Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยิง p-2-p 750เมตร ต้นทาง Pico-M2 + Panel 14ดีบี....ปลายทาง loco m2 พอไหวมั๊ยครับท่านนน...ขอบคุณที่ตอบบ
    - ต้นทางของ 3bb คงไม่สามารถเปลี่ยนต้นทางได้ครับ คงทำได้เพียงปลายทางที่บ้านพักเท่านั้นครับ

WRT54GL ขึ้นไปบนเสารึยัง
    - 54gl ยังไม่ได้ลองขึ้นเสาครับ การทดลองทั้งหมด วางอุปกรณ์บนชานบ้านครับ

ผมก็ใช้ชิพ chip 8187L จะรับสัญญาณได้ดีกว่า linksys 54gl ลง ddr-wrt ครับ อันนี้ลองมากับตัว ณ ตำแหน่งเดียวกัน
    ubiquiti nanostation รุ่น m2 อันนี้น่าสนใจกว่าตัว loco ขึ้นเสาให้สูงเข้าไว้ก็น่าจะรับได้
    เห็นคนใช้ loco จะเอาไปรับ hotspot ตกม้าตายมาหลายคนแล้วครับ (ถ้าไม่ได้อยู่ใกล้จริงๆ...สิ่งกีดขวางเป็นอุปสรรค)

ปล. เดินไปดูตัวส่งกอ่นก็ดีว่ามันมีอะไรบังอีกไหม โดยเฉพาะต้นไม้(ใบไม้)
    เคยปรับกำลัง nanostation รุ่น m2 ลงเหลือเท่า loco ปรากฎว่ารับสัญญาณ hotspot ไม่ได้ (connect ไม่ได้)
    - จริงครับ ถ้าเดิม ๆ 8187l แรงกว่า 54gl เดิม ๆ ครับ พอดีช่วงเย็นได้ลองเสา 9dbi จากน้องที่ขายเสาของคุณ prolek ในเวบบอร์ดปรากฏว่ารับสัญญาณ 3bb ได้ signal quality 6-8% ความเร็ว net ที่ได้จาก adsl speedtest 230 kbps ไปจนถึง 2 Mbps เล่นในระยะสั้น ไม่กี่ชั่วโมงลื่นไหลดี แบบนี้แสดงว่ามีความหวังถ้าได้ตัวรับสัญญาณ เป็น Nanostation m2 ที่มีกำลัง 600mw และเสาใน เป็น 10 dbi ค่อนมีความหวังว่าจะได้ ความเร็วเนตเพิ่มขึ้น

chip 8187L เปลี่ยนเสาเป็น panel 14dbi หันไปทางที่้ สัญญาณที่ปล่อย ... คิดว่านิ่ง ๆ.
    - อยากทำแบบนั้นเหมือนกันครับแต่ 8187l ดันเป็นแบบเปลี่ยนเสาไม่ได้ครับ แต่รูปร่างมันเป็นแบบ panel ครับตัวที่ซื้อมา แต่ไม่เสถียรครับคือ บางทีได้ เต็ม 2-6 mbps แต่บางทีต่ออยู่ดูสัญญาณก็ดี ก็หายไปเฉย ๆ connect ไม่ติด เหมือนทำงานแปลก ๆ ไม่รุ้เป็นเพราะตัว hardware หรือเปล่า ตอนนี้กำลัง test กับ 54gl เปลี่ยนเสา 9dbi เพราะมีเพื่อนอีกคนใช้ ตัว alfa 8187l รุ่นเปลี่ยนเสาได้ พอดีเขาไม่อยู่ไม่งั้นอยากเอามา test เหมือนกันว่า ของ จีนแผงวงจร อาจจะเสถียรสู้ taiwan ไม่ได้

ชักอยากได้ nana m2 มาลองซะแล้วครับ ถ้าได้นี่สบายเลยครับคงได้ เน๊ตนิ่งและเร็วขึ้นแน่ ๆ เลยครับ
    Last edited by xento; 20 Oct 2011, 21:30:54.

Comment

• เอา WRT54GL ขึ้นบนเสาดูก่อนครับ
      ไม่แนะนำให้ติดตั้งด้านล่าง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        เอา WRT54GL ขึ้นบนเสาดูก่อนครับ
        ไม่แนะนำให้ติดตั้งด้านล่าง
        - ครับผมจะลองขึ้นเสาดูครับตอนนี้รับได้ค่อนข้างเสถียรทีเดียว แต่ต้องปรับpower ลง เหลือแค่ 120mw สัญญานที่รับได้ดีกว่าเดิม signal quality 14 ครับ

Comment

• กรณีท่าน xento คล้ายๆผมเลยครับ
          ของผม เอา wrt54gl จะมา repeater จาก 3bb-hotspot เหมือนกัน ***งจากตัวปล่อย 200+ เมตร เอา gl ไปต่อเสาข้างหนึ่งกับ grid20dbi อีกข้างเสาเดิม เห็นสัญญาณ 3bb ประมาณ -83 -90 เคย repeater ได้ครั้งนึง ถ้าต่อทั้งสองเสา ไม่รู้เป็นไง แต่งบบาน เหอะๆ แต่หลังๆๆ ไม่ได้หละครับ ผมว่าของท่าใกล้กว่า น่าจะมีลุ้นกว่า
          แต่ปัจจัยสำคัญเลยก็คือ ตัวปล่อยของ 3bb นั่นหละครับ บางทีก็ไม่แจก ip บางทีก็ติด limit access อย่างที่ท่านเจอนั่นหละ แถวบ้านผมมีตัวปล่อยทิศใต้ 3 ตัว ทิศอีสานอีก 3 ตัว(อีสานยังไม่ได้ลอง) ตัวปล่อยเยอะ แต่ก็ T.T

ส่วนตัวรับ high power ผมใช้ alfa1w ของ wifi4you ต่อกับ panel7dbi รับได้ดีครับ สัญญาณดี -50 -55 แต่ต้องเอาไปไว้ใต้หลังคา พอแดดส่อง เก็บ พอฝนตก เก็บ 555
          แต่พอเอา alfa มาต่อกับ grid20dbi ตัวเดียวกัน ตอนแรกๆๆ ใช้ได้ แต่หลังๆๆ ไม่รู้ทำไมไม่ได้เลย เหมือน router ไม่แจก ไอพี ดังที่ได้ถามไปหลายหน้าก่อนหน้านี้ หรือว่าไฟจาก alfa ไปหา grid น้อยไปรึเปล่า แต่พอเปลี่ยนเสาใช้ 7dbi ก็ใ้ช้ได้ดีอยู่

ตอนนี้คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอา ubi เหมือนกัน ใครมีคำแนะนำอะไร แนะนำด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
            กรณีท่าน xento คล้ายๆผมเลยครับ
            ของผม เอา wrt54gl จะมา repeater จาก 3bb-hotspot เหมือนกัน ***งจากตัวปล่อย 200+ เมตร เอา gl ไปต่อเสาข้างหนึ่งกับ grid20dbi อีกข้างเสาเดิม เห็นสัญญาณ 3bb ประมาณ -83 -90 เคย repeater ได้ครั้งนึง ถ้าต่อทั้งสองเสา ไม่รู้เป็นไง แต่งบบาน เหอะๆ แต่หลังๆๆ ไม่ได้หละครับ ผมว่าของท่าใกล้กว่า น่าจะมีลุ้นกว่า
            แต่ปัจจัยสำคัญเลยก็คือ ตัวปล่อยของ 3bb นั่นหละครับ บางทีก็ไม่แจก ip บางทีก็ติด limit access อย่างที่ท่านเจอนั่นหละ แถวบ้านผมมีตัวปล่อยทิศใต้ 3 ตัว ทิศอีสานอีก 3 ตัว(อีสานยังไม่ได้ลอง) ตัวปล่อยเยอะ แต่ก็ T.T

ส่วนตัวรับ high power ผมใช้ alfa1w ของ wifi4you ต่อกับ panel7dbi รับได้ดีครับ สัญญาณดี -50 -55 แต่ต้องเอาไปไว้ใต้หลังคา พอแดดส่อง เก็บ พอฝนตก เก็บ 555
            แต่พอเอา alfa มาต่อกับ grid20dbi ตัวเดียวกัน ตอนแรกๆๆ ใช้ได้ แต่หลังๆๆ ไม่รู้ทำไมไม่ได้เลย เหมือน router ไม่แจก ไอพี ดังที่ได้ถามไปหลายหน้าก่อนหน้านี้ หรือว่าไฟจาก alfa ไปหา grid น้อยไปรึเปล่า แต่พอเปลี่ยนเสาใช้ 7dbi ก็ใ้ช้ได้ดีอยู่

ตอนนี้คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอา ubi เหมือนกัน ใครมีคำแนะนำอะไร แนะนำด้วยนะครับ
            - ครับกรณีของท่านน่าจะเป็นกรณีเดียวกัน แต่ระยะทางของท่านน่าจะมากกว่าผม เมื่อวานลองเล่นนะครับ
            เล่นเนตได้ทั้งคืนไม่มีหลุดเลยครับ เสา 9 dbi สองเสา + 54gl ทำ repeat กับ 3bb แต่ความเร็ว ดู youtube ความละเอียดต่ำ ๆ พอไหว
            ก็ค่อนข้างพอใจครับ เล่นเนต 2 เครื่องในบ้าน ดูข้อมูล ดูเวบ ไม่ได้โหลด bit หรือ file ใหญ่ ๆ ก็พอใจอยู่ครับ แต่คิดว่าถ้าได้ตัว nano m2 คาดไว้ในใจว่าคงได้สัญญาณเต็ม ๆ กว่านี้ ส่วนการขึ้นเสา 54gl ต้องหาเวลาทำเพราะต้องมีอุปกรณ์หลายอย่าง หรือถ้ายังเล่นได้ในระดับนี้ต่อไป ก็คงไม่ทำอะไรแล้วละครับ

Comment

• nano station M2 คิดว่า ผ่านแน่นอน ด้วยกำลังรับส่ง 1W ชิว ๆ แถม panel 14dpi หันไปทางต้นทาง รับได้แน่นอน... เสาสูง ๆ

Comment

• ขอความรู้พี่ ๆ หน่อยครับ ผมเพิ่งศึกษาเรื่อง Hotspot

จากพื้นที่ในรูป 100 เมตรหน่อย ๆ จากจุดปล่อย AP(บ้านผม) ถึงบ้านลูกค้า ซึ่งบ้านลูกค้าจะมีบ้านไม้บังอยู่หลายหลัง

แล้วก็อีกกลุ่มคือตึก 5-6 ชั้น(มีต้นไม้บังอยู่บางนิดหน่อย)

ที่บ้านใช้อุปกรณ์ AP Linksys WRT54GL V 1.1 (Firmware: DD-WRT v24-sp2) พร้อมเสา 7dBi 1 คู่ >> วางไว้หน้าบ้านสูงประมาณ 3 เมตรแต่ยังอยู่ภายใต้หลังคาอยู่ + Fireware Server - Authen Hotspot

แต่ลูกค้าในโซนบ้านไม้จะบ่น ๆ ว่าสัญญาณสวิงบ้าง อยู่ ๆ หายบ้าง แล้วก็ที่ตึกก็จะสัญญาณรับไม่ค่อยได้

และยังมีกลุ่มลูกค้าที่สนใจซึ่งอยู่ไกลจากบ้านผม 200-230 เมตร

จึงอยากสอบถามพวกพี่ ๆ ถึงการใช้อุปกรณ์ AP รุ่นไหน แบบใด ราคาเท่าไหร่ ติดตั้งอย่างที่จะสามารถใช้ในกรณีนี้ได้ดีที่สุด

ขอบคุณมากครับ

Comment

• โอ้ เจอ ตระกูล Ubi ไป เลิกบ่นกันไปเลย ..เปลี่ยนเป็น Rocket หรือ Bluelet หรือ Pico รับรอง ยิ้มแฉ่ง เพราะของเค้าแรง...

Comment

• AP Linksys WRT54GL ของผมทิ้งไว้ยอดเสาเลยครับตั้งแต่ใช้มิยาบิ ^^ ไม่เอาลงด้วยทำโทษมัน

Comment

• ท่านใดลอง omni outdoor 12 dbi + omni outdoor 8 dbi

แล้วประทับใจบ้างครับ
                      ของผมหดหู่จัง (หลังจากเปลี่ยนเสา indoor 8dbi เป็น outdoor 8 dbi .......

แกว่งมากครับใต้เสา หลุดบ่อยมาก (ปรับ rkm2 22dbi)
                      ไกลไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ccq ต่ำจริงๆ (หรือว่าเราลดเสาลงมาอีกเมตรกว่าๆ)

เย็นนี้ว่าจะเปลี่ยนแล้วครับ เอาเสาขึ้นสูงอย่างเดิม
                      เปลี่ยนเอา indoor มาใส่คืน 5555+

สงสัยจะได้ขายทอดตลาดซะละมั้ง omni outdoor 8 dbi ..... 555+

Comment

• เหอ ๆ ผิดสูตรซะหล่ะมั้งครับ ปกติ 9+15 มันลงตัวที่สุดอ่ะ

Comment

• นอกจากท่านจะมี ap ที่มีประสิทธิภาพแล้ว ท่านใช้ระบบอะไรจัดการกับ User ,log และ Proxy บ้างครับ

ส่วนตัวผมมีแค่ เจ้า 450 G log ยังไม่ได้ทำ = ="

แบ่งปันตัวเจ๋งๆๆกันหน่อยคร๊าบบบ
                          หรือใครซื้อระบบจัดการ มามั่งครับ ?

Comment

• ผมไม่ได้ microtik เป็น authen ครับ (ถ้าจะได้ก็ใช้ทำ load balance )

เก็บ log ใน microtik ต้องสั่งให้มันส่ง Syslog ไปยังเครื่อง PC เพื่อเก็บ log ได้ครับ

ใช้ Linux ทำครับ เดี๋ยวนี้ทำง่ายขึ้นกว่าก่อนมาก ทำได้ครบทุกอย่าง (authen,log,proxy,block web,ออกบัตร) แต่เปลืองไฟ

http://www.linuxthai.org/

Comment

• ของผม 13 เมตร 15dbi กับ 8dbi ใต้เสาก็รับได้ดีไม่มีปัญหา
                              Last edited by skylockerz; 21 Oct 2011, 15:32:39.

Comment

• ขายเลยละกันน omni outdoor 8dbi
                                อายุการใช้งาน 2 อาทิตย์

Comment

Working...
                                X