Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    ในหมู่บ้านผมนี่ ผมเปิดทีหลังอีกเจ้านึง ...เค้า เดือนละ 200.-

ส่วนของผม เดือนละ 250.- +แถมฟรี3วัน ช่วงโปรโมชั่น
    อาศัยว่า Ubi เราแรงกว่า อิอิ เก็บแพงกว่านิดนึง
    ประกาศ สงคราม เด๋วโดนสอย Ubi น่ะ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
      ประกาศ สงคราม เด๋วโดนสอย Ubi น่ะ
      ก็กลัวๆอยู่เนี่ย - -*
      แบบว่าเค้าคนในพื้นที่ ส่วนผมเป็นแค่เขยบ้านนี้อ่า
      จะโดนเก็บไมีเนี่ย 55+

Last edited by aha2pro; 27 Oct 2011, 15:22:09.

Comment

• ตอนแรกอยู่ช่อง6 เหมือนกัน
        ตอนนี้ถอยคนละก้าว อิอิ ไกลๆกันหน่อยก็ดีเนอะ เอิ๊กๆๆ

Comment

• [QUOTE=aha2pro;35185461]ก็กลัวๆอยู่เนี่ย - -*
          แบบว่าเค้าคนในพื้นที่ ส่วนผมเป็นแค่เขยบ้านนี้อ่า
          จะโดนเก็บไมีเนี่ย 55+

เป็นเขยเหมือนกันครับ ที่นี่ มี 3BB เป็นคู่แข่งครับ
          Last edited by smith700; 27 Oct 2011, 16:46:54.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            แจ้งข่าว น้องติ๊ก 751 กำลังจะมา
            Originally posted by ton_secmu View Post
            รอคุณบอล พรีวิลล์ ให้ดู ^^
            ของเพิ่งเข้าไทย http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=1380.0
            ผมไม่เล่นน้องติ๊ก ผมกินมะเขือ n-16

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ก็แล้วแต่ทุนกันเด้อ มีข้อดีข้อเสีย

pc ลง linux + authen + log ต้องมีความรู้พอสมควรเวลามีปัญหาหัวบาน ฟรี software รับคนได้เป็นร้อย ๆ ขึ้นอยู่กับ spec

---
              mikrotik ง่าย ๆ เสียบ ๆ ก็ใช้ได้ เสีย pc อีกเครื่องตั้งไว้เก็บ log

สำหรับผม linux + pc ถนัดในด้านนี้ หากจะไปซื้อ mikrotik ตัวใหญ่ ๆ มา ก็เสียดาย

การตัดสินใจเลือกก็ขึ้นอยู่กับความถนัดเด้อ ด้วยราคา pc มือสอง ราคา 4พันกว่าบาท ก็สามารถมี authen+logในตัวแล้ว
              +1 สำหรับท่าน Ruta ครับ
              ตอนนี้กำลัง สู้กับ user อยู่ ดูด banwitdh ไปหมด ไม่รู้ bit หรือเปล่า UP/Down พอๆ กัน UP มากกว่า Down หน่อย
              พอเตะ ออกจาก server net วิ่งสบาย พอมันเข้ามา ping 300-1000+

เซ็งเป็ด

Comment

• ปิงเยอะไปนะท่าน สงสัยปิงบิตจะเกาะ วิธีจำกัดต้องออกแรงนิดนึง
                compile kernel layer 7 block bittorrent , block keyword "announce,info_hast,torrent,announce.php,tracker,hast_info,bittorrent,ชื่อเวบบิตอื่นๆ"

ประสบการครับ ถ้าโหลดผ่าน switch/hub ไม่เป็นไร แต่ดันโหลดทางอากาศมันกระทบทุก client ที่เกาะ ปิงก็เลยสะสมจนดันเป็น 1000 แต่ต่อ switch/hub ตรงๆปิงมันก็ขึ้นเป็นพันได้ หลายปัจจัยด้าน hardware เช่น cpu เต็ม ram เต็ม, การ์ดแลนห่วย , ไม่ได้ทำ bridge mode

ถึงจะโหลดหนักถ้าเป็น server แท้ๆ ปิงสูงสุดแค่ 3 ms (ลง linux ตัวเจ๋งๆ,config ดีๆ,ตั้ง cache เหมาะสม,harddisk scsi-sas) เอง แ่ต่พอเอา PC มาทำ + router กากๆ ปิงขึ้นถึง 100 บางจังหวะ คุณภาพต่างกันลิบลับ เหอะๆ

ผมใช้ centos เพราะเมื่อก่อนใช้ fedora ปิงเป็นพันทั้งๆที่เปิดไม่กี่เวบ ..เอากับมันจริงๆ-*-
                ----
                แต่ใช้ mikrotik ลดปัญหาซ้ำๆเดิมๆเยอะเลย
                Last edited by soravit; 27 Oct 2011, 19:41:00.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                  ปิงเยอะไปนะท่าน สงสัยปิงบิตจะเกาะ วิธีจำกัดต้องออกแรงนิดนึง
                  compile kernel layer 7 block bittorrent , block keyword "announce,info_hast,torrent,announce.php,tracker,hast_info,bittorrent,ชื่อเวบบิตอื่นๆ"

ประสบการครับ ถ้าโหลดผ่าน switch/hub ไม่เป็นไร แต่ดันโหลดทางอากาศมันกระทบทุก client ที่เกาะ ปิงก็เลยสะสมจนดันเป็น 1000 แต่ต่อ switch/hub ตรงๆปิงมันก็ขึ้นเป็นพันได้ หลายปัจจัยด้าน hardware เช่น cpu เต็ม ram เต็ม, การ์ดแลนห่วย , ไม่ได้ทำ bridge mode

ถึงจะโหลดหนักถ้าเป็น server แท้ๆ ปิงสูงสุดแค่ 3 ms (ลง linux ตัวเจ๋งๆ,config ดีๆ,ตั้ง cache เหมาะสม,harddisk scsi-sas) เอง แ่ต่พอเอา PC มาทำ + router กากๆ ปิงขึ้นถึง 100 บางจังหวะ คุณภาพต่างกันลิบลับ เหอะๆ

ผมใช้ centos เพราะเมื่อก่อนใช้ fedora ปิงเป็นพันทั้งๆที่เปิดไม่กี่เวบ ..เอากับมันจริงๆ-*-
                  ----
                  แต่ใช้ mikrotik ลดปัญหาซ้ำๆเดิมๆเยอะเลย
                  ขอบคุณครับ ผมเองใช้ clearos +Smile ของท่าน maya คืนนี้ตอนดึกๆ ผมจะ compile kernel layer 7 block bittorrent
                  แถว block web bit ต่างๆ ขนาด Squid ผมยังเอามันไม่อยู่ ระบบผมต่อ Lan อย่างเดียวครับ wi-fi ยังไม่สมบูรณ์ น้ำกำลังเข้ากรม สู้สุดชีวิต ชาวดอนเมือง ^^"

# ---- Block Bit and uTorrent
                  acl bit url_regex -i .*announce passkey downloadzip.php dlzip.php \.torrrent$ \.torrent announce http://tracker passkey= info_hash http://.+announce.+info_hash=
                  http_access deny bit

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ของต้น 2M

30 วัน 300
                    15 วัน 200
                    7 วัน 100
                    1 วัน 25 บาท ( สะสมครบ 10 แลกฟรีอีก 1 )

บล็อค บิต อย่างเดียว
                    ของผม ^^
                    ไม่รู้ว่าเป็นการหลอก user หรือเปล่าครับ เวลา test speed ถ้าไม่ค่อยมีคนใช้จะได้ 12/1 - 8/512
                    แต่โหลดจริงให้แค่ 2m ตาม code Squid

---- DELAY POOL_SETUP 26 ต.ค.54-3

acl biosz_local url_regex -i 10.0
                    acl limitdown1 url_regex -i ftp .exe .zip .rar .7z .tar .gz .iso .nrg .msi .gho .wav .wma .avi .mov .mpeg .mpg .mkv .divx .vob .swf .rmvb .dat .mp4 .wmv
                    acl limitdown2 url_regex -i ftp video/flv videoplayback youtube.com .flv .doc .docx .pdf .xls .xlsx .ppt .pptx .bin .w3x .mp3 .ogg .3gp

delay_pools 3

delay_class 1 2
                    delay_parameters 1 204800/204800 128000/128000
                    delay_access 1 allow limitdown1
                    delay_access 1 deny all

delay_class 2 2
                    delay_parameters 2 409600/409600 256000/256000
                    delay_access 2 allow limitdown2
                    delay_access 2 deny all

delay_class 3 2
                    delay_parameters 3 614400/614400 614400/614400
                    delay_access 3 allow biosz_local
                    delay_access 3 deny all

ราคา Net เหมาๆที่ แฟลตข้าราชการ
                    30 วัน 250
                    15 วัน 200
                    7 วัน 100
                    1 วัน 25 บาท ( ทำไม Smile ไม่มีบัตร 1 วัน )

บล็อค บิต อย่างเดียว
                    Last edited by Namlai6; 27 Oct 2011, 20:21:54.

Comment

• สอบถามท่านๆหน่อยครับ

พอจะแนะนำโมเด็มที่ถึกๆทรหดอดทนสักตัวทีครับ
                      แบบเปิดออนไลน์ 24 ชั่วโมงครับ
                      ตอนนี้ใช้ของแถมมาของ TOT TP-Link TD 8817 เริ่มออกอาการ
                      รู้สึกว่าเน็ตอืดมากมายพอผ่านไปได้ 1 วัน ต้องทำการปิดพักเครื่องเลย
                      สัก15 นาที เน็ตถึงจะวิ่งเหมือนเดิม
                      แค่รีเฉยๆก็ไม่ได้นะ ต้องรอจนมันหายร้อนนั่นแหละ

โทรไปถามทาง TOT เค้าก็ว่าสัญญาณเน็ตเค้าปกติดี ส่งมาถึงบ้านผมก็ปกติ
                      เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นที่โมเด็มเริ่มไม่ไหวแล้ว เพราะพึ่งมาเป็นช่วง 2-3วันนี้อ่ะครับ

ช่วยแนะนำทีครับผม - -"

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        สอบถามท่านๆหน่อยครับ

พอจะแนะนำโมเด็มที่ถึกๆทรหดอดทนสักตัวทีครับ
                        ตอนนี้ใช้ของแถมมาของ TOT TP-Link TD 8817 เริ่มออกอาการ
                        รู้สึกว่าเน็ตอืดมากมายพอผ่านไปได้ 1 วัน ต้องทำการปิดพักเครื่องเลย
                        สัก15 นาที เน็ตถึงจะวิ่งเหมือนเดิม
                        แค่รีเฉยๆก็ไม่ได้นะ ต้องรอจนมันหายร้อนนั่นแหละ

โทรไปถามทาง TOT เค้าก็ว่าสัญญาณเน็ตเค้าปกติดี ส่งมาถึงบ้านผมก็ปกติ
                        เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นที่โมเด็มเริ่มไม่ไหวแล้ว เพราะพึ่งมาเป็นช่วง 2-3วันนี้อ่ะครับ

ของผมโยนทิ้งข้ามคลองไปเลยถ้าเป็นตัวนี้ 1 เดือนเอง ซื้อมือ 2 SmartAX MT880 มาใช้ยังทนกว่าอีก 55+

Comment

Zyxel P-660R-T1 - ADSL2+ Modem Router ทนครับรุ่นนี้ทึกๆ20090513-233636-m.gif ขายกันเเค่200บ.ในเวปนี้เเต่ต้องรอๆหน่อย

Comment

ต้องโม พัดลม ดูดอากาศจาก modem ออกครับ ผมเคยเป็นอาการเหมือนท่าน

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                              ต้องโม พัดลม ดูดอากาศจาก modem ออกครับ ผมเคยเป็นอาการเหมือนท่าน
                              ADSl SMC 3 ปีและ จัดว่าถึก ใช้อยู่ 2 ตัว
                              VDSL Billion BiPAC 8200N จะปีและ ใช้อยู่ 4 ตัว เคย เคลมไปครั้งนึงครับ

SmartAX MT880 จาก 3BB ใส่กล่องคืนไปได้เงินคืน ตัวละ 100
                              กำลัง เล็ง ตัวนี้ อ่ะ http://www.billion.com/product/vdsl2...ed-Switch.html

ADSL ลอง SMC ครับ แล้วจาติดจาย

Comment

• ลืมยี่ห้อนี้ไปได้ไง
                                Linksys AG241,LINKSYS WAG200G

Comment

Working...
                                X