Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาตนอกเรื่องแต่เรื่องเดียวกันนิดนึงครับ ขายชุดส่งยอดนิยมใกล้+ไกล มือสอง เพิ่งซื้อไปเมื่อเดือนที่แล้วในราคาถูกครับ สภาพ 98 เปอร์เซ็น เพราะอาจมีร่องรอยอยู่บ้าง แต่ใช้งานได้ดีครับ rk m2 + omni 15 dB + indoor 9 dB + lowloss + กันฟ้า ราคา 4000 บาทเท่านั้นครับ ที่ขายเพราะได้งานอื่นมาทำแล้วครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาดูแลด้านนี้ครับ เผื่อท่านใดสนใจจะนำไปดูแลต่อตามไปที่กระทู้นี้ได้เลยครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Comment

• Originally posted by pasaonline View Post
      ขออนุญาตนอกเรื่องแต่เรื่องเดียวกันนิดนึงครับ ขายชุดส่งยอดนิยมใกล้+ไกล มือสอง เพิ่งซื้อไปเมื่อเดือนที่แล้วในราคาถูกครับ สภาพ 98 เปอร์เซ็น เพราะอาจมีร่องรอยอยู่บ้าง แต่ใช้งานได้ดีครับ rk m2 + omni 15 dB + indoor 9 dB + lowloss + กันฟ้า ราคา 4000 บาทเท่านั้นครับ ที่ขายเพราะได้งานอื่นมาทำแล้วครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาดูแลด้านนี้ครับ เผื่อท่านใดสนใจจะนำไปดูแลต่อตามไปที่กระทู้นี้ได้เลยครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A
      ผมเอาครับ ขอรายละเอียดชำระเงินด้วย
      Last edited by unlimit555; 17 Oct 2011, 21:36:02.

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
        แนะนำ nano ครับ โหมด ap ยิงไปเลยครับ ประมาณชั้น3ของแฟรช3ชั้น จะได้ แฟรช 5ชั้น ที่อยู่2ชั้นบนอีกหน่อยนึงครับ(ส่วนข้างล่างของแฟรช5ชั้น ตึกแรก ไม่น่าจะถึงครับอาจจะเหลือ1-2ขีด)
        และส่วนแฟรชที่เหลือ ไม่ถึงครับ โน๊ตบุคส่งกลับไม่ไหวครับ ต้องพึ่ง usb hi-power
        วิธีแก้
        1.ถูกสุด ให้ลูกค้า usb wiless hi-power (ลูกค้าจะยอมซื้อกันเรอะ)
        2.ขยายเอง (ตั้งใจว่าจะมีลูกค้าประมาณกี่รายครับ ถ้าเยอะ wds ธรรมดาอืดแน่ ) ถ้าจะเอาทุกตึกก็จะต้อง wds airmax ทุกหลังคาตึกครับ
        ความคิดผมนะครับ
        1.ใช้ nano โหมด ap ยิงไปที่ชั้น3 ของแฟรช 3 ชั้น
        ขยาย
        2.ใช้ nano หรือ rk โหมด wds เปิด airmax ยิงไปหา nanoหรือ loco เปิด airmax บนดาดฟ้าของแฟรชชั้น3
        3.ใช้ nano โหมด ap ที่รับสัญญาณมาจากข้อ2 ยิงไปแฟรช 5ชั้น ประมาณชั้นที่2.5 ลองดูว่าตัวเดียวทั่วตึกไหม ถ้าไม่ทั่วตึกก็ต้องเป็น2ตัว
        4.แฟรช5ชั้น ตึกกลาง บนดาดฟ้า ใช้ nano หรือ loco เปิดairmax รับจากจุดปล่อยเช่นเดียวกัน แล้วใช้ nano ยิงไปที่แฟรช5ชั้น ตึกสุดท้ายที่อยู่***ง100เมตร ทำแบบเดียวกับข้อที่3
        5.แฟรช5ชั้นที่เป็นแนวตั้ง ก็ทำแบบเดียวกันให้ยิงสัญญาณ จากแฟรช5ชั้นหลังสุดท้าย ไปหาแฟรช5ชั้นแนวตั้ง
        สรุป
        ถ้าแบบถูกงบน้อยให้ทำข้อ1ข้อเดียว จุดปล่อยสัญญาณ ใช้ nano mode ap

ถ้าพอมีงบก็เริ่มขยายเป็นสเตปต่อไป ทำข้อ2ต่อไปเรื่อยๆ จะมีอุปกรณ์ตึกละ2-3ตัว
        งบบานครับ

ส่วนติดrk ที่ดาดฟ้าชั้น5 ใช้เสาเท่าไรครับ
        ผมไม่รู้ว่าสัญญาณที่ส่งถึงพื้นดิน จะต้อง***งกี่เมตร ถึงจะรับสัญญาณได้ ลองแล้วมาบอกหน่อยนะครับ
        ขอบคุณที่แนะนำครับ
        แต่ตอบตรงๆๆ ว่าไม่รู้จะมีลูกค้าสักกี่คน = =
        แต่ที่รู้ๆๆ คือ ทุกที่ที่วาดในผัง ยังไม่มีเน็ตให้บริการทีครับ
        พอดีว่าอ่านบอร์ดนี้มานาน นึกอยากลองวิชา ถ้ามีลูกค้าก็ดีครับ หารายได้ไปในตัว

ของสั่งไปสักพักใหญ่ๆๆแล้วครับ รอของมา แล้วจะรีบลองทันทีครับบ

ใจผมเองก็คิดจะเอา Nano เพราะว่า มันอยู่กระจุกอยู่ด้านหน้า ไม่ ได้กระจายไปไหน

จะเริ่มจาก AP 2 ตัวก่อน
        - Rocket M2 15+13 = ="
        - NanoStation

ถ้ามีผลตอบรับออกมาดี อนาคตค่อยต่อยอดเอาครับ
        ส่วน Server ผมคิดจะใช้ Mikrotik 450g เพราะเคยจับๆๆมาอยู่พอสมควร ของแมนชั่นน้า ตัดเวลาตรงดี ชอบๆๆ ^^
        Log ก็กะจะเอา NSA 210 มาต่อ ไม่รู้จะเวิร์ค รึป่าวยังไม่ได้ลอง กำลังหาข้อมูล

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
          ขอบคุณที่แนะนำครับ
          แต่ตอบตรงๆๆ ว่าไม่รู้จะมีลูกค้าสักกี่คน = =
          แต่ที่รู้ๆๆ คือ ทุกที่ที่วาดในผัง ยังไม่มีเน็ตให้บริการทีครับ
          พอดีว่าอ่านบอร์ดนี้มานาน นึกอยากลองวิชา ถ้ามีลูกค้าก็ดีครับ หารายได้ไปในตัว

ของสั่งไปสักพักใหญ่ๆๆแล้วครับ รอของมา แล้วจะรีบลองทันทีครับบ

ใจผมเองก็คิดจะเอา Nano เพราะว่า มันอยู่กระจุกอยู่ด้านหน้า ไม่ ได้กระจายไปไหน

จะเริ่มจาก AP 2 ตัวก่อน
          - Rocket M2 15+13 = ="
          - NanoStation

ถ้ามีผลตอบรับออกมาดี อนาคตค่อยต่อยอดเอาครับ
          ส่วน Server ผมคิดจะใช้ Mikrotik 450g เพราะเคยจับๆๆมาอยู่พอสมควร ของแมนชั่นน้า ตัดเวลาตรงดี ชอบๆๆ ^^
          Log ก็กะจะเอา NSA 210 มาต่อ ไม่รู้จะเวิร์ค รึป่าวยังไม่ได้ลอง กำลังหาข้อมูล
          ใช้ ap 2ตัวก็โอเคครับ เหมาะสำหรับเริ่มเลยครับ
          ถ้าอยากรู้กลุ่มลูกค้าแนะนำทำใบปลิวแล้วไปเสียบตามห้องในแฟรชอ่ะครับ ถ้าสนใจเขาจะโทรมาเอง ถ้าสัญญาณไปไม่ถึงหรือน้อย ก็บอกเขาว่าต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่ม usb wiless อ่ะครับ
          ถ้าอยากเล่นซื้อแน่ครับ แต่จะมีกลุ่มที่อยากลองก่อนครับ เพราะกลัวไม่แรงและเร็วก็ให้เขามัดจำค่าusbไปก่อน เปิดให้ลองฟรีก็ได้ครับ ถ้าเขาไม่พอใจในความเร็ว ก็ค่อยคืนของคืนเงินค่ามัดจำusbครับ
          ปล.การตลาดเป็นสิ่งสำคัญครับ ควรจะทำใบปลิวไปแจกครับ ลงทุนน้อยแต่คุ้มครับ

Comment

• พีๆ ครับ เคยใช้ Air Grid M2 กันบ้างไมครับ พอดีจะเอามาเป็นตัวรับแทน Eoc-1650 อะครับ ระยะทางประมาณ 850 เมตร พอจะไหวไมครับ (มีต้นไม้บังพอประมาณ)

Comment

• ubi ตัวใหนมีฟังก์ชัน ที่สามารถ repeater สัญญาณได้ นอกเหนือจาก repeater สัญญาณของ ubi ด้วยกันเองได้บ้างครับ

เช่นเอา ubi ไป repeater สัญญาณจากตัวปล่อย tp-link ครับ

รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ผมอยากทราบว่า มีทีมจับจาก TOT จริงหรือครับ ที่มาจับอะไร แบบนี้ แถวๆบ้านผือ / อุดร หน่ะครับ

แบบ จับว่า เอา สัญญาณเขามาหากินแบบนี้ หรือยังไงใคร รู้เรื่้องเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                  ผมอยากทราบว่า มีทีมจับจาก TOT จริงหรือครับ ที่มาจับอะไร แบบนี้ แถวๆบ้านผือ / อุดร หน่ะครับ

แบบ จับว่า เอา สัญญาณเขามาหากินแบบนี้ หรือยังไงใคร รู้เรื่้องเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ
                  รอการชี้แจงรายละเอียดอยู่ครับ

Comment

• รอติดตามด้วยคน คนที่ทำใหญ่ ๆ อะน่ากลัว

Comment

• น่าจะแค่คนที่ใช้เน็ต TOT ไปปล่อยมั้งครับ
                      ผมบ่ได้ใช้ TOT อะ เหอเหอ

Comment

• ใช่ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ TOT x2 Line ซะด้วยสิครับ

ผมรับแค่ 10 คนนะ 9+6Mb

Comment

• จริงๆแล้วมันก็เหมือนกับร้านเน็ตอ่ะครับ ไม่ต่างกันเลยเอาสัญญาณมาเก็บค่าชั่วโมงเหมือนกันไม่มีผิดเพี้ยนไปจากกันเลย **เค้าคงทำแบบมีการโฆษณาใหญ่โตและยูสคงเป็น 100 ขึ้นแน่เลย ถ้าพูดตามความเป็นจริงแล้วสัญญาณเราที่เค้าให้มามันก็มีแค่นั้นเราเอาไปแชร์สปีดแล้วเราก็ช้าของเราเอง ที่โดนคือไปปล่อยแข่งกับใครเค้าอยู่หรือเปล่า ^^
                          Last edited by freeze1net; 18 Oct 2011, 10:57:39.

Comment

• อันนี้ไม่ทราบนะครับว่าไปปล่อยแข่งใครไหม

แต่พ่อผมเล่าให้ฟัง แถวบ้านผือ

คือบ้านเขาฟ้องร้องยังไงเนี่ยแหละ

แบบข้างบ้านใช้เน็ตจ่าย 590 แต่อีกคนใช้ WiFi จ่าย 200 แบบนี้

พอเขาฟ้องร้อง กับ TOT

TOT เลยมาหาเรื่องไรแบบนี้ ทำนองนี้อ่ะครับ

Comment

• ก็ทำให้มันยุ่งยากทำไมเล่า ก็ยกเลิก 590 ไปใช้ 200 ก็สิ้นเรื่อง

Comment

• ถ้าจะจับกันจริงๆ คงโดนกันทั้งประเทศอ่ะครับ หาคนจดทะเบียนถูกต้องได้น้อยมาก
                                ขนาดเน็ตในโรงแรมที่เก็บค่าชั่วโมงจากแขกที่พัก ยังไม่เห็นได้จดทะเบียนไรสักอย่าง

ของผมเขียนไว้หน้าเว็บกันเหนียวว่า

อัตราค่าบำรุงรักษาอุปกรณ์
                                ให้เห็นว่าเราแชร์กันเพื่อแบ่งปัน ใช่หวังการค้า อิอิ
                                Last edited by aha2pro; 18 Oct 2011, 12:08:39.

Comment

Working...
                                X