Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by smith700 View Post
    ตาต้น จะนั่งเครื่องไปซื้อวันไหน ฝากซื้อด้วย ถูกก่าเมืองไทยเกือบหมื่น
    นั่นดิครับ ช่วยกันสั่งเยอะๆ เน๊อะ เดี่ยวต้นหิ้วเข้ามา อิอิ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
      ลองใช้ UBI กับ mikrotik ร่วมกัน แล้วจะติดจาย
      เมียน้อยเมียหลวง อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        เมียน้อยเมียหลวง อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข เหอๆ
        แยกหน้าที่กัน ubi เปน Ap
        mikrotik ทำ Authen

Comment

• ขอถามทุกท่านหน่อยครับ ตอนนี้ทำ Authen อยู่ผมใช้ UBI กับ mikrotik 450g
          ถามข้อที่1 ตามรูป mikrotik มันโหลด Load balance หรือเปล่า
          ถามข้อที่2 ผมต้องอัพเฟริม์แวร์ mikrotik เพิ่มอีกไหม
          ถามข้อที่3 ปัจุบันไม่รู้เวอร์ชั่นอะไร ถ้าอยากรู้ต้องเข้าเมนูไหนครับ
          หากตั้งค่าอะไรผิดชี้แนะให้หน่อยนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่างหน้าที่ให้ความกระจ่าง...นะครับ
          Attached Files
          Last edited by jaion; 27 Oct 2011, 01:12:12.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
            ขอถามทุกท่านหน่อยครับ ตอนนี้ทำ Authen อยู่ผมใช้ UBI กับ mikrotik 450g
            ถามข้อที่1 ตามรูป mikrotik มันโหลด Load balance หรือเปล่า
            ถามข้อที่2 ผมต้องอัพเฟริม์แวร์ mikrotik เพิ่มอีกไหม
            ถามข้อที่3 ปัจุบันไม่รู้เวอร์ชั่นอะไร ถ้าอยากรู้ต้องเข้าเมนูไหนครับ
            หากตั้งค่าอะไรผิดชี้แนะให้หน่อยนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่างหน้าที่ให้ความกระจ่าง...นะครับ
            ตอบ 1 ...(ไม่ทราบครับ รอท่านอื่นมาตอบ)...
            ตอบ 2-3 ตอนนี้ของท่านเป็นเวอร์ชัน 4.11 ดูได้จากด้านบนเลยครับ
            ส่วนจะอัพเฟิร์มแวร์รึป่าวอยู่ที่ความต้องการของท่านเลยครับ เข้าในว่าตอนนี้ของท่านยังเป็น User Manager เวอร์ชัน 4 อยู่ ถ้าจะอัพเฟิร์มแวร์ ตอนนี้จะอยู่ที่เวอร์ชัน 5.7 ตัว User Manager ก็จะอัพขึ้นมาเป็นเวอร์ชัน 5 ครับ
            สิ่งสำคัญที่จะเป็นตัวเลือกตัดสินใจของท่านคือ User Manager เวอร์ชัน 4 และ 5 จะไม่เหมือนกัน จะมีบางส่วนที่แตกต่างกันออกไปเช่นการกำหนด Profile ให้กับยูสเซอร์ครับ (บางคนก็บอก User Manager ของเวอร์ชัน 4 ใช้งานง่ายกว่า ก็แล้วแต่คนครับ)

ลองโหลดคู่มือที่ผมทำไว้ไปดูก็ได้ครับ เป็นตัวอย่างของ User Manager เวอร์ชัน 5
            http://dl.dropbox.com/u/18974644/Mik...t%20Manual.pdf

Comment

• แจ้งข่าว น้องติ๊ก 751 กำลังจะมา

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                แจ้งข่าว น้องติ๊ก 751 กำลังจะมา
                รอคุณบอล พรีวิลล์ ให้ดู ^^

Comment

• ก็แล้วแต่ทุนกันเด้อ มีข้อดีข้อเสีย

pc ลง linux + authen + log ต้องมีความรู้พอสมควรเวลามีปัญหาหัวบาน ฟรี software รับคนได้เป็นร้อย ๆ ขึ้นอยู่กับ spec

---
                  mikrotik ง่าย ๆ เสียบ ๆ ก็ใช้ได้ เสีย pc อีกเครื่องตั้งไว้เก็บ log

สำหรับผม linux + pc ถนัดในด้านนี้ หากจะไปซื้อ mikrotik ตัวใหญ่ ๆ มา ก็เสียดาย

การตัดสินใจเลือกก็ขึ้นอยู่กับความถนัดเด้อ ด้วยราคา pc มือสอง ราคา 4พันกว่าบาท ก็สามารถมี authen+logในตัวแล้ว

Comment

• ถ้าได้ server ของจริงมาสักเครื่อง ความรู้สึกจะเปลี่ยนไปกับ pc

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ถ้าได้ server ของจริงมาสักเครื่อง ความรู้สึกจะเปลี่ยนไปกับ pc
                      ช่ายแล้ว ตอนซื้อ มา แพง ว่ะ
                      ตอนนี้ คุ้ม ว่ะ เลย มีเครื่อง 2 ตามมา
                      20,000 นิดหน่อย แต่ทำไรได้มากก่า เหมือนกับ RB1100+Log server+Samba+ความน่าเชื่อถือของระบบ
                      ถ้าใครจะทำ จริงจังขอแนะนำ real server
                      มือ2 ก้อไม่แพงนะ หมื่นนิดๆ
                      ถ้า user 50+ ขอแนะนำ
                      แล้วจาติดจาย
                      Last edited by smith700; 27 Oct 2011, 11:00:35.

Comment

• เท่าที่ดูมี serverเก่าๆราว 8 ขวบ มันยังทำงานทุกวันจนวันนี้ ได้มันมาตั้งแต่ยุค 56k เดี๋ยวนี้เริ่มดื้อและ เหอะๆ

Comment

• ของผม ใช้ server ประกอบ คอร์ทู แรม 4 จิ๊ก HDD SSD 120 จิ๊ก ลงซอฟแวร์ของ IMS 2.0.1 ทำบัตรรายเดือน 390 บาท 3 เมก รายวัน 40 บาท 3เมก พิมพ์บัตรมาเรียบร้อย แต่ยังไม่ได้มีลูกค้า งบหมดซะก่อน อีกก็ยังติดน้ำท่วม สั่งอุปกรณ์บ่ได้ ไม่รู้ว่า ราคา ที่ผมทำ มันจะแพงไปรุเปล่า สำหรับบ้านตามบ้านนอก ขอคำแนะนำด้วยครับผม

.

Comment

• ถูกแล้วนะ

แต่ผมคิด เมกละ 120 ง่ายๆ ให้ลูกค้าที่ไม่อยากลงทุนติดเน็ตแพงๆ บริการสูงสุดแค่ 2MB/256k ถ้า เมกเยอะๆแล้วลูกค้าคนอื่นมันช้าหมด เพราะเน็ตมีจำกัด (2 เส้น)
                            Last edited by soravit; 27 Oct 2011, 13:49:19.

Comment

• ของต้น 2M

30 วัน 300
                              15 วัน 200
                              7 วัน 100
                              1 วัน 25 บาท ( สะสมครบ 10 แลกฟรีอีก 1 )

บล็อค บิต อย่างเดียว

Comment

• ในหมู่บ้านผมนี่ ผมเปิดทีหลังอีกเจ้านึง ...เค้า เดือนละ 200.-

ส่วนของผม เดือนละ 250.- +แถมฟรี3วัน ช่วงโปรโมชั่น
                                อาศัยว่า Ubi เราแรงกว่า อิอิ เก็บแพงกว่านิดนึง

Comment

Working...
                                X