Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ขอความรู้พี่ ๆ หน่อยครับ ผมเพิ่งศึกษาเรื่อง Hotspot

จากพื้นที่ในรูป 100 เมตรหน่อย ๆ จากจุดปล่อย AP(บ้านผม) ถึงบ้านลูกค้า ซึ่งบ้านลูกค้าจะมีบ้านไม้บังอยู่หลายหลัง

แล้วก็อีกกลุ่มคือตึก 5-6 ชั้น(มีต้นไม้บังอยู่บางนิดหน่อย)

ที่บ้านใช้อุปกรณ์ AP Linksys WRT54GL V 1.1 (Firmware: DD-WRT v24-sp2) พร้อมเสา 7dBi 1 คู่ >> วางไว้หน้าบ้านสูงประมาณ 3 เมตรแต่ยังอยู่ภายใต้หลังคาอยู่ + Fireware Server - Authen Hotspot

แต่ลูกค้าในโซนบ้านไม้จะบ่น ๆ ว่าสัญญาณสวิงบ้าง อยู่ ๆ หายบ้าง แล้วก็ที่ตึกก็จะสัญญาณรับไม่ค่อยได้

และยังมีกลุ่มลูกค้าที่สนใจซึ่งอยู่ไกลจากบ้านผม 200-230 เมตร

จึงอยากสอบถามพวกพี่ ๆ ถึงการใช้อุปกรณ์ AP รุ่นไหน แบบใด ราคาเท่าไหร่ ติดตั้งอย่างที่จะสามารถใช้ในกรณีนี้ได้ดีที่สุด

ขอบคุณมากครับ
    ที่สำคัญ Base ต้องแรงไว้ก่อนดีที่สุดคับ แล้วก็เปลี่ยนเสา (base ดูยี่ห้อ,กำลังส่ง,ชนิดเสา,กำลังขยายของเสา)
    ส่วนปลายทาง 2 Zone ก็เอา WRT54GL อันเดิมของคุณ ทำ WDS/repeater ตัวสัญญาน base ไปติดตั้งที่บ้านลูกค้า ให้ปล่อยได้ไกลขึ้นใน Zone นั้นๆครับ (WDS/repeater ไม่ควรทำเกิน 3 ช่วง ความเร็วมันจะลดมากๆ [base]-----repeater1-----repeater2)

รุปภาพประกอบ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
      ขายเลยละกันน omni outdoor 8dbi
      อายุการใช้งาน 2 อาทิตย์
      กำเวง บอกช้าไปนิดเดียวอ่ะท่าน...กระซิบราคาหน่อยครับ อิอิ
      แต่ว่าผมพึ่งไปรับมาจาก สยามเฟิร์สเชียงใหม่สดๆเลยวันนี้

สั่งเพิ่มมาอีกต้นละ 8 dBi เอามาเปลี่ยนตัวที่ทำ WDS อยู่ (15 out Door + 9 In Door)
      เสาหลักผมก็ 15+8 dBi Out Door นี่ล่ะครับ ใช้งานได้ดีนะ
      ส่วน 9+9 กะเอาใส่ WDS อีกตัวนึงครับ หวังผลไม่ไกลเท่าไหร่แถวๆท้ายหมู่บ้าน

ยังไงลองถ่ายรูปโลเคชั่นมาหน่อยสิครับ เผื่อจะได้ทราบสาเหตุที่แท้จริง
      สู้ๆครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
        ที่สำคัญ Base ต้องแรงไว้ก่อนดีที่สุดคับ แล้วก็เปลี่ยนเสา (base ดูยี่ห้อ,กำลังส่ง,ชนิดเสา,กำลังขยายของเสา)
        ส่วนปลายทาง 2 Zone ก็เอา WRT54GL อันเดิมของคุณ ทำ WDS/repeater ตัวสัญญาน base ไปติดตั้งที่บ้านลูกค้า ให้ปล่อยได้ไกลขึ้นใน Zone นั้นๆครับ (WDS/repeater ไม่ควรทำเกิน 3 ช่วง ความเร็วมันจะลดมากๆ [base]-----repeater1-----repeater2)

รุปภาพประกอบ
        สรุปคือผมต้องเอาซื้อเจ้า Ubi มาเป็นตัวส่ง 1 ตัว อีก 2 เป็นตัวขยายตามจุดเป้าหมายใช่รึเปล่าครับ

แล้วอิแบบนี้งบจะเท่าไหร่เนี่ย T-T

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          สรุปคือผมต้องเอาซื้อเจ้า Ubi มาเป็นตัวส่ง 1 ตัว อีก 2 เป็นตัวขยายตามจุดเป้าหมายใช่รึเปล่าครับ

แล้วอิแบบนี้งบจะเท่าไหร่เนี่ย T-T
          ถ้าแต่ก่อนใช้ wrt54gl ส่งแล้วลูกค้ารับได้แต่มันไม่นิ่งขาดๆหายๆ ผมก็ได้แนะนำไปแล้ว ubi มันแรงและนิ่งกว่า wrt54gl หลายขุมนัก ท่านได้ลอง ubi ซํกตัวจะลืม wrt54gl ไปเลย

Originally posted by aha2pro View Post
          กำเวง บอกช้าไปนิดเดียวอ่ะท่าน...กระซิบราคาหน่อยครับ อิอิ
          แต่ว่าผมพึ่งไปรับมาจาก สยามเฟิร์สเชียงใหม่สดๆเลยวันนี้

สั่งเพิ่มมาอีกต้นละ 8 dBi เอามาเปลี่ยนตัวที่ทำ WDS อยู่ (15 out Door + 9 In Door)
          เสาหลักผมก็ 15+8 dBi Out Door นี่ล่ะครับ ใช้งานได้ดีนะ
          ส่วน 9+9 กะเอาใส่ WDS อีกตัวนึงครับ หวังผลไม่ไกลเท่าไหร่แถวๆท้ายหมู่บ้าน

ยังไงลองถ่ายรูปโลเคชั่นมาหน่อยสิครับ เผื่อจะได้ทราบสาเหตุที่แท้จริง
          สู้ๆครับ

ผมเองก็ใช้สูตรนี้ก็ ok ดีเหมือนกันนิ่งทั้งไกล้ไกล
          Last edited by skylockerz; 21 Oct 2011, 21:06:30.

Comment

ง่ะ ทำมาค้าขาย ยังไงก็ต้องมีการลงทุนอ่ะครับท่าน
            อยู่ที่ท่านจะทำเล่นๆรึเอาจริงเอาจังแค่ไหนอ่ะครับ

จากโลเคชั่นของท่าน ผมว่าถ้าใช้เสาหลักเป็น Ubi แล้ว เนื่องจากระยะทางไม่ไกลมากมายเท่าไหร่
            จุดที่เป็นบ้าน ให้เค้าซื้อ Wireless USB แรงๆสักตัว ขึ้นเสาไม้ไผ่พ้นหลังคาบ้าน หาขวดน้ำเปล่าครอบกันน้ำซะ
            แค่นี้ก็น่าจะรับได้แล้วครับ

จุดที่ยากคือในตึกนี่ล่ะ แผนผังห้องเป็นยังไง กำแพงกี่ชั้น-หนามากน้อยแค่ไหน
            ห้องฝั่งที่หันหน้าเข้าหาเสาหลัก ก็จะง่ายหน่อย หา Wireless USB มาห้อยระเบียงรับเอาเลย
            แต่ฝั่งนี่สิ ลำบากน่าดู
            อีกอย่าง ตึกท่านเองรึปล่าว ถ้าใช่ค่อยๆวางแผนหาวิธีกันไป
            แต่ถ้าไม่ใช่ แล้วจะเอาตัวไปติดตั้ง ขยายอีท่าไหน

งานนี้ต้องลงทุนแน่นอนครับ หุหุ

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
              ถ้าแต่ก่อนใช้ wrt54gl ส่งแล้วลูกค้ารับได้แต่มันไม่นิ่งขาดๆหายๆ ผมก็ได้แนะนำไปแล้ว ubi มันแรงและนิ่งกว่า wrt54gl หลายขุมนัก ท่านได้ลอง ubi ซํกตัวจะลืม wrt54gl ไปเลย
              ผมกำลังขายมันอยู่ครับท่าน wrt54gl เนี่ย กะจะหางบมาถมซื้อ ubi แต่จะลงทุนทั้งทีผมหวังผลมากครับ

เลยอยากมีข้อมูลมาก ๆ หลาย ๆ แหล่งกันตกม้าตาย แล้วทราบมาว่างบหมื่นอัพผมเลยยิ่งต้องชัวร์ว่าได้ผลหน่ะครับ

Originally posted by aha2pro View Post
              ง่ะ ทำมาค้าขาย ยังไงก็ต้องมีการลงทุนอ่ะครับท่าน
              อยู่ที่ท่านจะทำเล่นๆรึเอาจริงเอาจังแค่ไหนอ่ะครับ

จากโลเคชั่นของท่าน ผมว่าถ้าใช้เสาหลักเป็น Ubi แล้ว เนื่องจากระยะทางไม่ไกลมากมายเท่าไหร่
              จุดที่เป็นบ้าน ให้เค้าซื้อ Wireless USB แรงๆสักตัว ขึ้นเสาไม้ไผ่พ้นหลังคาบ้าน หาขวดน้ำเปล่าครอบกันน้ำซะ
              แค่นี้ก็น่าจะรับได้แล้วครับ

จุดที่ยากคือในตึกนี่ล่ะ แผนผังห้องเป็นยังไง กำแพงกี่ชั้น-หนามากน้อยแค่ไหน
              ห้องฝั่งที่หันหน้าเข้าหาเสาหลัก ก็จะง่ายหน่อย หา Wireless USB มาห้อยระเบียงรับเอาเลย
              แต่ฝั่งนี่สิ ลำบากน่าดู
              อีกอย่าง ตึกท่านเองรึปล่าว ถ้าใช่ค่อยๆวางแผนหาวิธีกันไป
              แต่ถ้าไม่ใช่ แล้วจะเอาตัวไปติดตั้ง ขยายอีท่าไหน

งานนี้ต้องลงทุนแน่นอนครับ หุหุ
              ไม่ใช่ตึกผมหน่ะสิครับท่าน ด้านหน้าตึกหันมาทางเสาหลักระเบียงห้องทุกห้องหันออกด้านข้าง

ระหว่างเสาหลักกับห้องลูกค้าเจอกำแพง 2 ชั้น ไม่หนาเท่าไหร่กับต้นไม้ 4 ต้น

ส่วนพวก Wireless USB ผมก็ปล่อยขายให้ลูกค้าด้วยครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                ขายเลยละกันน omni outdoor 8dbi
                อายุการใช้งาน 2 อาทิตย์
                เท่าไหร่น้อ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                  นอกเรื่อง หน่อย นะครับ บ้านใคร น้ำท่วมมั่ง
                  บ้านหัวหน้า เป็นไงมั้งหน้อ อยู่นนทบุรี เป็นห่วงครับ
                  ยังไม่ท่วมในซอยครับ *-*

แต่แม่น้ำน่ากลัว รอดูตอนเที่ยงคืนอีกทีว่า น้ำจะมาถึงครับ

Comment

• ผมอยู่นนทบุรีฝั่งพระนังเกล้าสถานการณ์ปกติครับ ^^

Comment

ไม่ใช่ตึกผมหน่ะสิครับท่าน ด้านหน้าตึกหันมาทางเสาหลักระเบียงห้องทุกห้องหันออกด้านข้าง

ระหว่างเสาหลักกับห้องลูกค้าเจอกำแพง 2 ชั้น ไม่หนาเท่าไหร่กับต้นไม้ 4 ต้น

ส่วนพวก Wireless USB ผมก็ปล่อยขายให้ลูกค้าด้วยครับ

ไม่รู้จะคล้ายภาพที่ผมเดาๆวาดขึ้นมารึปล่าวนะครับ
                      อย่างแรกก็ต้องทดสอบตัวของจริงครับ นำ WRT ติดเสาส่งที่แรงขึ้น
                      อาจจะเป็น 8 หรือ 9 dBi ติดตั้งไว้ให้ยื่นออกมานอกระเบียงหน่อยนึง
                      ตรงนี้ก็ยากละ เอาใส่กล่องกันน้ำ แล้วหาวิธีติดตั้ง ก็ไม่รู้จะติดตั้งกันยังไง ต้องดูหน้างานอีกที
                      เจ้าของตึกเค้ายินยอมรึปล่าว เจ้าของห้องยินดีที่จะเสียค่าไฟให้ไม๊ และอื่นๆ จะยิงผ่านต้นไม้ทั้ง4 มาถึงหรือไม่ ลุ้นๆ
                      แต่ท่านบอกว่า ตอนใช้ WRT ส่งมา เจอบ้างไม่เจอบ้าง ก็แสดงว่ายิงผ่านมาได้แล้วบางขณะ
                      ถ้าเป็น Ubi คิดว่านะ คิดว่า อิอิ ใช้วิจารณญาณส่วนตัวเอาล่ะกันครับ ผมคิดว่าน่าจะผ่าน
                      แต่ผมไม่รู้ว่าตึกท่านเป็น2ฝั่งแบบในภาพรึปล่าวนะ ลองฝั่งเดียวก่อน ถ้าสมมุติลูกค้าอยู่ชั้น3หรือ4ของตึก
                      น่าจะกระจายได้ครบทุกๆชั้นของฝั่งนั้น แต่ถ้าเป็นชั้นอื่นๆก็ ต้องลองๆดูเอาครับ
                      ถ้าจะให้ดี WRT ขายทอดตลาดไปเลย เอา Ubi ทั้งเซ็ตครับ อิอิ ลงทุนน่าดูนะ คิดหนัก อิอิ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                        ยังไม่ท่วมในซอยครับ *-*

แต่แม่น้ำน่ากลัว รอดูตอนเที่ยงคืนอีกทีว่า น้ำจะมาถึงครับ
                        สู้ๆครับ เอาใจช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกๆท่านครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

ไม่รู้จะคล้ายภาพที่ผมเดาๆวาดขึ้นมารึปล่าวนะครับ
                          อย่างแรกก็ต้องทดสอบตัวของจริงครับ นำ WRT ติดเสาส่งที่แรงขึ้น
                          อาจจะเป็น 8 หรือ 9 dBi ติดตั้งไว้ให้ยื่นออกมานอกระเบียงหน่อยนึง
                          ตรงนี้ก็ยากละ เอาใส่กล่องกันน้ำ แล้วหาวิธีติดตั้ง ก็ไม่รู้จะติดตั้งกันยังไง ต้องดูหน้างานอีกที
                          เจ้าของตึกเค้ายินยอมรึปล่าว เจ้าของห้องยินดีที่จะเสียค่าไฟให้ไม๊ และอื่นๆ จะยิงผ่านต้นไม้ทั้ง4 มาถึงหรือไม่ ลุ้นๆ
                          แต่ท่านบอกว่า ตอนใช้ WRT ส่งมา เจอบ้างไม่เจอบ้าง ก็แสดงว่ายิงผ่านมาได้แล้วบางขณะ
                          ถ้าเป็น Ubi คิดว่านะ คิดว่า อิอิ ใช้วิจารณญาณส่วนตัวเอาล่ะกันครับ ผมคิดว่าน่าจะผ่าน
                          แต่ผมไม่รู้ว่าตึกท่านเป็น2ฝั่งแบบในภาพรึปล่าวนะ ลองฝั่งเดียวก่อน ถ้าสมมุติลูกค้าอยู่ชั้น3หรือ4ของตึก
                          น่าจะกระจายได้ครบทุกๆชั้นของฝั่งนั้น แต่ถ้าเป็นชั้นอื่นๆก็ ต้องลองๆดูเอาครับ
                          ถ้าจะให้ดี WRT ขายทอดตลาดไปเลย เอา Ubi ทั้งเซ็ตครับ อิอิ ลงทุนน่าดูนะ คิดหนัก อิอิ
                          ใช่ครับรูปแบบโครงสร้างเรียกได้ว่าเกือบเหมือนกันเลย

ท่านคิดว่าเคสผมจะต้องลงทุนเท่าไหร ที่อุปกรณ์รุ่นไหน กี่ชิ้นบ้างท่าน (จุกจิกหน่อนะครับเพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง - -)

Comment

• เอาแบบยอดนิยมก็
                            เสาหลัก RK M2 + เสา Out Door 15+8หรือ9 dBi ขึ้นเสาเหล็ก2ท่อน 12ม. หรือแล้วแต่ท่านจะสะดวก
                            แต่ควรติดให้สูงๆไว้ กะให้พ้นยอดไม้เป็นดี
                            ส่วนตัวรับที่ตึก ในระยะทางแค่ 200-300 ม. ผมว่าเอา Pico ก็สะดวกดีและพอเพียงละครับ
                            อยู่ที่ลูกค้าท่านว่ามากน้อยแค่ไหน หรือจะลองเอา WRT มาขยายดูก่อน เปลี่ยนแค่เสาใหม่
                            ราคาก็หน้าแรกของท่านหัวหน้าเลยครับ ร้านเยอะแยะ ลองคำนวนๆดูครับ

Comment

• ราคาของท่านข้างบน
                              ตัวส่งหลัก (base station)
                              Ubiquiti Rocket M2 ราคา 3200 (หาเสาต่อเอง 2 เสา)
                              Omni outdoor 15 dbi ราคา 1000
                              Omni outdoor 8 dbi ราคา 800
                              หัวแปลง n-type - sma 30 บาท 2 หัว
                              ---ที่เสา 2 เสามี dbi ไม่เหมือนกันเพราะ สัญญานมันยิงไปไม่เท่ากันครับ dbi น้อย เอาไว้ปล่อยใกล้ๆบ้าน dbi เยอะ เอาไว้ปล่อยไกลๆ เสาเป็นแบบ outdoor ทั้งหมดครับ (เสาสีขาว) ----
                              อย่าเพิ่งขาย wrt54gl ครับ อาจได้ใช้ประโยชน์ต่อ เพราะต้องเอามาทำ WDS เพื่อทวนสัญญานที่มาอ่อนๆ ของ base station เพื่อให้ภายในตึกรับสัญญานกว้างขึ้น ติดที่ ห้องพักลูกค้าครับ
                              --------
                              ubiquiti pico 2m ราคา 3300 (แถมเสาให้แล้ว 1 เสา) เอามาเพื่อทำ WDS จาก base station ครับ ติดตรงบ้านลูกค้า (บ้านไม้) เพื่อให้ โซนแถวนั้นๆ รับสัญญานได้กว้างขึ้น

สรุปราคาที่ต้องลงทุนเพิ่มประมาณ 8360 (ตีไว้ 10000 ครับ)

**ถ้าติดตามแผงนี้แล้วสัญญานไม่ดีอีก ลองสลับที่ระหว่าง pico กับ wrt54gl ดูครับ

ภาพการส่งสัญญานของเสาแต่ละ dbi

------------
                              WDS = Wireless Distribution System

WDS จะคล้ายๆ Repeater Mode แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว เพราะ Repeater Mode จะใช้วิธีทวนสัญญาณ
                              คล้ายการลอกจดหมายต้นฉบับแล้วนำฉบับที่ลอกใหม่ส่งออกไปแทน ทำให้เกิดความล่าช้าขึ้น
                              แต่ WDS จะเป็นการทำ Point-to-Point Mode + AP Mode คือ ใช้สัญญาณ Wireless เชื่อมแลนสองวงเข้าด้วยกัน
                              และกระจายสัญญาณ Wireless ออกไปด้วย(ทำหน้าที่เป็น AP) พร้อมๆ
                              **ubiquiti ทำ repeater ไม่ได้ครับ แต่ทำ WDS+AP ได้
                              **wrt54gl dd-wrt ทำได้ทั้ง 2 แบบครับ
                              Last edited by soravit; 22 Oct 2011, 00:41:49.

Comment

• หรือว่าเสาผม เสีย
                                มีวิธีเทส มั้ยครับ ???
                                ตอนนี้ถอดออกมาเรียบร้อยแล้ว
                                ใส่ 9dbi เดิมๆ แทน ccq 95-100 %....AP mode .....
                                ----------
                                แต่ 8dbi outdoor ไม่ได้เลย ... แกว่งมาก
                                ---------
                                อยากจะหันไปทาง 9 outdoor + 12 outdoor
                                หรือ 9 outdoor + 9 outdoor

เหมือนท่าน aha2pro ....ลองแล้วมารายงานผลด้วยนะครับท่าน ^^
                                Last edited by hitzrer; 22 Oct 2011, 09:38:28.

Comment

Working...
                                X