Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by akekapong View Post
    โทรไปแล้วครับ เค้าบอกจุดส่งสัญญาณเสีย ให้เจ้าหน้าที่มาดูหน้างาน
    นี่ถ้าไม่มีใครโทรไป เค้าจะมาเช็คหน้างานรึเปล่าครับเนี่ย

ผมพยายามคอนเน็ตอยู่หลายครั้งละครับ ทั้งใช้ pc หรือ laptop ก็เหมือนกัน เหอะๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
    ขอบคุณครับ
    ป้าดๆๆๆๆ มีมากก่า 35,000 จุด(โห 50,000 แล้ว) มีengineer ที่ดูแลถึง 100 คนอ่าป่าว ที่เหลือ คิอ ช่าง ติด-ตั้ง เซ็ตม่ายเปง แล้วเมื่อไหร่ มานจะเวิร์ค หว่า
    http://www.3bbhotspot.com/home/index.php
    ของ ผม อยู่หน้าบ้าน 3 อัน (AP Billion 3BB)ใช้ไม่ได้ซักอัน ***งกันประมาน 50 เมตร
    Last edited by smith700; 10 Oct 2011, 21:06:19.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      RK ไม่เหมาะกับ Panel เหมาะสมที่สุดกับ Sector MIMO และ OMNI MiMO และ Omni ธรรมดาบ้าน ๆ เท่านั้นครับ หากจะไปใช้อันอื่นต้องหันไปทิศทางเดียวกันเท่านั้น
      ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
        ป้าดๆๆๆๆ มีมากก่า 35,000 จุด(โห 50,000 แล้ว) มีengineer ที่ดูแลถึง 100 คนอ่าป่าว ที่เหลือ คิอ ช่าง ติด-ตั้ง เซ็ตม่ายเปง แล้วเมื่อไหร่ มานจะเวิร์ค หว่า
        http://www.3bbhotspot.com/home/index.php
        ของ ผม อยู่หน้าบ้าน 3 อัน (AP Billion 3BB)ใช้ไม่ได้ซักอัน ***งกันประมาน 50 เมตร
        [ATTACH=CONFIG]1392976[/ATTACH]
        ของผมไอ้กลอ่งนี่แหละอยู่ใกล้30ก้าวเอง เป็นnodeที่3bbมาวางไว้ในหมู่บ้าน ที่กทม.ใช้ทรูอยู่แล้วเลยไม่ได้ใช้

Comment

• ถ้าใช้ ubi โหมด station wds เปิด airmax โน๊ดบุคจะมองเห็น ssid ไหมครับ
          แล้วถ้าตั้งเป็น ap wds เปิด air max โน๊ตบุคจะมองเห็น ssid ไหมครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
            ถ้าใช้ ubi โหมด station wds เปิด airmax โน๊ดบุคจะมองเห็น ssid ไหมครับ
            แล้วถ้าตั้งเป็น ap wds เปิด air max โน๊ตบุคจะมองเห็น ssid ไหมครับ
            air max ใช้ได้เฉพาะ Ubi ด้วยกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              RK ไม่เหมาะกับ Panel เหมาะสมที่สุดกับ Sector MIMO และ OMNI MiMO และ Omni ธรรมดาบ้าน ๆ เท่านั้นครับ หากจะไปใช้อันอื่นต้องหันไปทิศทางเดียวกันเท่านั้น
              ตามนี้เลยครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                ถ้าใช้ ubi โหมด station wds เปิด airmax โน๊ดบุคจะมองเห็น ssid ไหมครับ
                Mode Station WDS มองไม่เห็นเลย
                Mode AP WDS เห็นแต่ Connect ไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  Mode Station WDS มองไม่เห็นเลย
                  Mode AP WDS เห็นแต่ Connect ไม่ได้ครับ
                  ถ้าเป็นเช่นนั้น ในการทำโหมด airmax ก็ตั้งโหมด ap wds จะดีกว่าไหมครับ เพราะถ้าติดอุปกรณ์ที่บ้านลูกค้าเราก็สามารถตรวจสอบได้ง่าย ว่าถ้าสัญญาณไม่มาอุปกรณ์ตัวนี้จะเสียหรือไม่
                  โดยดูจากssid ของโน๊ตบุค เราอาจจะตั้งชื่อเป็น station airmax1 เพื่อให้รู้ว่ามันทำงาน
                  ถ้าเป็นโหมด station wds ก็จะไม่รู้เลย เพราะมองไม่เห็นเลยไม่รู้ว่ามันทำงานเหรอป่าว
                  ถ้างั้น base station ใช้ rkm2 ap wds airmax ----->Locom2 ap wds airmax----->Picom2 ap----->ลูกข่าย

แบบนี้มันจะมีปัญหาเรื่องคุณภาพเหรอป่าวครับ ถ้า Locom2 ไม่ได้เป็น station wds airmax

Comment

• สงใสถามหน่อยครับ

PPPoE Encryption:ต้องติกถูกไหมครับ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                      สงใสถามหน่อยครับ

PPPoE Encryption:ต้องติกถูกไหมครับ
                      ไม่ต้องครับ

Comment

• ขอบคุณครับ แล้วที่ผมตั้งมันถูกต้องหรือยังครับ

Comment

• 3BB เชียงใหม่ใช้ PICO อ่ะครับ เหอๆ

เดี่ยวแอบไปสอย มาละ แล้วหา ซื้อ POE แถวนี้มาใช้ 555555555555+

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            3BB เชียงใหม่ใช้ PICO อ่ะครับ เหอๆ

เดี่ยวแอบไปสอย มาละ แล้วหา ซื้อ POE แถวนี้มาใช้ 555555555555+
                            แถวบุรีรัมย์ก็ PICO กันเป็นแถว แถม แรงซะด้วยแม่เจ้า... ลองเอา เจ้า Rk site survey ดูแรง ๆ ทั้งนั้น เค้าคงไม่สน 100mW แล้วมั้ง ปรับเกินแน่ ๆ หึหึ

Comment

แถวบุรีรัมย์ก็ PICO กันเป็นแถว แถม แรงซะด้วยแม่เจ้า... ลองเอา เจ้า Rk site survey ดูแรง ๆ ทั้งนั้น เค้าคงไม่สน 100mW แล้วมั้ง ปรับเกินแน่ ๆ หึหึ
                              จับ PICO ของเราสักตัว ยิงด้วย CH และ SSID เหมือนกันเน๊อะ ให้ร่วงไปเ้ลย เหอๆ

Comment

ถ้าเป็นเช่นนั้น ในการทำโหมด airmax ก็ตั้งโหมด ap wds จะดีกว่าไหมครับ เพราะถ้าติดอุปกรณ์ที่บ้านลูกค้าเราก็สามารถตรวจสอบได้ง่าย ว่าถ้าสัญญาณไม่มาอุปกรณ์ตัวนี้จะเสียหรือไม่
                                โดยดูจากssid ของโน๊ตบุค เราอาจจะตั้งชื่อเป็น station airmax1 เพื่อให้รู้ว่ามันทำงาน
                                ถ้าเป็นโหมด station wds ก็จะไม่รู้เลย เพราะมองไม่เห็นเลยไม่รู้ว่ามันทำงานเหรอป่าว
                                ถ้างั้น base station ใช้ rkm2 ap wds airmax ----->Locom2 ap wds airmax----->Picom2 ap----->ลูกข่าย

แบบนี้มันจะมีปัญหาเรื่องคุณภาพเหรอป่าวครับ ถ้า Locom2 ไม่ได้เป็น station wds airmax
                                ประเด็นหลักคือจากเสาหลักส่งมาเสารอง เพื่อให้ได้ความเร็วสูงสุด ในโหมด Air Max ครับ
                                และ WDS ก็เพื่อไม่ให้ AP ตัวไหนมาเกาะยุ่งวุ่ยวายในการยิงสัญญาณ P2P ครับ
                                ส่วนการนำ Pico M2 ปล่อยให้ลูกข่าย ก็จะได้ผลดี เพราะรับสัญญาณมาเต็มสปีด
                                ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่หลายๆปัจจัยนะครับ สภาพแวดล้อม ภูมิอากาศ และอื่นๆ

Comment

Working...
                                X