Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pasaonline View Post
    [ATTACH=CONFIG]1371072[/ATTACH]

ผลที่ได้

สามารถเล่นเน้ทได้ปรกติ มีหน่วงบ้างนิดๆ แต่สปีดเทสไม่ได้ อาเป็นที่เซอร์เวอร์เพราะผมไม่เก่งเรื่องปรับเซอร์เวอร์เท่าไหร่ ผลที่ได้มาจากความดีในกระทู้นี้เกือบทั้งหมดครับ ขอบคุณครับ หากมีเรือเมื่อไหร่จะลองออกทะเลดู
    อยากให้แถวบ้านผม เป็นที่โล่งๆแบบท่านบ้างจัง อิอิ สวยงามมากครับ

Comment

• กำลังสนใจเจ้าตัวนี้อยู่ครับ NAS210 จากที่ได้อ่านจาก
      http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1203.0.html

แต่ว่าพอไปอ่านที่บอร์ดเจ้าตัวนี้มา
      http://www.zyxel.co.th/web/webboard/...753b9e1c5f169f

รู้สึกคิดหนักพอสมควรเลย ไม่ทราบว่าท่านใดเคยลองบ้าง และราคามันเท่าไหร่เอ่ย
      คงจะประหยัดค่าไฟกว่าเจ้าเซลูลอนเก่าเก่าของผมมากมายเลยทีเดียว

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
        40 นี่ เฉพาะ n ใช่ไหมครับ ท่านหัวหน้า
        40Mhz คือ N อย่างเดียวครับ

Comment

• ดูให้หน่อยครับผม มือใหม่ครับ ไม่เข้าใจสักอย่าง จุดหลักใช้ rkm2 ติดเสา ออมนี่9+8dbi ภายนอกทั้งคู่ ให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทร จุดที่2***งออก300เมตร ก็ติดrkm2 และเสาออมนี่ 9dbi ภายนอกทั้ง2ต้นเลย
          ใช้ sever t-log ในการจัดการ ใช้เนตของ cat ไฟเบอร์ออฟติก 12/2 เมก ปล่อยให้ลูกค้าคนละ 2/1 เมก ลูกค้าตอนนี้30กว่า ตอนเย็นๆคนใช้ไม่ถึง20คน แต่เนตช้า ดูยูทูปกระตุก(ลูกค้าโทรมาบ่นครับ)
          จะอัพเนตเป็น20เมก จะช่วยได้ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ
          ขอคำอธิบายแบบคนไม่รู้ อ่านแล้วเข้าใจนะครับ

ปิงจากเสาหลักจุด1 ไปเสาที่2

ยังไม่หมดนะครับ ยังเหลือของrkm2 ตัวที่2อีก ขอทราบผลหน่อยครับ และวิธีการปรับปรุงด้วยครับ
          ขอบพระคุณมากครับ
          Last edited by bunyen; 28 Sep 2011, 02:09:11.

Comment

• Originally posted by pasaonline View Post
            [ATTACH=CONFIG]1371072[/ATTACH]
            สามารถเล่นเน้ทได้ปรกติ มีหน่วงบ้างนิดๆ แต่สปีดเทสไม่ได้ อาเป็นที่เซอร์เวอร์เพราะผมไม่เก่งเรื่องปรับเซอร์เวอร์เท่าไหร่ ผลที่ได้มาจากความดีในกระทู้นี้เกือบทั้งหมดครับ ขอบคุณครับ หากมีเรือเมื่อไหร่จะลองออกทะเลดู

ป๊าดดดดดด Alfa Mode N อะไรจะไปได้ไกลขนาดน๊านนนนนน เกือบ 9 กิโล แม่เจ้า alfa mode 54Mbps 500mW ก็คิดว่าไกลแล้วนะ

--------------------

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            เอา Slotwave มาเพื่อ ??

ราคาก็ไม่ถูกนา
            มันเหมาะเอาไว้ทำใช้เอง เพราะต้นทุนไม่แพง ได้ผลลัพธ์ใกล้เคียง Sector
            แต่เสาทำเองโอกาสพลาดสูง ต้องเสี่ยงตรงนี้เอา
            นั่นหน่ะสิผมก็ว่าอยู่ เพราะการกัด การเจาะ มันไม่้เป๊ะ และที่สำคัญ เสาพวกนี้ มันยึดติดกับ Ch ที่ออกแบบให้มา ส่วนมากจะยึดที่ Ch1 ด้วยราคาที่แพงโข เล่น Omni นิ่ง ๆ เสถียรกว่าอีก

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
              ดูให้หน่อยครับผม มือใหม่ครับ ไม่เข้าใจสักอย่าง จุดหลักใช้ rkm2 ติดเสา ออมนี่9+8dbi ภายนอกทั้งคู่ ให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทร จุดที่2***งออก300เมตร ก็ติดrkm2 และเสาออมนี่ 9dbi ภายนอกทั้ง2ต้นเลย
              ใช้ sever t-log ในการจัดการ ใช้เนตของ cat ไฟเบอร์ออฟติก 12/2 เมก ปล่อยให้ลูกค้าคนละ 2/1 เมก ลูกค้าตอนนี้30กว่า ตอนเย็นๆคนใช้ไม่ถึง20คน แต่เนตช้า ดูยูทูปกระตุก(ลูกค้าโทรมาบ่นครับ)
              จะอัพเนตเป็น20เมก จะช่วยได้ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ
              ขอคำอธิบายแบบคนไม่รู้ อ่านแล้วเข้าใจนะครับ

ปิงจากเสาหลักจุด1 ไปเสาที่2

ยังไม่หมดนะครับ ยังเหลือของrkm2 ตัวที่2อีก ขอทราบผลหน่อยครับ และวิธีการปรับปรุงด้วยครับ
              ขอบพระคุณมากครับ
              ให้ลูกค้า 2/1 2*30=60m หากดู youtube พร้อม ๆ กัน ยังไงก็เน่าครับ หากไม่ได้มีการจัดการ QOS

ระบบเน็ทผม 3bb เส้นเดียว 12/1 เล่นกัน 35 คนให้คนละ 2/256 ดู youtube ก็จัดการ qos ให้เหลือคนละ 128kbps คือ ดูลื่น ๆ เป็นพอ

แต่หากจะให้เค้าดูลื่นๆ จริง ๆ จัด เน็ทใหม่ 12/2 +12/2 สองเส้นไปเลย และที่สำคัญ ปล่อยไป 2/1m หาก packet จำนวนมหาศาล ตัว Rk เอง มันจะไม่ไหวเอานะครับ

ผมใช้อยู่ตอนนี้ Rk 2 ตัว ติดจุดเดียวกันปล่อยคนละ Ch (6+11) ทำเป็น Roamming ใช้ชื่อ SSID เดียวกัน และ wrt54gl 2 ตัว ติดมุมอับ ก็ยังพอรับไหว

บางวันนั่ง monitor ตอน คนเล่นเยอะ ๆ กราฟมันวิ่งไปเต็มที่เลยเลย 10m แต่ก็ยังไม่ถึง 12m

ถ้าใช้ cat 12/2 เส้นเหมือนท่าน ว่าจะปล่อย qos ให้คนละ 512 น่าจะพอไหว

Comment

• ^
                ^
                Youtube กระตุกอยู่แล้ว
                ตรงนี้ต้องเข้าใจว่า Hotspot ไม่เหมือนเนตบ้าน
                วิธีเช็คให้ไปดูใน T-log เป็นหลักครับ
                รับสัญญาณไม่ได้ --> เช็คระบบไวร์เลส
                เนตช้า (คนใช้งานได้) --> เช็ค Server
                ถ้าเช็คแล้ว ใช้เนตไม่หมด ค่อยกลับไปเช็คระบบไวร์เลส
                ถ้าใช้เนตหมดเกลี้ยง ทางเลือกที่ 1 แก้ระบบใหม่ ทางเลือกที่ 2 เพิ่มเนต

Comment

• ขอบคุณมากครับ แต่ qos คืออะไรครับ ไปปรับตรงไหนได้บ้าง งงอีกละครับ อ่านแล้วคำถามเกิดในหัวมากมาย
                  คือใจอยากให้ลูกค้า ดูยูทูป ลื่นๆไม่ต้องรอโหลดไปดูไปอ่ะครับ ตามที่ท่านบอกว่าให้ปรับเป็น 2/256m ค่าอัพโหลดระหว่าง 1mกับ 256m มันแตกต่างกันอย่างไรครับ
                  ขอบคุณท่าน NeoXeoN7 ครับ รูปนี้ในTLOG ครับ ใช่กราฟอันนี้ไหมครับ ดูยังไงครับ

ในการเพิ่มเนต จะใช้12/2จำนวน 2เส้น หรือว่าจะเป็นเส้นเดียวแต่ 20เมกดีครับ
                  จะดูรูปอะไรบอกได้เลยนะครับ จะได้เอามาลงให้ดูครับ

ที่ชอบที่สุดก็คงจะเป็น น้องต้นกับ ท่าน -:R:- อ่ะครับ นั่งอ่านมาโดนใจที่สุด เพราะทำขายเหมือนกัน
                  ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้ไหมครับ อยากจะโทรไปสอบถามหลายเรื่องครับ (ในอนาตคจะติด rkm2 2ตัวจุดเดียวตามท่านครับ)
                  จะได้เอาท่าน ทั้ง2 เป็นตัวอย่างก๊อปปี้แบบไปมาใช้เลย
                  Last edited by bunyen; 28 Sep 2011, 10:57:17.

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                    ขอบคุณมากครับ แต่ qos คืออะไรครับ ไปปรับตรงไหนได้บ้าง งงอีกละครับ อ่านแล้วคำถามเกิดในหัวมากมาย
                    คือใจอยากให้ลูกค้า ดูยูทูป ลื่นๆไม่ต้องรอโหลดไปดูไปอ่ะครับ ตามที่ท่านบอกว่าให้ปรับเป็น 2/256m ค่าอัพโหลดระหว่าง 1mกับ 256m มันแตกต่างกันอย่างไรครับ
                    ขอบคุณท่าน NeoXeoN7 ครับ รูปนี้ในTLOG ครับ ใช่กราฟอันนี้ไหมครับ ดูยังไงครับ

ในการเพิ่มเนต จะใช้12/2จำนวน 2เส้น หรือว่าจะเป็นเส้นเดียวแต่ 20เมกดีครับ
                    จะดูรูปอะไรบอกได้เลยนะครับ จะได้เอามาลงให้ดูครับ

ที่ชอบที่สุดก็คงจะเป็น น้องต้นกับ ท่าน -:R:- อ่ะครับ นั่งอ่านมาโดนใจที่สุด เพราะทำขายเหมือนกัน
                    ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้ไหมครับ อยากจะโทรไปสอบถามหลายเรื่องครับ (ในอนาตคจะติด rkm2 2ตัวจุดเดียวตามท่านครับ)
                    จะได้เอาท่าน ทั้ง2 เป็นตัวอย่างก๊อปปี้แบบไปมาใช้เลย

ตัวนี้ tlog 2.0 หรือ 2.5 ครับ

Comment

ดูให้หน่อยครับผม มือใหม่ครับ ไม่เข้าใจสักอย่าง จุดหลักใช้ rkm2 ติดเสา ออมนี่9+8dbi ภายนอกทั้งคู่ ให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทร จุดที่2***งออก300เมตร ก็ติดrkm2 และเสาออมนี่ 9dbi ภายนอกทั้ง2ต้นเลย
                      ผมว่าแก้ CCQ จุด WDS ที่ 2 ก่อนดีกว่านะครับ

-59/90 วิ่ง 39/39 เองอ่ะ [- -*]
                      พี่ไม่ได้ Lock รหัส น่าจะวิ่งเต็ม 130/130

ลองดู Chain เสาเครื่อง WDS2 ใหม่ครับ ดูจากภาพแล้ว CCQ เน่ามากเลย มา 30% เอง
                      มันเลยทำให้การสื่อสารติดขัดมากครับ ^^

ก่อนปรับอย่าลืมดู
                      ช่องสัญญาณในบริเวณนั้นว่าชนกันรึเปล่า ลองให้ AP หาช่องเอง ปรับ AUTO ดูก่อน (แล้วค่อยปรับให้ช่องตรงกัน) จำกัดที่ช่อง 1-11 พอ เกินนั้น NB เก่าๆรับช่อง 12-13 ไม่ได้
                      ปรับเดิมๆ 20dBm ไปก่อนนิ่งพอแล้วก็ลอง เพิ่มเล่นๆสัก 1-4 dBm ก็พอครับ
                      Last edited by CXSORIOUS; 28 Sep 2011, 11:44:43.

Comment

• ^
                        ^
                        ^
                        หมายถึงให้ขึ้นไปดูเสา ว่าใส่แน่นหรือเปล่า หรือให้ดูใน airos ครับ เมื่อวานเข้าที่ tool แล้วดูที่เสา เหมือนจะประมาณ 57/57 ประมาณนี้อ่ะครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูอีกทีครับ
                        เอารูปของwds2 มาให้ดูครับ ตัวนี้เพิ่งติดเสร็จครับ เพิ่งมีคนใช้งานคนเดียวครับ ช่องกับความถี่เดียวกับ wds1(ไม่รู้เปลี่ยนช่องตรงไหนครับ)

ส่วน qos ใช่อันนี้ไหมครับ

ตอบท่าน tatonsanooker ถามช่างแล้ว ผมใช้ tlog 2.0 ครับ
                        Last edited by bunyen; 28 Sep 2011, 12:59:05.

Comment

• WSD กัน Tx/Rx ยิ่งมากยิ่งดีครับผม ว่าแต่ มันอยู่ไกล กันมากมั้ย ใช้เสา อะไรอยู่ด้วยครับ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            WSD กัน Tx/Rx ยิ่งมากยิ่งดีครับผม ว่าแต่ มันอยู่ไกล กันมากมั้ย ใช้เสา อะไรอยู่ด้วยครับ ^^
                            ***งกันประมาณ220เมตรได้ครับ ติดบนหลังคาบ้านเอื้ออาทรทั้งคู่เลยครับ โล่งๆเลยครับ wds2ใช้ rk m2+9dbiภายนอก2ต้น ของร้านwifi4you ครับ
                            tx คือภาครับ rx คือภาคส่งกลับ ใช่หรือเปล่าครับ ไม่เข้าใจครับ คำว่ายิ่งมากยิ่งดีควรจะแค่ไหนครับ
                            เห็นบอกว่าวิ่งเต็ม130/130 เอาค่า130มาจากไหนครับถึงได้รู้ว่าวิ่งเต็ม
                            ไม่ได้กวนนะครับแต่ไม่รู้จริงๆครับ อยากรู้มากๆครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

***งกันประมาณ220เมตรได้ครับ ติดบนหลังคาบ้านเอื้ออาทรทั้งคู่เลยครับ โล่งๆเลยครับ wds2ใช้ rk m2+9dbiภายนอก2ต้น ของร้านwifi4you ครับ
                              tx คือภาครับ rx คือภาคส่งกลับ ใช่หรือเปล่าครับ ไม่เข้าใจครับ คำว่ายิ่งมากยิ่งดีควรจะแค่ไหนครับ
                              เห็นบอกว่าวิ่งเต็ม130/130 เอาค่า130มาจากไหนครับถึงได้รู้ว่าวิ่งเต็ม
                              ไม่ได้กวนนะครับแต่ไม่รู้จริงๆครับ อยากรู้มากๆครับ ขอบคุณมากครับ
                              200 เมตรเอง ลองปรับกำลังส่ง เบาๆ ก่อนนะครับ เอาสัก 20 เหมือน ท่านหัวหน้าบอกดู เพราะ ใกล้กันมาก จริงๆ แค่นี้ 54Gl ก็พอนะนั่น

ต้นเองก็ มีความคิดที่จะ ทำแถวๆ บ้านเอื้ออาทรเหมือนกันอ่ะครับ ยังไม่ได้สำรวจ ลูกค้าเลย

ค่อยๆ ปรับ ไป หาจุดที่มันนิ่ง จริงๆ อยากให้ใช้ ออมนี่ แบบ ภายนอกมากกว่าอ่ะครับ ต้นลองดูละ ยังไง มันก็สู้แบบภายนอกไม่ได้นะ ขนาดมันก็ไม่เหมือนกัน ละ

เคยลองดูแล้ว ความรู้สึกต่างกันเลย

Comment

• ของเล่นใหม่ มาแล้วครับ

Comment

Working...
                                X