Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by bunyen View Post
    บ้านเอื้ออาทรมันปลูกติดกันมากครับ ทำให้หลังที่อยู่แถวเดียวกันท้ายๆ หรือบ้านที่โดนบ้านหลายๆหลังบังสัญญาณ ก็เลยไปไม่ถึง หรือเหลือน้อยมากครับ ***ง50เมตรก็แทบจะไม่มีสัญญาณแล้วครับ
    ถ้าเล่นที่ชั้น2ของบ้านก็ดีหน่อย รับสัญญาณง่ายก็ดีไป
    ส่วนเสาออมนี่ ผมใช้เสา9dbi ภายนอกทั้งหมดครับ ไม่ได้ใช้เสาภายในเลย
    -ส่วนค่อยๆหาปรับจุดที่มันนิ่ง ปรับตรงไหนครับและ ดูยังไงว่านิ่งแล้วครับ?

ไปตรงหน้าไหนหว่า.. ที่มันปรับ กำลังส่งอ่ะครับ อันนี้ต้นก็จำไม่ได้แฮะ เพื่อนๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ ต้นไม่ได้อยู่หน้่า เจ้า UBi อ่ะครับ ตอนนี้ต้นอยู่ ใน มช.

ไม่ได้อยู่ที่บ้าน UBI มันอยู่บ้านอ่ะครับ TT____TT"

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      ไปตรงหน้าไหนหว่า.. ที่มันปรับ กำลังส่งอ่ะครับ อันนี้ต้นก็จำไม่ได้แฮะ เพื่อนๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ ต้นไม่ได้อยู่หน้่า เจ้า UBi อ่ะครับ ตอนนี้ต้นอยู่ ใน มช.

ไม่ได้อยู่ที่บ้าน UBI มันอยู่บ้านอ่ะครับ TT____TT"
      ถ้าปรับกำลังส่งผมปรับได้ครับ อยู่ที่หน้าWIRELESS ครับ แต่ที่ว่านิ่งดูยังไงครับน้องต้น ถึงจะรู้ว่านิ่ง

MikroTik RB750
      MikroTik RB450G
      MikroTik RB1200

รองรับได้กี่ useser แต่ละตัวรองรับออนไลน์ได้เต็มที่กี่คนครับ

Comment

• ความนิ่งก็ดูที่ CCQ อ่ะครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี และสังเกตว่ามันจะเปลี่ยนไปมา ก็ปรับให้มันเปลี่ยนไปมาไม่มากไม่น้อย
        จนเกินไปอ่ะครับ เช่น จาก 98 - 95 - 97 ประมาณนี้อ่ะมั้ง แต่ถ้าจาก 99 - 60 -70 - 95 อันนี้ก็ไม่นิ่งละ

ผมก็เคยเห็นนะบ้านเอื้ออาทร ผมว่าถ้าบ้านไหนรับได้น้อย ควรแนะนำให้เพิ่มตัวรับอ่ะครับ แล้วขึ้นเสาให้สูงพ้นหลังคาหน่อยนึง ลากสายเข้ามาในบ้าน จะช่วยได้เยอะเลยนะผมว่า

จากเท่าที่ได้อ่านมานะครับ
        RB750 - 20 user
        RB450G - 50 user
        RB1200 - 100 user
        ของผมเองยังไม่ถึง 50 เลยง่ะ อยากให้ถึงจัง - -*

Comment

• ตามท่านพี่ aha2pro อ่ะครับ ความนิ่งของ WiFi บ้านเืิ้อื้ออาทร เป็น บ้านหรือ คอนโด อ่ะครับ ที่ต้นไปดูๆ มา อยู่สันผีเสื้อ ที่เชียงใหม่ และหนองหอยอ่ะครับ มันเป็นคอนโด

ต้น มีลูกค้ารออยู่เกิน 50 นะ แต่ไม่มีปัญหา ขยาย ในทันที ค่อยๆ เข้าไป ทีละนิดๆ ทีละนิด อิอิ

Server ก็ยังไม่มีเลย ปิดเทอมนี้แหละ จะจัดหนักแล้ว ^^

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
            ถ้าปรับกำลังส่งผมปรับได้ครับ อยู่ที่หน้าWIRELESS ครับ แต่ที่ว่านิ่งดูยังไงครับน้องต้น ถึงจะรู้ว่านิ่ง

MikroTik RB750
            MikroTik RB450G
            MikroTik RB1200

รองรับได้กี่ useser แต่ละตัวรองรับออนไลน์ได้เต็มที่กี่คนครับ
            ลองเข้าไปดูที่Thai Mikrotik User Club ตามลิ้งครับ (ถ้าสมัครเป็นสมาชิกจะได้สิทธิเข้าถึงข้อมูลในเว็บThai Mikrotik User Clubได้เยอะกว่าครับ)

http://mikrotikclub.com/board/index....pic,213.0.html

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ให้ลูกค้า 2/1 2*30=60m หากดู youtube พร้อม ๆ กัน ยังไงก็เน่าครับ หากไม่ได้มีการจัดการ QOS

ระบบเน็ทผม 3bb เส้นเดียว 12/1 เล่นกัน 35 คนให้คนละ 2/256 ดู youtube ก็จัดการ qos ให้เหลือคนละ 128kbps คือ ดูลื่น ๆ เป็นพอ

แต่หากจะให้เค้าดูลื่นๆ จริง ๆ จัด เน็ทใหม่ 12/2 +12/2 สองเส้นไปเลย และที่สำคัญ ปล่อยไป 2/1m หาก packet จำนวนมหาศาล ตัว Rk เอง มันจะไม่ไหวเอานะครับ

ผมใช้อยู่ตอนนี้ Rk 2 ตัว ติดจุดเดียวกันปล่อยคนละ Ch (6+11) ทำเป็น Roamming ใช้ชื่อ SSID เดียวกัน และ wrt54gl 2 ตัว ติดมุมอับ ก็ยังพอรับไหว

บางวันนั่ง monitor ตอน คนเล่นเยอะ ๆ กราฟมันวิ่งไปเต็มที่เลยเลย 10m แต่ก็ยังไม่ถึง 12m

ถ้าใช้ cat 12/2 เส้นเหมือนท่าน ว่าจะปล่อย qos ให้คนละ 512 น่าจะพอไหว
              phpwifi เราจะไปทำการจัด Qos ใหม่ยังไงครับ

Comment

• #nano +152 /etc/squid/squid.conf

delay_class 2 2 delay_parameters 2 256000/256000 128000/128000
                delay_access 2 allow update_files
                delay_class 3 2 delay_parameters 3 512000/256000 128000/128000
                delay_access 3 allow download_files

สีน้ำเงิน คือทั้งหมด ในเครือข่ายจะให้โหลดได้เท่าไหร่
                สีแดง คือ ให้แต่ละคนโหลดได้เท่าไหร่

ส่วนจะจัีด qos ไฟล์ไหนก็ให้ไปจัดการหน้า admin ในหัวข้อ ควบคุมการใช้งาน
                Last edited by -:R:-; 29 Sep 2011, 10:37:45.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  #nano +152 /etc/squid/squid.conf

delay_class 2 2 delay_parameters 2 256000/256000 128000/128000
                  delay_access 2 allow update_files
                  delay_class 3 2 delay_parameters 3 512000/256000 128000/128000
                  delay_access 3 allow download_files

สีน้ำเงิน คือทั้งหมด ในเครือข่ายจะให้โหลดได้เท่าไหร่
                  สีแดง คือ ให้แต่ละคนโหลดได้เท่าไหร่
                  โอ้ว ขอบคุณมากครับคุณ-:R:-

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ความนิ่งก็ดูที่ CCQ อ่ะครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี และสังเกตว่ามันจะเปลี่ยนไปมา ก็ปรับให้มันเปลี่ยนไปมาไม่มากไม่น้อย
                    จนเกินไปอ่ะครับ เช่น จาก 98 - 95 - 97 ประมาณนี้อ่ะมั้ง แต่ถ้าจาก 99 - 60 -70 - 95 อันนี้ก็ไม่นิ่งละ

ผมก็เคยเห็นนะบ้านเอื้ออาทร ผมว่าถ้าบ้านไหนรับได้น้อย ควรแนะนำให้เพิ่มตัวรับอ่ะครับ แล้วขึ้นเสาให้สูงพ้นหลังคาหน่อยนึง ลากสายเข้ามาในบ้าน จะช่วยได้เยอะเลยนะผมว่า

จากเท่าที่ได้อ่านมานะครับ
                    RB750 - 20 user
                    RB450G - 50 user
                    RB1200 - 100 user
                    ของผมเองยังไม่ถึง 50 เลยง่ะ อยากให้ถึงจัง - -*
                    เข้าใจความหมายของคำว่านิ่งแล้วครับ อธิบายได้เยี่ยมมากครับ
                    ถามต่อครับ แล้วในส่วนของการปรับให้นิ่ง ใช่ปรับที่ ความแรงของสัญญาณใช่ไหมครับ จาก27 dbmค่อยๆปรับลงมาเรื่อยๆ แล้วดูccq ไม่ให้เปลี่ยนมาก ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

Comment

เข้าใจความหมายของคำว่านิ่งแล้วครับ อธิบายได้เยี่ยมมากครับ
                      ถามต่อครับ แล้วในส่วนของการปรับให้นิ่ง ใช่ปรับที่ ความแรงของสัญญาณใช่ไหมครับ จาก27 dbmค่อยๆปรับลงมาเรื่อยๆ แล้วดูccq ไม่ให้เปลี่ยนมาก ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
                      ถูกต้องครับ ก็นั่งเฝ้ามันสักระยะ ดูว่า มันแกว่ง มากมายย 95 ปุ๊บ วูบ เหลือ 58 รึป่าว ถ้ายังวูป อยู่ ก็ค่อยๆ ขยัย จนมัน คงที่ 90 กว่าๆ บวกลบไม่มาก จนเกินไปครับ

ของต้นที่ใช้ ใช้กันแค่ 26 เอง ก็ไปไกลเกือบ กิโลละ

Comment

• งวดหน้า ว่าจะถอย Pico ขี้เกียจซื้อเสาใส่ Rk เอาไปลงหลังบ้านเสาสูง ๆ รับซัก 12 คนคงพอไหว

Comment

งวดหน้า ว่าจะถอย Pico ขี้เกียจซื้อเสาใส่ Rk เอาไปลงหลังบ้านเสาสูง ๆ รับซัก 12 คนคงพอไหว

เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ ของต้นคง RK อย่างเดียว เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            เล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ ของต้นคง RK อย่างเดียว เหอๆ
                            ท่านต้น หา server ได้ยัง ผมมี dell precision370 กับ ibm เข้ามานะครับ

Comment

• จัด bullet มาหนึ่งตัว กองไว้ไม่ได้ขึ้นสักที รอเสา 15dbi Y_Y

ท่านต้นไม่ลองใช้ bullet หรือครับ เห็นบอกว่าสัญญานมันนิ่งมากๆ
                              Last edited by tonpowerga; 29 Sep 2011, 16:26:02.

Comment

• ผิดหวัง จริงครับ

ทำไมผมไม่ Happy เหมือนท่านอื่นๆครับ

อธิบายด้วยภาพแล้วกันนะครับ

WDS Node 1 RKM2 5+8dbi 10.0.1.100
                                WDS Node 2 Bullet 15dbi 10.0.1.200

ความแรงของ Node ดูตามภาพครับ

คิดดูครับ คนเกาะ แค่นี้จริงๆ

เปราะบางจัง อ่ะ ปิงโหดมาก

ผมรี อุปกรณ์แล้วนะครับ

เฮ้อ มีปัญหาจังเลยครับ

ลอง iptraf ดูไม่มีใคร ใช้ Port 445 นะ แก้ไง จนปัญญามาก

รูป นะครับ

http://image.ohozaa.com/view/36ka9

http://image.ohozaa.com/view/36kad

http://image.ohozaa.com/view/36kaf

Comment

Working...
                                X