มีเครืืองลูกเกาะ(คล้าย ๆ โดน ping จากเครื่องลูก พร้อม ๆ กัน)
            มันหนักขนาดนั้นเชียวหรือนี้ ถ้าผมเจอกับตัวมีหวังประสาทแดก

Comment

• ใช่ครับ

เพิ่งติดมากับตัว

Chip หายมาก

โชคดีครับ ที่เป็นเครื่องผมเอง

ตอนนี้ เครื่อง Laptop ในบ้านผม Format หมด

นี่เจอมาหมาดๆ ไปโพสใน mini hotspot อยู่

นี่ ping ไป server 10.0.1.1

แรกๆ ต่อเน็ตมา ใช้ได้ สามนาที ping จาก 1-8ms เพิ่ม 20 60 160 1200ms

โอ้จะบ้า ตาย

ในทีสุด requestion out

ยังไม่พอ มันทำให้ server ผม ออกเน็ตไม่ได้ แล้วไม่แจก ip ใน เครื่องลูก คนอื่น

แบบ คนอื่นเล่นเน็ตอยู่

พอเปิดเครื่องเจ้าปัญหา จะพากันหลุดหมด

ทำให้ผมต้อง re AP+Server

โอ้ ตอนนี้ มันก็ปกติอ่ะครับ - -"

แก้ยังไงกับไวรัสนี้ดี

ใครติดเน็ตผมกับ ผม format ให้ฟรีด้วยแหละ หุหุ

Comment

• ต้องลองเจอเองครับเป็นประสบการณ์

หาก เซิร์ฟเวอร์ท่านเป็นระบบ Linux จะตรวจเจอง่ายมาก โดย ลง packet iptraf

แล้วเช็ค พอต ....เจอ พอต์ 445 มากพอ ๆกับ 80 เมื่อไหร ให้หา ip นั้นโดยด่วน แล้วโ?รไปหา user โดยระงับ user นั้นแล้วให้ไปล้างเครื่องโดยด่วน

......ประสบการณ์ตรง.....
                เครื่องปกติเข้า 45 คน สบาย ๆ แต่มีอยู่วันหนึ่งเข้าไปแค่ 8 user ลูกค้าโทรมาถาม

"พี่เน็ทเป็นอะไร ทำไมเข้าไปแล้ว มันบอก time out "

ผมก็ลอง เข้าโดย no-ip ....มันก็หมุน ๆ ๆ ๆกว่าจะเข้าได้นานมาก แก้ปัญหาโดยสั่ง init 6 reboot เซิร์ฟเวอร์ ซักพักเป็นอีก ทำยังไงก็ไม่หาย สุดท้าย ใช้ iptraf เช็ค พอต user เจอดีเข้าไป 1 ip ส่ง packet ไปตาม ip ต่าง ๆ ทั้งที่มีอยู่และไม่มี กระจายไปทั่วทำให้ traffic เต็ม ... ต้องลองเจอเองครับ นั่งเครียดไปวัน ๆ เลยเชียว

Comment

• Linux ดิ ใช้ ClearOS

จะเอา iptraf ให้ดู

แต่ตอนนี้ ความเร็ว ปิง ปกติครับ

จะส่อง port 445 ดูเมนูไหน

ดูเมนูนี่ เปล่า สังเกตยังไงครับ

http://image.ohozaa.com/view/2uksh

Comment

• ท่าน X1950Pro

ถูกแล้วครับ กด s แล้วตามด้วย p ถ้าติดไวรัส จะเจอเป็นอันบนสุดเลยเพราะส่ง packet ออกไปเยอะมาก

หรือไม่ก็ เลื่อน ๆ หา

หรือ ลองตรวจสอบก่อน ว่ามีใครใช้ พอต 445 หรือเปล่า

โดยเลือก port แล้วตามด้วย eth ภายใน

รูป(ไปยืมรูปเค้ามา อาการจะเป็นงี้)

Generic host win32
                    Last edited by -:R:-; 24 Sep 2011, 21:42:43.

Comment

• ได้คำตอบแล้วครับ อิอิ
                      Last edited by tonpowerga; 24 Sep 2011, 22:18:36.

Comment

• ขอบคุณครับ

ตอนนี้ ปกติดีครับผม

รอให้เครื่องเจ้าป้ญหามาก่อน

ถ้ารู้ว่า มี port 445 เยอะ

แล้วจะรู้ได้ไงอ่าครับว่า มาจาก ip ไหน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ท่าน X1950Pro

ถูกแล้วครับ กด s แล้วตามด้วย p ถ้าติดไวรัส จะเจอเป็นอันบนสุดเลยเพราะส่ง packet ออกไปเยอะมาก

หรือไม่ก็ เลื่อน ๆ หา

หรือ ลองตรวจสอบก่อน ว่ามีใครใช้ พอต 445 หรือเปล่า

โดยเลือก port แล้วตามด้วย eth ภายใน

รูป(ไปยืมรูปเค้ามา อาการจะเป็นงี้)

Generic host win32
                          เศร้ากว่า ปิด port 445 ไม่ได้ มานเป็น port ของ samba (port 137,138,445)

Comment

• เอ่อ ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ใน overclockzone
                            มีเจ้าใหนขายกล่องกันน้ำบ้างอะครับ หาไม่เจอครับ ไม่รู้หาไม่ดีหรือมันไม่มี เหอะๆ

Comment

• ไม่รู้ครับ

ลองดูที่ Global house นะครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                                ขอบคุณครับ

ตอนนี้ ปกติดีครับผม

รอให้เครื่องเจ้าป้ญหามาก่อน

ถ้ารู้ว่า มี port 445 เยอะ

แล้วจะรู้ได้ไงอ่าครับว่า มาจาก ip ไหน

พอเรารู้แล้วเราก็เข้าไปที่ รูปนี้แหล่ะตรับ แต่ด้านหลังจะมี ip:80 หลัง : คือ พอตที่ใช้ แล้วหากเจอเครื่องไหนใช้ แล้วตอนเกิดเหต จะมี ip เยอะแยะมากมายก่ายกอง ปล่อย 445 ออกมา ค่อย ๆ ไล่จด ip เอาไว้แล้วเข้าไปดูหน้า user online อันไหนตรง จัดการเลย
                                -----
                                Originally posted by akekapong View Post
                                เอ่อ ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ใน overclockzone
                                มีเจ้าใหนขายกล่องกันน้ำบ้างอะครับ หาไม่เจอครับ ไม่รู้หาไม่ดีหรือมันไม่มี เหอะๆ
                                เดินเข้าร้าน ก่อสร้าง มีขายเยอะครับ กล่องกันน้ำ หรือ ถ้าบ้านหม้อ วางเกลื่อนเลย
                                ----
                                Originally posted by smith700 View Post
                                เศร้ากว่า ปิด port 445 ไม่ได้ มานเป็น port ของ samba (port 137,138,445)
                                เครื่องลูกต้องเปิดหมดเลยหรือครับ ย้าย port ไม่ได้หรือ สุ่มเสี่ยงเน็ทรวน ล่มทั้งองค์กร

Comment

Working...
                                X