Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bunyen
    ฮ่างกันประมาณ220เมตรได้ครับ ติดบนหลังคาบ้านเอื้ออาทรทั้งคู่เลยครับ โล่งๆเลยครับ wds2ใช้ rk m2+9dbiภายนอก2ต้น ของร้านwifi4you ครับ
    tx คือภาครับ rx คือภาคส่งกลับ ใช่หรือเปล่าครับ ไม่เข้าใจครับ คำว่ายิ่งมากยิ่งดีควรจะแค่ไหนครับ
    เห็นบอกว่าวิ่งเต็ม130/130 เอาค่า130มาจากไหนครับถึงได้รู้ว่าวิ่งเต็ม
    ไม่ได้กวนนะครับแต่ไม่รู้จริงๆครับ อยากรู้มากๆครับ ขอบคุณมากครับ
    ในโหมด 20Mhz (B,G,N)จะวิ่งเต็ม 130Mbps (2t2r) 65Mbps (1t1r) ครับ
    โหมด N 40Mhz (N only) จะวิ่งได้ถึง 300Mbps (2t2r) 150Mbps (1t1r)

ปล. 1t1r 2t2r สำหรับ Wireless Adaptor แบบ N
    ไวเลสรุ่นเก่า B,G จะเป็น 54Mbps ก็ได้เต็มแค่นั้นครับ
    นอกจากจะใช้ ไวเลส N รับ จะวิ่ง MCS0-7 (1t1r)
    และ MCS8-15 (2t2r)

Comment

• ของเล่นใหม่ก็น่าสนเหมือนกัน เหมือนจะเลือกบันทึกได้เฉพาะบริเวณที่ต้องการได้ด้วย(รึปล่าว ^_^)

Comment

• Originally posted by Megaton View Post
        ของเล่นใหม่ก็น่าสนเหมือนกัน เหมือนจะเลือกบันทึกได้เฉพาะบริเวณที่ต้องการได้ด้วย(รึปล่าว ^_^)
        มีแน่นอนครับ

มีกำหนดจุด บันทึกภาพบริเวณที่มีการเคลื่อนไหว

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
          ดูให้หน่อยครับผม มือใหม่ครับ ไม่เข้าใจสักอย่าง จุดหลักใช้ rkm2 ติดเสา ออมนี่9+8dbi ภายนอกทั้งคู่ ให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทร จุดที่2***งออก300เมตร ก็ติดrkm2 และเสาออมนี่ 9dbi ภายนอกทั้ง2ต้นเลย
          ใช้ sever t-log ในการจัดการ ใช้เนตของ cat ไฟเบอร์ออฟติก 12/2 เมก ปล่อยให้ลูกค้าคนละ 2/1 เมก ลูกค้าตอนนี้30กว่า ตอนเย็นๆคนใช้ไม่ถึง20คน แต่เนตช้า ดูยูทูปกระตุก(ลูกค้าโทรมาบ่นครับ)
          จะอัพเนตเป็น20เมก จะช่วยได้ไหมครับ มีรูปให้ดูครับ
          ขอคำอธิบายแบบคนไม่รู้ อ่านแล้วเข้าใจนะครับ

ปิงจากเสาหลักจุด1 ไปเสาที่2

ยังไม่หมดนะครับ ยังเหลือของrkm2 ตัวที่2อีก ขอทราบผลหน่อยครับ และวิธีการปรับปรุงด้วยครับ
          ขอบพระคุณมากครับ
          ผมว่ามันแย่ตั้งแต่ CCQ ของ Ubi มันมีแค่ 30 เอง ^^ หาวิธีให้มันได้เยอะกว่านี้ได้มั้ย ^^ สัก 80 ยังดี

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
            อันนี้ดู Review แล้วถึงกับอึ้งไปเลยที่เดียวว่าLaptop ยี่ห้อ lenovo G460 มันรับได้ไกลขนาดเชียวหรือนี้ถึงจะเป็นทุ่งนาโล่งๆก็เถอะนะ
            ตอนนี้ที่ผมกำลังตอบคุณผมอยู่ในระยะประมาณโลกว่าๆ พอดีไม่ได้เอา GPS มาเดียวกลับถึงที่ office จะเอารูปมาให้ดู

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
              รูปเหมือน NB ตัดต่อเลยอ่ะครับ - -*

มันดีจริงรึเปล่าหว่า??
              มาลองเล่นกันที่ชัยนาทดูไหม?

ขออภัยผมเป็นคนตรงๆ ได้ก็ว่าได้ ไม่ได้ก็ว่าไม่ได้ และไม่ได้เข้ามาสร้างภาพเพื่อการขาย

Comment

• N/B ผมเลยลองที่ระยะใกลสุดประมาณ 400เมตรใช้อินเตอร์เน็ตได้ มีหน่วงนิด ๆ แต่บางรุ่นมันไม่ได้ มีหลายสาเหตุทั้งเสาอากาศและชิปเซ็ต ไวเลสของโน๊ตบุคเอง ถ้าระยะเป็นกิโลตามประสบการณ์ที่ผมทำงานมา
                ผมขอเรียนตามตรงว่าไม่เคยทดสอบ และไม่คิดว่ามันจะรับได้ อาจพอสแกนเจอแต่เรื่องคอนเน็คแล้วเล่นเน็ตได้นี่ไม่น่าเป็นไปได้
                ด้วยความเคารพ

ปล.โน๊ตบุ๊คทั่วไปกำลังส่งประมาณ 30-50mW
                Last edited by viroth; 28 Sep 2011, 15:08:44.

Comment

• ของผมก็ได้ 39/39 ครับ เป็นปกติของการ WDS มั้งครับ ลองดู Channel
                  ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น 11 เพื่อหลบคลื่นที่คนอื่นใช้กันเยอะๆอ่ะครับ ก็ได้ผลดี
                  ลองปรับกำลังส่งให้ลดลงครับ ถ้า WDS อยู่ใกล้ๆ ลองใช้สัก 23 ดู ครับ
                  ของผมมีทั้งต้นไม้ใหญ่บังด้วยนะ เสาหลักส่งไปเสากลางหมู่บ้านกับเสาท้ายหมู่บ้านครับ

เรื่องการดู youtube ไม่ลื่นนี่ ท่านลองจำกัดการดาวน์โหลดพวกไฟล์ต่างๆและพวกบิต
                  ให้ด้วยครับ นี่เรื่องสำคัญเลยล่ะ บิตนี่บล็อคไปเลย ห้ามโหลด
                  ไฟล์นามสกุล .dat .rar .zip .flv .exe และอื่นๆ ของผมตั้งไว้แค่พอโหลดได้แต่ช้าหน่อย แค่ 512k
                  ปล.ผมใช้ mikrotik จัดการนะ
                  Attached Files
                  Last edited by aha2pro; 28 Sep 2011, 15:17:57.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ของผมก็ได้ 39/39 ครับ เป็นปกติของการ WDS มั้งครับ ลองดู Channel
                    ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น 11 เพื่อหลบคลื่นที่คนอื่นใช้กันเยอะๆอ่ะครับ ก็ได้ผลดี
                    ลองปรับกำลังส่งให้ลดลงครับ ถ้า WDS อยู่ใกล้ๆ ลองใช้สัก 23 ดู ครับ
                    ของผมมีทั้งต้นไม้ใหญ่บังด้วยนะ เสาหลักส่งไปเสากลางหมู่บ้านกับเสาท้ายหมู่บ้านครับ

เรื่องการดู youtube ไม่ลื่นนี่ ท่านลองจำกัดการดาวน์โหลดพวกไฟล์ต่างๆและพวกบิต
                    ให้ด้วยครับ นี่เรื่องสำคัญเลยล่ะ บิตนี่บล็อคไปเลย ห้ามโหลด
                    ไฟล์นามสกุล .dat .rar .zip .flv .exe และอื่นๆ ของผมตั้งไว้แค่พอโหลดได้แต่ช้าหน่อย แค่ 512k
                    ปล.ผมใช้ mikrotik จัดการนะ
                    พี่ใช้ Mikrotik รุ่นไหนอ่ะครับ

Comment

• RB450 ครับผม

Comment

• ตัวหมืี่นกว่าบาทก็น่าเล่น นะ Mikrotik ถ้าจะทำใหญ่ ๆ ลูกค้าเยอะ ๆ น่าสนแต่ตอนนี้แค่ 35+ แค่ PC พอแระ

Comment

• Originally posted by biggiantnetwork View Post
                          ตอนนี้ที่ผมกำลังตอบคุณผมอยู่ในระยะประมาณโลกว่าๆ พอดีไม่ได้เอา GPS มาเดียวกลับถึงที่ office จะเอารูปมาให้ดู
                          อยากเห็นครับผม ก็ไม่ได้ไปขัดแย้ง หรือ มีผลประโยชน์ขัดแย้งนะครับ คือ ผมเป็นผู้บริโภค ก็อยากเห็นเป็นธรรมดา เนื่องจาการทดสอบ หลายต่อหลายคน การรับจาก เครื่อง โดยตรง ส่งไปยับ Access point ต่อให้ โน๊ตบุ๊คแรงแค่ไหน ก็ไม่เห็นจะมีเจ้าไหน ซักเจ้า ทำได้เกิน 600 เมตร ท่านต้องทำให้เห็นจริง ๆ ครับ ก็คือ ยังไงก็สนใจ slotwave แต่แรกอยู่แล้ว แต่ด้วย การทดสอบของหลาย ๆท่าน อ้างอิงมากว่า มันไปได้ไม่เกิน 600 เมตรหรอก ถ้าส่งจากโน๊ตบุค แต่ของท่านมันเกิน ไปตั้ง 400 กว่าเมตร ก็เลยเป็นที่ ฉงน สงสัย

Comment

• อยากเห็นแบบภาพวิดีโออ่ะครับ จะได้ไม๊เอ่ย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              อยากเห็นครับผม ก็ไม่ได้ไปขัดแย้ง หรือ มีผลประโยชน์ขัดแย้งนะครับ คือ ผมเป็นผู้บริโภค ก็อยากเห็นเป็นธรรมดา เนื่องจาการทดสอบ หลายต่อหลายคน การรับจาก เครื่อง โดยตรง ส่งไปยับ Access point ต่อให้ โน๊ตบุ๊คแรงแค่ไหน ก็ไม่เห็นจะมีเจ้าไหน ซักเจ้า ทำได้เกิน 600 เมตร ท่านต้องทำให้เห็นจริง ๆ ครับ ก็คือ ยังไงก็สนใจ slotwave แต่แรกอยู่แล้ว แต่ด้วย การทดสอบของหลาย ๆท่าน อ้างอิงมากว่า มันไปได้ไม่เกิน 600 เมตรหรอก ถ้าส่งจากโน๊ตบุค แต่ของท่านมันเกิน ไปตั้ง 400 กว่าเมตร ก็เลยเป็นที่ ฉงน สงสัย
                              +1 ครับ ผมรบกวนท่านที่ทดสอบถ่ายเป็น video แล้วลง youtube เลยครับว่า notebook ไม่มีอะไรต่อเพิ่มเติม แล้วเทส speed ให้เห็นชัดๆเป็นภาพเคลื่อนไหวเลยครับ จะได้หายสงสัยสำหรับผู้สนใจแต่ยังลังเลที่จะซื้อ(เช่นผม) เพราะผมก็สนใจ slotwave เหมือนกันครับ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                200 เมตรเอง ลองปรับกำลังส่ง เบาๆ ก่อนนะครับ เอาสัก 20 เหมือน ท่านหัวหน้าบอกดู เพราะ ใกล้กันมาก จริงๆ แค่นี้ 54Gl ก็พอนะนั่น

ต้นเองก็ มีความคิดที่จะ ทำแถวๆ บ้านเอื้ออาทรเหมือนกันอ่ะครับ ยังไม่ได้สำรวจ ลูกค้าเลย

ค่อยๆ ปรับ ไป หาจุดที่มันนิ่ง จริงๆ อยากให้ใช้ ออมนี่ แบบ ภายนอกมากกว่าอ่ะครับ ต้นลองดูละ ยังไง มันก็สู้แบบภายนอกไม่ได้นะ ขนาดมันก็ไม่เหมือนกัน ละ

เคยลองดูแล้ว ความรู้สึกต่างกันเลย
                                บ้านเอื้ออาทรมันปลูกติดกันมากครับ ทำให้หลังที่อยู่แถวเดียวกันท้ายๆ หรือบ้านที่โดนบ้านหลายๆหลังบังสัญญาณ ก็เลยไปไม่ถึง หรือเหลือน้อยมากครับ ***ง50เมตรก็แทบจะไม่มีสัญญาณแล้วครับ
                                ถ้าเล่นที่ชั้น2ของบ้านก็ดีหน่อย รับสัญญาณง่ายก็ดีไป
                                ส่วนเสาออมนี่ ผมใช้เสา9dbi ภายนอกทั้งหมดครับ ไม่ได้ใช้เสาภายในเลย
                                -ส่วนค่อยๆหาปรับจุดที่มันนิ่ง ปรับตรงไหนครับและ ดูยังไงว่านิ่งแล้วครับ?
                                Last edited by bunyen; 28 Sep 2011, 22:46:12.

Comment

Working...
                                X