Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับ แต่ที่ผมคิดไว้ก็คือ เอา rocket ตัวเดียว ขึ้นเสา (ใช้เสา กี่ db ดี) แล้ว ส่วนบ้านที่รับก็ เอาตัว อัลฟ่า 500 รับเอา ไม่รู้จะได้ไหม คุ้มไหม

Comment

• Originally posted by Options View Post
      ขอบคุณครับ แต่ที่ผมคิดไว้ก็คือ เอา rocket ตัวเดียว ขึ้นเสา (ใช้เสา กี่ db ดี) แล้ว ส่วนบ้านที่รับก็ เอาตัว อัลฟ่า 500 รับเอา ไม่รู้จะได้ไหม คุ้มไหม
      แบบนั้น ก็ได้นะครับ

ของผมเสา base ใช้ RK M2 เสา 15 +15 1 คู่ ราคาประมาณ 3400 + 1100+1100บาทนะครับ
      ลูกค้าไกลสุด 500 กว่า เมตร ใช้ comfast 1200mw + Panel 14 Dbi 800+500 บาทนะครับ
      ปล.ขอผมเสา base สูงประมาณ 18 เมตร ส่วน ลูกค้า ที่ระยะ 500 กว่าเมตร บ้าน 1ชั้น ต่อเสา ประมาณ 5 เมตร นะครับ มองกันไม่เห็นนะครับ มีต้นป้า บัง นะครับ
      เน็ต 4 M ก็ รับ ได้ 3.90 -4.10 ใน บ้างช่วง เวลานะครับ

ต้องการให้ช่วยอะไร pm มา ถามได้นะครับ

ผมก็หาความรู้จากกระทู้ นี้ + ประสบการณ์ ด้วยนะครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by Options View Post
        สวัสดีครับ มาทีหลัง ไล่อ่านจนตาแฉะ อ่านจนจบแล้ว ก็ยังตัดสินใจไม่ถูกสักที
        เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ จุดประสงค์คือ อยากลดค่าอินเตอร์เนตครับ
        ตามรูปที่แนบมา บ้านจุดสีส้ม เป็นบ้านผม เปิดร้านเนต+เกมส์ออนไลน์ 12 เครื่อง
        ทีนี้อยากให้ร้านญาติ ๆ น้าๆ ที่อยู่หน้าถนน ได้ใช้เนตด้วย ตอนนี้ใช้เนตกันอยู่แล้วทุกบ้าน บ้านละ 590 / เดือน พอได้เข้ามาอ่านเลยมีความคิดว่า ถ้าสามารถกระจายเนตจากร้านผมไปให้เล่นกันได้ จะประหยัดกว่าไหม ไม่ทำการค้าครับ แต่อนาคตไม่แน่ เพราะแถวบ้านน้าชาย ข้างนอก รอบๆ เป็นหอพักนักเรียนมัธยม
        บ้านทุกหลังที่ลูกศรชี้ เป็นบ้านชั้นเดียว ส่วนที่ลากเส้นวัดระยะถึงกัน นั้น เป็นบ้านตึก 3 ชั้นครับ
        ขอคำแนะนำครับผม ว่า ผมควรจะใช้แบบไหนดี เอาแบบคุณภาพดี และประหยัดด้วย เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ประหยัดค่าเนต แต่เสียค่าอุปกรณ์บาน แบบนี้ก็ไม่ไหว แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องให้เค้าจ่ายค่าเนตกันตามปกติ หละครับ

[ATTACH=CONFIG]1407070[/ATTACH]

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ครับ
        กว่าจะคุ้มค่าเน็ตคง อีกนาน เลยล่ะครับ ทำแบบนี้มีไม่ต่ำกว่า 5000 บาท แต่ถ้าเพื่อการค้าผมว่าลงได้นะขึ้นกับลูกค้า แต่ถ้าจะเอาลดค่า net ไม่แนะนำ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ที่ผมคิดไว้ก็คือ เอา rocket ตัวเดียว ขึ้นเสา (ใช้เสา กี่ db ดี) แล้ว ส่วนบ้านที่รับก็ เอาตัว อัลฟ่า 500 รับเอา ไม่รู้จะได้ไหม คุ้มไหม
          Rocket เสา 9+15db ถ้าให้ชัว ปลายทางใช้ Loco ให้หมด ลงทุน Loco ใช้งาน4-7เดือนก็คุ้มทุนแล้วครับ

Comment

• สอบถามการรับสัญญาณ 3bb hotspot ***งจากบ้านพัก 121เมตร

คือต้องการรับสัญญาณ 3bb hotspot ซึ่งเสา***งจากบ้าน 121 เมตรครับ แต่มีอาคารชั้นเดียวตามรูปบังอยู่ตามที่ได้ทดสอบการรับมา (3bb hotspot เป็นยี่ห้อ bilion แบบ 56g ครับ)
            1. notenook เดิม นั่งชานบ้านได้รับได้ 1 ขีดบ้าง หรือไม่มีสัญญาณเลย ไม่สามารถ connect ได้
            2. ใช้ usb hipower signalking chip 8187L ตัวที่เป็น panel รุ่น 180000g รับสัญญาณได้ 4 ขีด - 5 ขีด แต่ไม่เสถียร รับได้ต่อได้ แต่บางทีข้อมูลก็หยุดวิ่งไปเฉย ๆ ต้อง connect ใหม่ หรือ ไม่งั้น ก็ขึ้นว่า limited access
            3. เอา linksys 54gl ลง ddr-wrt ปรับที่ 251mw ลองรับดูไม่เห็นสัญญาณ เลยไม่สามารถ repeat ปล่อยสัญญาณต่อไปได้

ไม่ทราบว่า ในกรณีแบบนี้ สามารถจะรับสัญญาณ 3bb โดยใช้อุปกรณ์ ในจำพวก ubiquiti nanostation รุ่น m2 กำลังส่ง 630mw รับสัญญาณ แล้วพ่วงสาย lan เข้า notebook ที่บ้าน หรือเข้า 54gl เพื่อปล่อยสัญญาณต่อ จะ work ไหมครับ หรือ มีอุปกรณ์ตัวไหนเหมาะกับงานแบบนี้บ้างครับ

ขอเรียนปรึกษาท่านผู้รู้ใน board นี้ด้วยครับ
            Last edited by xento; 20 Oct 2011, 13:22:46.

Comment

• 3. เอา linksys 54gl ลง ddr-wrt ปรับที่ 251mw ลองรับดูไม่เห็นสัญญาณ เลยไม่สามารถ repeat ปล่อยสัญญาณต่อไปได้
              งงตรงเนี่ยย ตั้งค่าพลาดอะไรไม๊ครับ ลองดูดีดี บางทีอาจไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มม linksys ผมไม่เคยใช้ไม่รู้จะแนะนำไง แต่ผมอยากให้ลองไปฟิกค่าใหม่ มันน่าจะได้น๊ะครับ

Comment

• นอกเรื่อง หน่อย นะครับ บ้านใคร น้ำท่วมมั่ง
                บ้านหัวหน้า เป็นไงมั้งหน้อ อยู่นนทบุรี เป็นห่วงครับ

Comment

• ภูเก็ต น้ำยังมาไม่ถึง อิอิ

Comment

• Originally posted by xento View Post
                    [ATTACH=CONFIG]1407224[/ATTACH]

คือต้องการรับสัญญาณ 3bb hotspot ซึ่งเสา***งจากบ้าน 121 เมตรครับ แต่มีอาคารชั้นเดียวตามรูปบังอยู่ตามที่ได้ทดสอบการรับมา (3bb hotspot เป็นยี่ห้อ bilion แบบ 56g ครับ)
                    1. notenook เดิม นั่งชานบ้านได้รับได้ 1 ขีดบ้าง หรือไม่มีสัญญาณเลย ไม่สามารถ connect ได้
                    2. ใช้ usb hipower signalking chip 8187L ตัวที่เป็น panel รุ่น 180000g รับสัญญาณได้ 4 ขีด - 5 ขีด แต่ไม่เสถียร รับได้ต่อได้ แต่บางทีข้อมูลก็หยุดวิ่งไปเฉย ๆ ต้อง connect ใหม่ หรือ ไม่งั้น ก็ขึ้นว่า limited access
                    3. เอา linksys 54gl ลง ddr-wrt ปรับที่ 251mw ลองรับดูไม่เห็นสัญญาณ เลยไม่สามารถ repeat ปล่อยสัญญาณต่อไปได้

ไม่ทราบว่า ในกรณีแบบนี้ สามารถจะรับสัญญาณ 3bb โดยใช้อุปกรณ์ ในจำพวก ubiquiti nanostation รุ่น m2 กำลังส่ง 630mw รับสัญญาณ แล้วพ่วงสาย lan เข้า notebook ที่บ้าน หรือเข้า 54gl เพื่อปล่อยสัญญาณต่อ จะ work ไหมครับ หรือ มีอุปกรณ์ตัวไหนเหมาะกับงานแบบนี้บ้างครับ

ขอเรียนปรึกษาท่านผู้รู้ใน board นี้ด้วยครับ

ชื้อ loco m2 รับต่อ จาก 3bb มาก็ได้นะครับ แล้ว ลากสายแลนเข้า Notebook หรือ 54 Gl กระจายอีกทีนะครับ เสถียร ด้วยนะครับ
                    สนใจไหมครับ ผม มี loco m 2 1 ตัวไม่ได้ ใช้ ขาย พร้อมส่ง 2000 นะครับ ชื้อจากเชียรรังสิต นะครับ ประกัน 1ปี ใช้งาน 1 ชั่วโมง ไม่เคยโดนแดดนะครับ

Comment

• งงตรงเนี่ยย ตั้งค่าพลาดอะไรไม๊ครับ ลองดูดีดี บางทีอาจไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มม linksys ผมไม่เคยใช้ไม่รู้จะแนะนำไง แต่ผมอยากให้ลองไปฟิกค่าใหม่ มันน่าจะได้น๊ะครับ
                      - ผมตั้งค่ากำลังขยายมันนะครับ แล้วลองดู ใน wifi ที่มันเห็นในระยะที่มันรับได้ ก็ไม่มี 3bb อยู่ใน list คาดว่าสัญญาณคงอ่อนจนมองไม่เห็นผมจึง รับสัญญาณแล้วมาปล่อยต่อไม่ได้ครับ

ชื้อ loco m2 รับต่อ จาก 3bb มาก็ได้นะครับ แล้ว ลากสายแลนเข้า Notebook หรือ 54 Gl กระจายอีกทีนะครับ เสถียร ด้วยนะครับ
                      สนใจไหมครับ ผม มี loco m 2 1 ตัวไม่ได้ ใช้ ขาย พร้อมส่ง 2000 นะครับ ชื้อจากเชียรรังสิต นะครับ ประกัน 1ปี ใช้งาน 1 ชั่วโมง ไม่เคยโดนแดดนะครับ
                      - loco m2 ผมไม่ทราบว่าจะรับสัญญาณแล้วไปปล่อยต่อได้ไหม เพราะเห็น spec มันกำลังประมาณ 200mw ซึ่งพอ ๆ กับ linksys 54gl ครับ ซึ่งตัว nano m2 ที่กำลังส่งประมาณ 630mw ก็น่าจะแรงกว่า แต่ปัญหาคือ ไม่รู้มันรับส่ง ไหวหรือเปล่า อยู่ต่างจังหวัดยิ่งไม่มีตัวลองด้วยครับ ลำบากเลย เลยอยากหาแนวทางที่น่าจะเป็นไปได้จาก board นี้ครับผม

Comment

• ยิง p-2-p 750เมตร ต้นทาง Pico-M2 + Panel 14ดีบี....ปลายทาง loco m2 พอไหวมั๊ยครับท่านนน...ขอบคุณที่ตอบบ

Comment

• Originally posted by xento View Post
                          [ATTACH=CONFIG]1407224[/ATTACH]

WRT54GL ขึ้นไปบนเสารึยัง

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
                            ยิง p-2-p 750เมตร ต้นทาง Pico-M2 + Panel 14ดีบี....ปลายทาง loco m2 พอไหวมั๊ยครับท่านนน...ขอบคุณที่ตอบบ
                            โล่งๆ สบายครับ

Comment

ผมก็ใช้ชิพ chip 8187L จะรับสัญญาณได้ดีกว่า linksys 54gl ลง ddr-wrt ครับ อันนี้ลองมากับตัว ณ ตำแหน่งเดียวกัน
                              ubiquiti nanostation รุ่น m2 อันนี้น่าสนใจกว่าตัว loco ขึ้นเสาให้สูงเข้าไว้ก็น่าจะรับได้
                              เห็นคนใช้ loco จะเอาไปรับ hotspot ตกม้าตายมาหลายคนแล้วครับ (ถ้าไม่ได้อยู่ใกล้จริงๆ...สิ่งกีดขวางเป็นอุปสรรค)

ปล. เดินไปดูตัวส่งกอ่นก็ดีว่ามันมีอะไรบังอีกไหม โดยเฉพาะต้นไม้(ใบไม้)
                              เคยปรับกำลัง nanostation รุ่น m2 ลงเหลือเท่า loco ปรากฎว่ารับสัญญาณ hotspot ไม่ได้ (connect ไม่ได้)
                              Last edited by renaw; 20 Oct 2011, 18:18:01.

Comment

• chip 8187L เปลี่ยนเสาเป็น panel 14dbi หันไปทางที่้ สัญญาณที่ปล่อย ... คิดว่านิ่ง ๆ..

Comment

Working...
                                X