Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by viewver View Post
    bullet ของผมไม่สามารถเข้าหน้า config(192.168.1.20) ใด้ ที่ win7 fix ip 192.168.1.100,255.255.255.0 ใว้ ลองกด reset แล้วก็ไม่หาย ping ก็ไม่เจอ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    แล้วถ้าเป็นวินโดวส์ xp น่าจะได้ไหมครับ เพราะถ้าตัว bullet ปกติ แล้วฟิกส์ ipv4 ของวินโดวส์ 7 แล้วก็น่าจะเข้าได้นะครับ

Comment

• มือใหม่ครับ ผมลองใช้ bullet ตัวนึงจะทำเป็น access point ตอนค้นหาสัญญาณหาเจอครับ แต่ต่อไม่ติดซะที ไม่รู้เป็นไร reset แล้วเปลี่ยนแค่ mode ปิด air max นอกนั้นไม่ได้แตะเลย ก็ต่อไม่ติดอยู่ดีอ่ะครับ ทำไงดีครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
        เอาตัวนี้ไปเกาะกับ rk m2 ได้มั้ยครับ
        rk m2 ตั้งโหมด AP ธรรมดาครับ ???

ขอบคุณครับ
        ผมใช้ตัวนี้รับจาก rkm2 mode ap wds เอาtp-link 701nd มาตั้งโหมด รีพีคเตอร์ ครับ รับด้วยและกระจายสัญญาณไปรอบๆด้วยครับ
        แต่ข้อเสียคือมันไม่แรงครับ แค่ 100 mw มั้งครับ ไม่เวิคครับ ใช้ usb hipower ดีกว่าครับ ถ้าอยู่ใกล้ก็ใช้ตัวนี้ได้ดีครับ ถ้าต้องการขยายสัญญาณไปรอบข้างให้แรงเพิ่มอีกหน่อยครับ
        Last edited by bunyen; 7 Oct 2011, 13:31:51.

Comment

• Originally posted by ghostnisit View Post
          มือใหม่ครับ ผมลองใช้ bullet ตัวนึงจะทำเป็น access point ตอนค้นหาสัญญาณหาเจอครับ แต่ต่อไม่ติดซะที ไม่รู้เป็นไร reset แล้วเปลี่ยนแค่ mode ปิด air max นอกนั้นไม่ได้แตะเลย ก็ต่อไม่ติดอยู่ดีอ่ะครับ ทำไงดีครับ
          เข้าที่ Wireless เลือกจาก 40Mhz เป็น 20Mhz หรือยังครับ

Comment

• ต่างกันยังไงครับผม
            ในโหมด Accecc point ธรรมดา
            กับ Accesspoint WDS

ยังสงสัย
            ต้องเซ็ตทั้ง 2 ตัวให้อยู่แชนแนลเดียวกันใช่มั้ยครับ
            แล้วตัว Rk m 2 ยังจะปล่อยสัญญาณอยู่มั้ย????
            สงสัยครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
              ต่างกันยังไงครับผม

ยังสงสัย
              ต้องเซ็ตทั้ง 2 ตัวให้อยู่แชนแนลเดียวกันใช่มั้ยครับ
              แล้วตัว Rk m 2 ยังจะปล่อยสัญญาณอยู่มั้ย????
              สงสัยครับ
              ผมไม่เก่งนะ เอาเท่าที่ผมเข้าใจละกัน ถูกผิดท่านผู้รู้แก้ไขให้ด้วยนะครับ
              ubi ถ้าในจะกระจายสัญญาณ ใช้โหมด ap จะดีมากครับ หน้าที่จะกระจายสัญญาณอย่างเดียวให้ลูกข่ายอย่างเดียว
              แต่ถ้า ap wds ทำหน้าที่เหมือน ap แต่ที่เพิ่มมาคือ จะรับส่งข้อมูลระหว่างเสาที่เราตั้งขึ้นมารองรับลูกข่ายตามจุดต่างๆด้วย
              แบบนี้ผมทำอยู่ครับ ถ้าคนใช้งานเยอะอืดมากครับ เพราะ ap wds จะทำงานหนัก ทำให้ช้าและหน่วง คือนอกจากกระจายสัญญาณแล้ว ยังต้องส่งข้อมูลกลับระหว่างเสาอีกครับ ความเร็วจะหายไปเยอะ
              เขาถึงได้แนะนำทำ air max ไงครับ ถ้าair max ก็ใช้เสาละ2ตัว คือจะมีตัวรับส่งข้อมูลระหว่างเสา เปิดแอร์แมกใส่กันอาจจะเป็นrk locoหรือnano ความเร็วจะได้เทียบเท่ากับสายแลนเลย(ใช่ป่าวหว่า)
              ส่วนอีกตัวก็ใช้ rk หรือ pico เป็น ap แบบนี้จะเขาว่าทำทีเดียวแล้วจบครับ แต่แพงครับ ผมกำลังจะเก็บตังค์อัพเกรดดูครับ
              และต้องเซทให้อยู่แชนแนลเดียวกัน โหมด ap wds เท่าที่ผมลองมา คนละช่องไม่ยอมเกาะกัน พอช่องเดียวกันเกาะกันเลย

ทำให้ได้ตามนี้อ่ะครับ
              Last edited by bunyen; 7 Oct 2011, 14:24:48.

Comment

• ชัดเจนขอบคุณมากครับ

Comment

ต่างกันยังไงครับผม
                  AP = AP (สัญญาณจากสาย Lan --> ออกทาง Wireless LAN)

AP WDS = Repeater (สัญญาณจาก Wireless LAN --> ทวนสัญญาณออกทาง Wireless LAN+สาย LAN ด้วย)
                  ***WDS ได้เฉพาะ UBNT ด้วยกัน ยี่ห้ออื่นวัดดวงเอาเอง

Station = Client (สัญญาณจาก Wireless LAN --> ออกทางสาย LAN)

Station WDS = Client+WDS (สัญญาณจาก Wireless --> ออกทางสาย LAN)
                  ***ไม่แตกต่างกับ Station แต่ใช้ประโยชน์ในการเกาะ WDS
                  เช่น เราจะทวนสัญญาณจาก Rocket โดยใช้ Rocket
                  ปกติทั้งสองตัวต้องตั้ง Mode เป็น AP WDS+AP WDS
                  แต่ตั้งแบบนี้ Station จะเข้าไปเกาะไม่ได้ ต้องเซตเป็น Station WDS
                  AP WDS+AP WDS+Station WDS

Comment

• พอมันเหลืออยู่ 1 เครื่องครับ
                    ที่ไม่ได้ใช้งาน
                    เลยอยากลอง ครับ ^^
                    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Comment

• AP WDS สัญญาณ very drop

Comment

• AP WDS ไม่เหมาะกับ ลูกค้าจำนวนมาก แต่ airmax อะไหว

AP WDS
                        ข้อดี
                        - ประหยัด ไม่ต้องเดินสาย lan
                        - ขยายจุดได้ง่าย
                        ข้อเสีย
                        - ping สูง
                        - ping time out มากมาย
                        - คนเกาะได้ไม่เยอะ ระบบก็จะเดี้ยงแล้ว
                        - ที่สำคัญ ลูกค้าบ่น อันเนียะ ถ้ามีคู่แข่ง ลูกค้าก็อาจจะหายไปเลย

ถ้าจะทำ wds แนะนำโหมด airmax แต่ทุนสูงมากมาย - -

Comment

• โอเช งั้นไม่ทำละ ...

Comment

• กะอยู่เหมือนกัน ว่าจะเล่น RK M5+Airmax Base station เปิด Airmax
                            ละก๋ จุด Hotspot ย่อย ใช้ NanoM5 โหมด Station WDS พ่วง RKM2

แบบนี้ แหล่มเลยใช่ไหมครับ กะว่าจะเพิ่มซัก 2 - 3 เดือน ต่อจุดอะ

Comment

• เดือนละจุด
                              พอคุยกันได้ครับ อิอิ
                              ของเขาดีจริง แต่กระเป๋าแบน 555+

Comment

• ตอนนี้ก็กระเป๋าแบนเหมือนกันเลย ตอนนี้ระบบผมก็เริ่มนิ่งแล้วหลังจากลงทุนนั้นนี้ไปจนหมดตูด

Comment

Working...
                                X