Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by joeza View Post
    ถ้า 3 ตัว 1 , 6 , 11

ถ้า 6 ตัว นี้ ก็ต้องแล้ว แต่สภาพ ที่เราไปติดนะครับ เช่น tower tot หรือ tower เสาวิทยุ นะครับ แต่หลักๆ ควรมี 1,6,11 นะครับ
    ลองตั้งแล้ว ใช้โปรแกรม วัดดูนะครับ ว่าคลื่นตีกันไหมครับ

เห็นบ้างท่านในนี้ ติดหลายตัวเหมือนกัน ตั้ง ch เดียวกันก็มีนะครับ

รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะ ครับ

ขอบคุณนะครับ
    โปรแกรมวัดคลื่นว่าคลื่นตีกันไหม โปรแกรมชื่ออะไรครับแล้วดูยังไง

Comment

• ขอถามอีกรอบนะครับ ฟันธงให้ทีครับ ปัญหาที่เจอในการให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทรนะครับ ลูกค้าจะบ่นว่าเนตช้าครับ จะช่วงเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานเป็นต้นไปครับ ดูยูทูปไม่ลื่นด้วยครับ(แต่ดึกๆคนเล่นน้อยมันลื่นเลยครับ)
      แก้ปัญหายังไงดีครับ คนใช้งานพร้อมกันไม่ถึง20คนเลยครับ
      จุดหลัก ap wds1โดยrkm2 +เสา9dbi ภายนอก2ต้น ทำwds2จุด จุด1***งออกไป 120 เมตร ap wds2 ใช้rkm2เหมือนกัน
      และจุด2***งออกไปจาก wds1 อีก 220 เมตร เป็น ap wds3 ใช้pico m2 จากจุดหลักทั่วหมู่บ้านรัศมีไม่เกิน 400 เมตรครับ
      เนตของcat on net 12/2m ใช้ sever tlog2.0 ปล่อยให้คนละ 2/256k บล๊อคบิทครับ
      1.แก้ปัญหาโดยการเพิ่มเนตเป็น 20/2m ครับ จะช่วยได้ไหมครับ
      2.ปล่อยเนตให้ลูกค้ามากกว่า 2/256k
      3.ลงทุนเพิ่มในจุดหลักซื้อ rkm2+เสา9dbi เปิดแอร์แมก แล้วขายusb ไวเลส ของalfa 500mw mode n ให้ลูกค้าเป็นตัวรับ จะช่วยได้ไหมครับ
      4.เหมือนข้อ3 แต่เปลี่ยนจากusb เป็น LOCO M2
      5.โน๊ตบุครุ่นใหม่สามารถรับ n ได้ไหมครับ
      6.บอกให้ลูกค้าทำใจซะ เพราะช่วงเย็นคนใช้เยอะ ยังไงก็ช้า ไม่สามารถแก้ไขได้
      Last edited by bunyen; 3 Oct 2011, 02:44:58.

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
        ขอถามอีกรอบนะครับ ฟันธงให้ทีครับ ปัญหาที่เจอในการให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทรนะครับ ลูกค้าจะบ่นว่าเนตช้าครับ จะช่วงเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานเป็นต้นไปครับ ดูยูทูปไม่ลื่นด้วยครับ(แต่ดึกๆคนเล่นน้อยมันลื่นเลยครับ)
        แก้ปัญหายังไงดีครับ คนใช้งานพร้อมกันไม่ถึง20คนเลยครับ
        จุดหลัก ap wds1โดยrkm2 +เสา9dbi ภายนอก2ต้น ทำwds2จุด จุด1***งออกไป 120 เมตร ap wds2 ใช้rkm2เหมือนกัน
        และจุด2***งออกไปจาก wds1 อีก 220 เมตร เป็น ap wds3 ใช้pico m2 จากจุดหลักทั่วหมู่บ้านรัศมีไม่เกิน 400 เมตรครับ
        เนตของcat on net 12/2m ใช้ sever tlog2.0 ปล่อยให้คนละ 2/256k บล๊อคบิทครับ
        1.แก้ปัญหาโดยการเพิ่มเนตเป็น 20/2m ครับ จะช่วยได้ไหมครับ
        2.ปล่อยเนตให้ลูกค้ามากกว่า 2/256k
        3.ลงทุนเพิ่มในจุดหลักซื้อ rkm2+เสา9dbi เปิดแอร์แมก แล้วขายusb ไวเลส ของalfa 500mw mode n ให้ลูกค้าเป็นตัวรับ จะช่วยได้ไหมครับ
        4.เหมือนข้อ3 แต่เปลี่ยนจากusb เป็น LOCO M2
        5.โน๊ตบุครุ่นใหม่สามารถรับ n ได้ไหมครับ
        6.บอกให้ลูกค้าทำใจซะ เพราะช่วงเย็นคนใช้เยอะ ยังไงก็ช้า ไม่สามารถแก้ไขได้
        ลองวาด แผนผังให้ดูหน่อยครับ

เน็ท 12/2 ก็ไม่น่าช้านะ แต่หาก มีการใช้งานพร้อม ๆ กัน แล้วดู youtube ช่วง Peak Time ช่วงที่มีคนเล่นเยอะ ๆ เน็ทยังไงก็ไม่พอ เพิ่มอีกเส้น เอาถูก ๆ 3bb 9/1 ก็คงพอประทังได้

ขนาดที่ทำงานผม เน็ท Fireber 40/40 คนดู youtube พร้อมกัน 20 คน ยังไม่ลื่นเลย - -*

และ เน็ทผม 8/1m เล่นคนเดียวของ true ดูหนัง บางทีก็ต้องรอเช่นกัน - -* มันไม่แน่นอนเสมอไปจริง ๆ ส่วนลูกค้า เค้าคงไม่เคยเล่นเน็ทสาย เดือนละ 599 กระมัง ถึงรับไม่ได้ขนาดนั้น เน็ทหอผมทำ(3BB12/1) ราคารากหญ้า เค้ารับได้หมด เพราะ ประกาศเอาไว้ว่าเป็นเน็ทหอพ้ก จะช้าบางช่วงหาก มีคนใช้งานเยอะ

----

ส่วนของท่าน ผมอยากจะแนะนำให้ทำ เบส ปล่อย airmax ปลายทางเป็น nano station โหมด airmax แล้ว ต่อ สายไปยัง Pico ปล่อย 2.4 โหมด ap ต้นทุนสูงหน่อย แต่เรื่องความนิ่ง สุดยอด และเพิ่มเน็ทอีกเส้น แต่ก็กลัวไม่คุ้มทุน 20 คนเอง
        Last edited by -:R:-; 3 Oct 2011, 07:04:14.

Comment

• ขอถามอีกรอบนะครับ ฟันธงให้ทีครับ ปัญหาที่เจอในการให้บริการในหมู่บ้านเอื้ออาทรนะครับ ลูกค้าจะบ่นว่าเนตช้าครับ จะช่วงเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานเป็นต้นไปครับ ดูยูทูปไม่ลื่นด้วยครับ(แต่ดึกๆคนเล่นน้อยมันลื่นเลยครับ)
          = ปัญหาของลูกค้า

ท่านทราบหรือยังว่าปัญหาของระบบท่านอยู่ตรงไหน
          ถ้าทราบแล้วก็แก้ตามปัญหาครับ
          เนตไม่พอ --> เพิ่มเนต
          Bandwidth ต่อคนน้อยไป --> เพิ่ม Bandwidth
          สัญญาณไม่ครอบตลุม --> เพิ่ม AP

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

ท่านทราบหรือยังว่าปัญหาของระบบท่านอยู่ตรงไหน
            Bandwidth ต่อคนน้อยไป --> เพิ่ม Bandwidth
            สัญญาณไม่ครอบตลุม --> เพิ่ม AP
            ตามนี้เลยครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

+++1

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                ลองวาด แผนผังให้ดูหน่อยครับ

เน็ท 12/2 ก็ไม่น่าช้านะ แต่หาก มีการใช้งานพร้อม ๆ กัน แล้วดู youtube ช่วง Peak Time ช่วงที่มีคนเล่นเยอะ ๆ เน็ทยังไงก็ไม่พอ เพิ่มอีกเส้น เอาถูก ๆ 3bb 9/1 ก็คงพอประทังได้

ขนาดที่ทำงานผม เน็ท Fireber 40/40 คนดู youtube พร้อมกัน 20 คน ยังไม่ลื่นเลย - -*

และ เน็ทผม 8/1m เล่นคนเดียวของ true ดูหนัง บางทีก็ต้องรอเช่นกัน - -* มันไม่แน่นอนเสมอไปจริง ๆ ส่วนลูกค้า เค้าคงไม่เคยเล่นเน็ทสาย เดือนละ 599 กระมัง ถึงรับไม่ได้ขนาดนั้น เน็ทหอผมทำ(3BB12/1) ราคารากหญ้า เค้ารับได้หมด เพราะ ประกาศเอาไว้ว่าเป็นเน็ทหอพ้ก จะช้าบางช่วงหาก มีคนใช้งานเยอะ

----

ส่วนของท่าน ผมอยากจะแนะนำให้ทำ เบส ปล่อย airmax ปลายทางเป็น nano station โหมด airmax แล้ว ต่อ สายไปยัง Pico ปล่อย 2.4 โหมด ap ต้นทุนสูงหน่อย แต่เรื่องความนิ่ง สุดยอด และเพิ่มเน็ทอีกเส้น แต่ก็กลัวไม่คุ้มทุน 20 คนเอง
                รับทราบแล้วครับ เนตเท่าไรก็คงไม่พอ จะได้บอกให้ลูกค้าทำใจครับ ถ้ารับได้ ก็ใช้บริการ 250 บาทของเราไป ตอนนี้เกือบ20คน อนาคตคนใช้งานน่าจะถึง50คนครับ
                1.ส่วนเนตระหว่างเพิ่มเป็น20เมก กับเอามาเพิ่มอีก1เส้น มันแตกต่างกันตรงไหนครับ (ในหมู่บ้านผมมีอีกเจ้าก็tot ที่มาถึงครับ แต่เน็ตเน่ามากครับ)
                2.การปล่อย แอร์แมก ผมจะทำตามอย่างท่านครับ อนาคตจะเพิ่ม rk อีก1ตัว แต่จุดหลักจะใช้ rk m2 หรือ m5 ในการปล่อยแอร์แมกครับ
                3.ส่วนตัวรับ ใช้ locoได้ไหมครับ ***งกันแค่100-200เมตรเองครับ หลังคาบ้านมองเห็นกันครับ อนาคตจะเพิ่ม pico อีกประมาณ2-3จุด
                Last edited by bunyen; 3 Oct 2011, 13:13:29.

Comment

ปัญหาของผมคือตรงไหน ไม่ทราบจริงๆครับ ลองคำนวนให้ผมหน่อยครับว่าจะเอายังไงดีครับ พร้อมจะทำตามผู้รู้ครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                    ปัญหาของผมคือตรงไหน ไม่ทราบจริงๆครับ ลองคำนวนให้ผมหน่อยครับว่าจะเอายังไงดีครับ พร้อมจะทำตามผู้รู้ครับ
                    Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ^
                    ^
                    Youtube กระตุกอยู่แล้ว
                    ตรงนี้ต้องเข้าใจว่า Hotspot ไม่เหมือนเนตบ้าน
                    วิธีเช็คให้ไปดูใน T-log เป็นหลักครับ
                    รับสัญญาณไม่ได้ --> เช็คระบบไวร์เลส
                    เนตช้า (คนใช้งานได้) --> เช็ค Server
                    ถ้าเช็คแล้ว ใช้เนตไม่หมด ค่อยกลับไปเช็คระบบไวร์เลส
                    ถ้าใช้เนตหมดเกลี้ยง ทางเลือกที่ 1 แก้ระบบใหม่ ทางเลือกที่ 2 เพิ่มเนต
                    กราฟที่ท่านเคยให้มา ต้องดูตรง WAN (eth0)
                    แต่สเกลมันดูไม่ออกเลย
                    ไม่รู้ว่าตัวนี้ปรับสเกลได้บ้างไหม
                    เนตท่านมี 12/1 ก็ดูโดยรวมว่ามันวิ่งเต็ม 12 บ่อยแค่ไหน

จากที่ใช้งานมา ประเมินคร่าวๆ 10M คนละ 2M คนใช้ 20 คนไม่พอครับ
                    10M คนละ 1M ประมาณ 20 คนยังตึงๆเลย
                    คนละ 2M น่าจะต้องเกือบ 30
                    นอกเสียจากว่า block แหลก เอาแค่เปิดเว็บอย่างเดียว (block p2p zip rar exe)

การออกแบบระบบ ควรดูจากกลุ่มคนที่ใช้งาน
                    นักศึกษาคงไม่พ้นพวก p2p โหลดตรง
                    การตั้งเวลา disconnect ช่วยได้นะ แต่เสี่ยงกับการโดนด่า
                    คนทำงานจะใช้เนตช่วงหลังเลิกงาน (เช่นอยู่ใกล้ๆแถวโรงงาน)
                    อาจจะไม่ได้ใช้โหด แต่ทุกคนใช้พร้อมกัน การตั้ง Schedule ช่วยได้ แต่ต้องทำความเข้าใจกับลูกค้าด้วย

คนใช้ 20 คน คนละ 2M เนต 10M
                    เจอพวก...ซัก 5 คน ใช้ตลอด ใช้คุ้มค่า มันจะไปพอได้ยังไง อาจต้องยอมตัดส่วนน้อยรักษาส่วนมาก 15 คนที่เหลือ
                    ข้อมูลพวกนี้ Server จะเป็นคนบอกเรา ต้องหาดูเอง เพราะผมไม่ได้ใช้ tlog ^^"

block p2p อย่าคิดว่าเอาอยู่ torrent เข้ารหัสได้ วิ่ง port 80 ได้
                    เปิด L7 ก็ได้ แต่ต้องแลกกับความเร็ว เพราะกลายเป็นว่าข้อมูลทุก packet ต้องผ่าน L7 ก่อน
                    แล้วพวก Tracker เค้ามีให้เลือกว่าจะโหลด zip หรือ txt
                    zip โดน block ก็โหลด txt ไปแล้วเปลี่ยนนามสกุลเอา
                    ผมปล่อย torrent อิสระเลยด้วยซ้ำ อาศัยว่าเฉลี่ยๆแล้วคนโหลดไม่เยอะ ตั้งเวลา disconnect แล้วมีปัจจัยอื่นมาช่วย

Comment

• ถ้าจะใช้โหมด Air Max ก็ดีมากๆเลยครับ แต่ผู้ใช้ก็ต้องใช้ยี่ห้อ Ubi นี้ด้วยนะ ถึงจะมีโหมดนี้

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                        ถ้าจะใช้โหมด Air Max ก็ดีมากๆเลยครับ แต่ผู้ใช้ก็ต้องใช้ยี่ห้อ Ubi นี้ด้วยนะ ถึงจะมีโหมดนี้
                        จะมีสักกี่คนที่ยอมลงทุนซื้อ (ตัวเกือบ 3 พัน)

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                          จะมีสักกี่คนที่ยอมลงทุนซื้อ (ตัวเกือบ 3 พัน)
                          งั้นท่านก็ลงทุนเองละล่ะครับ

Comment

• บล๊อค p2p คืออะไรครับ

แล้วตามรูปของผมควรจะบล๊อคอะไรมั่งครับ ตามรูปลองคลิกบล๊อคเล่นๆดู

Comment

• P2P = Peer to Peer หรือ บล็อคการดาวน์โหลดอัพพโหลด Bit ครับ
                              อีกอย่างนึง P2P = Point to Point คือ การรับส่งสัญญาณ แบบ จุด ต่อ จุด ครับผม จุดนึง ไปจุดนึง
                              P2MP = Point to Multi Point คือ การส่งสัญญาณ จากจุดนึง ไปหลายๆจุด

Comment

• ควรบอกลูกค้าไปเลยว่า Block bit นะคร้าบ ห้ามโหลดเด็ดขาด
                                ใครอยากโหลดไปติดเน็ตเอาเอง ลงทุนหน่อยนึงแล้วจะรุ่ง
                                เน็ตระบบแชร์แบบนี้ ต้องเข้าใจกันหน่อยเน้อ

Comment

Working...
                                X