Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับ tcp timeout ได้คับ (Dd-wrt) แต่ที่นิยทำมกันคือ ใช้ proxy เปน cache เพื่อลดภาระการเรียก session แถ้ามันมีเวบนี้อยุ่แล้วใน cache มันก้เอามาแสดงเลย ช่วยให้เร็วขึ้นมาบ้าง และเปลี่ยน router ที่มันมี session เยอะๆ (ทั่วไปประมาณ 4000session) เช่น rv042 (6000 session) ก็ช่วยได้บ้าง แต่มีวิธีที่ง่่ายกว่านี้คือให้ router/Modem เปน bridge mode แล้วให้ pc/Server รับภาระเรื่อง session แทน แบบนี้นิยมสุด เพราะ pc/Router มี session เหลือเฟือ (1kb=1session ในแรม)

Comment

• เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• ทุกท่าน ครับ ถ้าต้น จะ WDS AirMAX 12 ตัว ต้องทำยังไงหว่า.... มันมีช่องให้ไม่พอ แฮะ

Comment

• และแล้วก็จัดการแปลงร่าง + ชุดระบายความร้อน ^_^

ตัวกล่องพลาสติกออกจะใหญ่ แผงวงจรนิดเดียวเอง - -*

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            ทุกท่าน ครับ ถ้าต้น จะ WDS AirMAX 12 ตัว ต้องทำยังไงหว่า.... มันมีช่องให้ไม่พอ แฮะ
            ลองวาดแผงผังเลยท่าน
            สงสัยต้องเบส2ตัว อิอิ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              ลองวาดแผงผังเลยท่าน
              สงสัยต้องเบส2ตัว อิอิ
              คิดว่า คงปล่อย เป็น AP ธรรมดา แล้ว Allow MAC น่าจะได้เน๊อะ 12 ตัวที่เหลือก็จัดการให้มัน เป็น Station ไป จริงๆ ไม่ต้อง Allow ก็น่าจะได้ เพราะที่คิดไว้คือ
              เอา 5G แล้ว เปิด Airmax ซึ่ง Airmax คนธรรมดา ไม่ใช้ อยู่แล้ว ถึงจะใช้ร่วมกับเรา เค้า ก็ ต้อง ซื้อแพ็คเก็จ จากเราอยู่ดี

แต่ Base มันต้อง 2 ตัวอยู่ แล้วครับ AirMax กับ ธรรมดาทั่วไป หุหุ
              Last edited by ton_secmu; 30 Oct 2011, 11:11:51.

Comment

• server ที่ร้่าน ใช้แบบนี้ครับ
                เป็นร้านเน็ต + เกมส์ (20 เครื่อง) + hotspot
                -----------------------------------------
                สเปก...
                P.4 (478)
                แรม 2 จิ้กกว่าๆ
                บอร์ด 478 เน้น pci หลายช่อง
                ups บ้านๆ ลายไทย
                psu ติดเคส
                การ์ดแลน เน้น realtek 10/100
                (อุปกรณ์ที่ว่ามาซื้อใน OCZ ครับ ^^ ไม่เกิน 1500)
                --------------------------------------
                ลง...
                ClearOS + ม.บู + frox + squid + firewall (ในร้านและ wifi)
                อาศํยว่างบน้อย ไม่มีเงินไปซื้อ software สำเร็จรูป
                เน้นทำเองงานนี้ต้องยกเครดิตทั้งหมดให้ เพื่อนพี่น้องใน linuxthai ที่ไม่เคยทิ้งกัน ^^
                ------------------------------------
                เน้ตผม 2 เส้น (เกมส์ + เน็ต)
                เกมส์ 4/1 hinet
                เน็ต 12/2 onnet
                -----------------------------------

---------------------------------------

เบ็ดเสร็จ งานนี้หมดไปไม่ถึง 7 พัน

---------------------------------------
                เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนพี่น้อง ใน UBNT คลับ...ครับ
                อนาคตอยากจะเปลี่ยน hardware ใหม่หมดรองรับการใช้งานที่เพิ่มขึ้น
                ตอนนี้เอาทุนคืนก่อน ผบ.บ่นทุกวัน 5555+
                -------------------------------------
                เพื่อนพี่น้อง ท่านใดที่กำลังจะเริ่มต้นทำ wifi
                ชั่วโมงนี้ผมแนะนำ clearOS ครับเพราะ ง่ายสำหรับมือใหม่แบบผม
                มีปัญหาก็มีเพื่อนพี่น้องตอบไว้หมดแล้วใน linuxthai แค่พยายามค้นหา
                และทำความเข้าใจเยอะๆ ..
                ผมลงใหม่เป็นร้อยรอบ สคริปต์แก้แล้วแก้อีก ให้มันเหมาะกับร้านเรามากที่สุด
                ------------------------------------
                มาให้กำลังใจครับ สู้ๆ พอจะให้คำแนะนำได้ครับ
                สำหรับใครที่ต้องการจะทำแบบผม ...ขอได้ทุกอย่างรวมทั้ง สคริปต์ ไม่มีกั้ก ครับ......
                Last edited by hitzrer; 30 Oct 2011, 11:35:13.

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                  ของผม มีเด้อ
                  รบกวนขอ file หน่อยครับ ทำไมผมไม่มีแบบวัน

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                    server ที่ร้่าน ใช้แบบนี้ครับ
                    เป็นร้านเน็ต + เกมส์ (20 เครื่อง) + hotspot
                    -----------------------------------------
                    สเปก...
                    P.4 (478)
                    แรม 2 จิ้กกว่าๆ
                    บอร์ด 478 เน้น pci หลายช่อง
                    ups บ้านๆ ลายไทย
                    psu ติดเคส
                    การ์ดแลน เน้น realtek 10/100
                    (อุปกรณ์ที่ว่ามาซื้อใน OCZ ครับ ^^ ไม่เกิน 1500)
                    --------------------------------------
                    ลง...
                    ClearOS + ม.บู + frox + squid + firewall (ในร้านและ wifi)
                    อาศํยว่างบน้อย ไม่มีเงินไปซื้อ software สำเร็จรูป
                    เน้นทำเองงานนี้ต้องยกเครดิตทั้งหมดให้ เพื่อนพี่น้องใน linuxthai ที่ไม่เคยทิ้งกัน ^^
                    เน้ตผม 2 เส้น (เกมส์ + เน็ต)
                    เกมส์ 4/1 hinet
                    เน็ต 12/2 onnet
                    -----------------------------------

เบ็ดเสร็จ งานนี้หมดไปไม่ถึง 7 พัน

เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนพี่น้อง ใน UBNT คลับ...ครับ
                    อนาคตอยากจะเปลี่ยน hardware ใหม่หมดรองรับการใช้งานที่เพิ่มขึ้น
                    ตอนนี้เอาทุนคืนก่อน ผบ.บ่นทุกวัน 5555+
                    -------------------------------------
                    เพื่อนพี่น้อง ท่านใดที่กำลังจะเริ่มต้นทำ wifi
                    ชั่วโมงนี้ผมแนะนำ clearOS ครับเพราะ ง่ายสำหรับมือใหม่แบบผม
                    มีปัญหาก็มีเพื่อนพี่น้องตอบไว้หมดแล้วใน linuxthai แค่พยายามค้นหา
                    ผมลงใหม่เป็นร้อยรอบ สคริปต์แก้แล้วแก้อีก ให้มันเหมาะกับร้านเรามากที่สุด
                    มาให้กำลังใจครับ สู้ๆ พอจะให้คำแนะนำได้ครับ
                    สำหรับใครที่ต้องการจะทำแบบผม ...ขอได้ทุกอย่างรวมทั้ง สคริปต์ ไม่มีกั้ก ครับ......
                    ต้นหมดตังไป 7000 เฉพาะ software ได้แค่ Server เดียว พอดีว่าจำเป็นต้อง ใช้อ่ะครับ ลูกค้า รอกันเต็ม ก็เลยต้องรีบ ไม่มีเวลาศึกษา
                    แต่ก็นะ ไม่ค่อยได้ดั่งใจเท่าไร เหอๆ เดี่ยวหาPC เก่าๆ สักตัว เอามาเป็น อาจารย์ครับผม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ต้นมีความรู้แต่ วางระบบ แต่ Server นี่ กำลังศึกษาจากหน้าจออยู่ ยังไม่ได้ลงมือ ปฎิบัติเลย ^^

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                      นับถือในความพยายามครับ
                      ผมนี่ล้มเลิกตั้งแต่รอบ3ละครับ ไม่ไหว หัวจะระเบิด

Comment

• ถ้าไม่มีเวลา
                        ผมแนะนำ ..ไมโครติ้กครับ 450จี ครับ..
                        ตัวนี้ดี แจ่ม มีเลเยอ7 บิทตายสนิท .. โหลดบาล้านซ์ได้
                        รองรับยูสเซอร์ได้ 40-60 พร้อมกัน
                        เสียอย่างเดียว ไม่เก็บ log (ต้องซื้อเพิ่ม)

แบ้คอัพ ก้ง่าย
                        ออกตั๋ว ออกบัตร ได้หมด ...
                        จำกัดความเร็ว อยู่หมัด.....

ฟังก์ชั่นเยอะมาก

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          นับถือในความพยายามครับ
                          ผมนี่ล้มเลิกตั้งแต่รอบ3ละครับ ไม่ไหว หัวจะระเบิด
                          ผมก็งูๆ ปลาๆ ครับ
                          อาศัยที่ว่าเคยเล่น CC มาก่อน
                          พอมาจับ Clear แทบไม่ต่างเลย
                          มันสำคัญตรง เกร้ดเล็ก เกร็ดน้อย

สคริปต์ก็มีผู้ใจดีทำมาให้ศึกษาอยู่แล้ว
                          แค่มาปรับนิดหน่อย ก็โอเค แล้วครับ
                          สำหรับร้านเล้ก ๆ อิอิ

Comment

ถ้าไม่มีเวลา
                            ผมแนะนำ ..ไมโครติ้กครับ 450จี ครับ..
                            ตัวนี้ดี แจ่ม มีเลเยอ7 บิทตายสนิท .. โหลดบาล้านซ์ได้
                            รองรับยูสเซอร์ได้ 40-60 พร้อมกัน
                            เสียอย่างเดียว ไม่เก็บ log (ต้องซื้อเพิ่ม)

แบ้คอัพ ก้ง่าย
                            ออกตั๋ว ออกบัตร ได้หมด ...
                            จำกัดความเร็ว อยู่หมัด.....

ฟังก์ชั่นเยอะมาก
                            นั่นแหละครับ ไม่เก้บ log แต่ดูๆ แล้วต้นคงต้องใช้ อยู่ดีอ่ะครับ เอามาโหลดบาล๊าน เหอๆ

Comment

• Software Hotspot รอพี่ R มาดีกว่า เหอๆ พี่เค้าแน่นอน จริง

Comment

• ปูเสื่อรอความรู้

Comment

Working...
                                X