Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RK m2 wds สุดๆได้ต้นละกี่คนครับ
    ของผม3 ตัวเกาะคนละ 3-6 คน ^^ จะล่มมั้ยนะ
    ปล่อย 2.5/256
    .mp3 IDM จำกัด 128k
    เนต 10/1

Comment

• แนะนำทีครับผมจะนำสัญญาน wifiไปกระจายสัญญาณที่จุดซึ่ง***งออกไป 2-3 กิโลควรใช้ตัวไหนเป็นตัวรับและกระจายสัญญาณในตัวเดียวกันเลยมี ผู้ใช้ประมาณไม่เกิน 15คน (จุดส่งใช้ rkm2 +omno 15-10 dbi ตอนนี้)

ขอบคุณล่วงหน้าคัรบ

Comment

• ในนาทีนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ผมลองมาละ ในระยะ 700 เมตร กับ 1 กิโล ใช้ google วัด ตัวส่งใช้ Rk m2 + 15dbi outdoor+ 8dbi outdoor เสาสูง 13 เมตร ปรับกำลังส่งที่ 26dbm ตัวรับโน็ตบุค compaq cq40 ไม่มีอะไรเสริมทั้งสิ้นลง win 7 ทดสอบในที่โลงเป็นทุ่งนามีต้นไม่บ้าง ในระยะ 700 เมตร ผมสามารถเชื่อมต่อได้ความเร็วประมาณ 24m-36m ส่วนมากนิ่งอยู่ 24 สามารถดู youtube ได้ลื่นดีมากครับแล้วก็ลองเทสสปิดดูปิงอยู่ประมาณ 90 ความเร็วที่ได้ปกติเหมือนอยู่ไกล้ๆเสาเลย และในระยะ 1กิโลเมตร ได้ความเร็วอยู่ที่ 5.5m-11m ดู youtube ยังลื่นดีเหมือนเดิม แต่ลองเทสสปีด ปิงอยู่ที่ 190 กว่า ความเร็วก็มาเต็มสปีด ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อใครไม่เคยลองไม่รู้จริงๆว่ามันทำได้จริงๆ ที่ว่า notebook รับได้ในระยะ ไม่เกิน 400-500 เมตร ต้องลองทดสอบดูเองครับ อีกแปปผมจะไปทดสอบพร้อมทั้งทำรีวิวให้ดู แต่ไม่มีกล้อง มีแต่กล้องมือถือมันถ่ายไม่ค่อยชัด

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
          ในนาทีนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ผมลองมาละ ในระยะ 700 เมตร กับ 1 กิโล ใช้ google วัด ตัวส่งใช้ Rk m2 + 15dbi outdoor+ 8dbi outdoor เสาสูง 13 เมตร ปรับกำลังส่งที่ 26dbm ตัวรับโน็ตบุค compaq cq40 ไม่มีอะไรเสริมทั้งสิ้นลง win 7 ทดสอบในที่โลงเป็นทุ่งนามีต้นไม่บ้าง ในระยะ 700 เมตร ผมสามารถเชื่อมต่อได้ความเร็วประมาณ 24m-36m ส่วนมากนิ่งอยู่ 24 สามารถดู youtube ได้ลื่นดีมากครับแล้วก็ลองเทสสปิดดูปิงอยู่ประมาณ 90 ความเร็วที่ได้ปกติเหมือนอยู่ไกล้ๆเสาเลย และในระยะ 1กิโลเมตร ได้ความเร็วอยู่ที่ 5.5m-11m ดู youtube ยังลื่นดีเหมือนเดิม แต่ลองเทสสปีด ปิงอยู่ที่ 190 กว่า ความเร็วก็มาเต็มสปีด ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อใครไม่เคยลองไม่รู้จริงๆว่ามันทำได้จริงๆ ที่ว่า notebook รับได้ในระยะ ไม่เกิน 400-500 เมตร ต้องลองทดสอบดูเองครับ อีกแปปผมจะไปทดสอบพร้อมทั้งทำรีวิวให้ดู แต่ไม่มีกล้อง มีแต่กล้องมือถือมันถ่ายไม่ค่อยชัด
          ที่โล่งแน่นอนอยู่แล้วครับไม่มีพลาด ^^ ต้องลองใช้งานกับสถานที่จะใช้เล่น WIFI จริงๆครับ เดี๋ยวจะมีอุปสรรคเพิ่มมาอีก...*-*

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
            ที่โล่งแน่นอนอยู่แล้วครับไม่มีพลาด ^^ ต้องลองใช้งานกับสถานที่จะใช้เล่น WIFI จริงๆครับ เดี๋ยวจะมีอุปสรรคเพิ่มมาอีก...*-*
            แต่บางคนก็เจอมานะในที่โล่งๆ 300-400 เมตรติดๆดับๆ ที่ผมลองดูนี้ก่อนจะเป็นที่โลงก็ต้องผ่านบ้านก่อนประมาณช่วง 100 เมตรแรกถึงจะเป็นที่โลง หลังจาก ทดสอบ1 kmผ่านแล้ว ผมเลยลองขยับไปที่ 1.5km มันยังรับได้แหะ แต่ได้แค่ 1m ต่อติดเล่นเน็ตได้ ตอนที่ทดสอบก็มีคนใช้งานอยู่ 6 คน 700m-1.5km เมตรที่ผมลองนี้มองไม่เห็นเสาเลยบ้านบังหมด
            Last edited by skylockerz; 9 Oct 2011, 15:43:02.

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
              แต่บางคนก็เจอมานะในที่โล่งๆ 300-400 เมตรติดๆดับๆ ที่ผมลองดูนี้ก่อนจะเป็นที่โลงก็ต้องผ่านบ้านก่อนประมาณช่วง 100 เมตรแรกถึงจะเป็นที่โลง หลังจาก ทดสอบ1 kmผ่านแล้ว ผมเลยลองขยับไปที่ 1.5km มันยังรับได้แหะ แต่ได้แค่ 1m ต่อติดเล่นเน็ตได้ ตอนที่ทดสอบก็มีคนใช้งานอยู่ 6 คน 700m-1.5km เมตรที่ผมลองนี้มองไม่เห็นเสาเลยบ้านบังหมด
              ท่านใช้เสา 15dbi outdoor ของเจ้าไหนอยู่ครับ

Comment

• ขอวิธีตรวจเช็คเบื้องต้น..
                ว่ามีคนมาแอบใช้ สัญญาณเราหรือเปล่าหน่อยครับ ???

แบบว่ามาเกาะเยอะมาก

Comment

• wireshark ใช้ไม่เป็น
                  แนะนำทีครับ ^^

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                    ท่านใช้เสา 15dbi outdoor ของเจ้าไหนอยู่ครับ
                    ของคุณตี้ freedomlin ครับ

Comment

• ช่วยติชมทีครับ มือใหม่หัดขึ้นเสา ...

จับใต้เสาครับ ...
                      เสาสูง 12 เมตร (omni 12 + 8 outdoor)+rk m2 + lowloss 1 เมตร x 2
                      ผมลองนั่งเล่นใต้เสาเลยระยะ 5 เมตร
                      ผลที่ได้ตามนี้เลยครับ ...ระยะไกลสุดยังไม่ได้ลองเพราะยังไม่ว่าง
                      แบบนี้พอใช้ได้หรือ ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ ????

มีเริ่มมาเกาะบ้างแล้ว (เปิดให้ใช้ช่วงทดสอบครับ) ขอบคุณ server diy จาก เพื่อนพ้องน้องพี่ linuxthai ครับ ...^^
                      ดูจาก CCQ ผมน้อยไปมั้ยครับ?? ค่า ACK คือค่าอะไรเพราะผมไม่ได้ตั้งค่าตรงส่วนนี้เลย เดิมๆ

นั่งจับใต้เสา ...โน๊ตบุ้คเดิมๆ ต้องปรับปรุงมั้ยครับ

ตอนกลางคืนก็มีมาเล่นบ้าง ไรบ้าง (แต่กลัวพวกแอบใช้ )

แทบ advance ต้องแก้ไขหรือเพิ่มเติมมั้ยครับ

แทบ service

จบแล้วครับเดี๋ยวพรุ่งนี้มาวัดระยะไกลสุดที่สามารถเลล่นได้กันในความสูง 12 เมตร ....

Comment

• ท่านใดที่ปิงขึ้นเป็นหลักพัน ครับ ทำไงให้หายหรอครับ .....หาวิธีได้รึยัง รู้สึกว่าจะใช้ tlog 2.0 อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                          ท่านใดที่ปิงขึ้นเป็นหลักพัน ครับ ทำไงให้หายหรอครับ .....หาวิธีได้รึยัง รู้สึกว่าจะใช้ tlog 2.0 อ่ะครับ
                          หลักการต่อ Access point แต่ละจุดต่อยังไงอ่ะครับ ทำไมได้หลัก พัน มีคนโหลด IDM เยอะ, Bit หรือเปล่า

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            หลักการต่อ Access point แต่ละจุดต่อยังไงอ่ะครับ ทำไมได้หลัก พัน มีคนโหลด IDM เยอะ, Bit หรือเปล่า
                            ท่านหัวหน้าคาดว่า main แจกไม่ทัน ^^ จัด ubi เพิ่มอีก 55+ จัดไป+

Comment

• แอบมาเก็บข้อมูล

Comment

• ในที่สุดก็มีคนเอา 5.3 Tomahawk Ultra Highspeed มา Revew จนได้ ^ ^ ผู้ผลิตขอออกตัวก่อนว่า ในการนำมาให้บริการรูปแบบ WIFI อาจจะไม่ค่อยเห็นข้อแตกต่างจาก Original สักเท่าใด เพราะมันขึ้นอยู่กับ Chip Wireless ของ Notebook ด้วยครับ
                                ผลที่จะได้จริง ที่จะเห็นความแตกต่างของระยะทางและประสิทธิภาพจะต้องเป็นรูปแบบ Point to Point หรือ Point to Multipoint นะขอรับทุกท่าน

Originally posted by hitzrer View Post
                                จับใต้เสาครับ ...
                                เสาสูง 12 เมตร (omni 12 + 8 outdoor)+rk m2 + lowloss 1 เมตร x 2
                                ผมลองนั่งเล่นใต้เสาเลยระยะ 5 เมตร
                                ผลที่ได้ตามนี้เลยครับ ...ระยะไกลสุดยังไม่ได้ลองเพราะยังไม่ว่าง
                                แบบนี้พอใช้ได้หรือ ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ ????

มีเริ่มมาเกาะบ้างแล้ว (เปิดให้ใช้ช่วงทดสอบครับ) ขอบคุณ server diy จาก เพื่อนพ้องน้องพี่ linuxthai ครับ ...^^
                                ดูจาก CCQ ผมน้อยไปมั้ยครับ?? ค่า ACK คือค่าอะไรเพราะผมไม่ได้ตั้งค่าตรงส่วนนี้เลย เดิมๆ

นั่งจับใต้เสา ...โน๊ตบุ้คเดิมๆ ต้องปรับปรุงมั้ยครับ

ตอนกลางคืนก็มีมาเล่นบ้าง ไรบ้าง (แต่กลัวพวกแอบใช้ )

แทบ advance ต้องแก้ไขหรือเพิ่มเติมมั้ยครับ

แทบ service

จบแล้วครับเดี๋ยวพรุ่งนี้มาวัดระยะไกลสุดที่สามารถเลล่นได้กันในความสูง 12 เมตร ....

Comment

Working...
                                X