Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัจจุบันแบ่งการบริการ internet ทั่วๆไป 2 ประเภทใหญ่ๆดังนี้

1.สายร้านเกมส์ (multiwan) ใช้ CC,ClearOS(ต่อยอดมาจาก cc) ทำ ระบบนี้เน้นความเร็ว และการทำ cache เก็บ patch เกมส์ ฯลฯ ไม่มีระบบ Authen โดยใช้ script เพื่อแยกเน็ตแยกเกมส์ ให้แบ่งไปตามละสายอย่างชัดเจน (เช่น ppp1 เล่น net,ppp2 เกมส์) เพื่อไม่ให้เมื่อเล่นเน็ตแล้วไม่กระทบกับเกมส์ online ต่างๆ ราคาระบบนี้แพงกว่าครับ (แพงค่าวิชา,script,hardware)

2.Hotspot (Loadbalance) มี 2 ประเภท คือ ใช้ Hardware(Mikrotik) กับใช้ Linux

ใช้ hardware hotspot (mikrotik) จะมี scirpt load balance รองรับในตัวอยู่แล้ว และมีฟังชั่น hotspot มาให้สำเร็จเลย config ง่ายกว่า server เท่าตัว ดูแลง่าย แต่แตกต่างกับพวก server คือด้าน performance และ ระบบเก็บ log เหมาะสำหรับ user ที่ำมีไม่มาก (<300 user)

ใช้ linux ก็แบ่งหลาย distro เช่น Centos,ClearOS,Ubuntu,Debian,Redhat,Fedora ระบบนี้เน้น Bandwidth,Proxy,Load balance(รวมทุกอย่างไม่แบ่งแยก) เพื่อให้รองรับกับ user ที่บริการให้ได้มากที่สุด ต่างจากสายเกมที่ไม่มีระบบ cache เก็บ patch เกมส์ และ มีระบบ Authen ที่สมบูรณ์เพื่อสร้างหน้าจอ login , ขายบัตร , เก็บ (Log lightsquid) , ฯลฯ และต้องใช้การ์โแลนอย่างน้อย 2 ตัว (เนตขาเข้า กับ เนตขาออก) การเชื่อมต่อ internet ของ linux สามารถทำได้ทั้ง 2 แบบ คือ ต่อจาก router (ethX) หรือ ต่อ PPPoE bridge mode(pppX)
    *ระบบ Authen มีหลายตัวให้เลือกติดตั้ง เช่น SmileAuthen,Mini Hotspot,Prospro Authen!cation,Authen มบูรพา,phpmyprepaid,dalo radius โดยแต่ละตัวจะมีข้อดีข้อเสีย+ความยากง่ายในการติดตั้ง ที่นิยมตอนนี้จะเป็น Authen ที่สามารถติดตั้งแบบ auto script ได้ เช่น SmileAuthen,Authen!cation เนื่องจากติดตั้งง่ายแล้วยังมีระบบ การขาย เช่น บัตรต่างๆ , การ block user , กลุ่มลูกค้า , ความเร็วแต่ละกลุ่ม , ฯลฯ เพิ่มเติม
    แต่มีข้อเสียเพราะทุกตัวยังเป็นรุ่นพัฒนาต่อเนื่อง ซึ่งถ้าอยากได้บาง option ใหม่ๆ ก้ต้องไปหาตัว update แล้วติดตั้ง หรือแก้ไข เพิ่มเติมเอง และ ระบบ authen บางระบบก็ไม่สามารถใช้กับ linux บางตัว เวลาเลือกระบบ authen แล้วก็ต้องลง linux ตัวที่สามารถใช้งานกับระบบนี้ได้ด้วย

*ระบบ Load balance ที่ใช้กับ linux hotspot server มี 2 ประเภท คือ ใช้ software หรือ hardware
    - กรณีใช่ software จะใช้ script load balance โดยเฉพาะ(ไม่แยกเน็ตแยกเกมส์) หรือ software ที้ติดมาให้เลย (ClearOS multiwan)
    - กรณีใช้ hardware จะใช้อุปกรณ์ load balance โดยเฉพาะ ซึ่งจะดีกว่า software แน่นอนแต่ราคาสูง (rv042,QnO load balance,Mikrotik)

----
    ethX คือ การต่อแบบ รับเน็ตมาจาก Router อีกที สังเกตุง่ายๆคือ จะได้รับ ip เป็น local เช่น 192.168.1.xx และถ้าต้องการ forward port ต้อง fw port 2 ชั้น คือ fw port ตัวมันเอง และต้องเข้าไป fw port ใน router อีกที เรื่อง performance จะสู้แบบ ppp ไม่ได้ เพราะจะใช้ router ต่อเน็ต ทำให้ถา router ไม่ดี หรือราคาถูก จะ Hang หรือร้อนเร็วขึ้น (ภาระอยู่ที่ router เป็นหลัก)

pppX คือ การต่อ Dial-UP PPPoE จะได้รับ ip จริง เลย แต่ต้อง set router ให้เป็น bridge mode ก่อน เพื่อให้ สามารถใช้ pppoe ร่วมกันได้ ระบบนี้เป็นที่นิยมมาก เพราะ เมื่อต่อแล้วจะได้ ip จริง สามารถทำ forward port ได้เลย และ performace จะเสถียรกว่าระบบ router เนื่องจากภาระจะโยนมาให้ Server,Hardware ที่มี ram,cpu สูงกว่า router หลายเท่า ทำให้ router ไม่ Hang ง่าย และ ไม่เกิดปัญหา Session เต็ม แต่มีข้อเสียคือไม่สามารถเข้าไป config router ได้ขนาดที่กำลังเชื่อมต่อ pppoe อยู่

Load balance คือการกระจายข้อมูลไปหลายๆเส้น เท่าๆกัน เพื่อแบ่งเบาภาระไม่ให้ข้อมูลตก อยู่เส้นเดียว นิยมทำกับระบบ hotspot เพราะเนื่องจากเราหาสายเน็ตที่มี bandwidth ที่มีความเร็วสูงๆเส้นเดียวไม่ได้ เลยต้องเช่าหลายๆเส้นมาทำ load balance กัน

Multiwan ความหมายของร้านเกมส์คือ การแยกเน็ตแยกเกมส์ออกไปหลายๆเส้นอย่างชัดเจน เพื่อไม่ให้เกมและเน็ตใช้ปนกัน เช่น สาย1-2 ให้ออกเน็ต สาย 3 ให้ออกเกมส์อย่างเดียว ซึ่งสาย 3 ต้องมี ping time น้อยที่สุด (เกมจะได้ไม่ lag)
    Last edited by soravit; 30 Oct 2011, 15:12:46.

Comment

• ^^ แหล่ม Hotspot ต้นเดี่ยวทำแยกเน็ตแยกเกมส์ ท่าจะดี เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        ^^ แหล่ม Hotspot ต้นเดี่ยวทำแยกเน็ตแยกเกมส์ ท่าจะดี เหอๆ
        ต้องเป็น linux ClearOS ลง script แยกเน็ตเกมส์ แล้วก็ลงระบบ SmileAuthen

ยังไม่เคยลอง

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
          ลง...
          ClearOS + ม.บู + frox + squid + firewall (ในร้านและ wifi)
          อาศํยว่างบน้อย ไม่มีเงินไปซื้อ software สำเร็จรูป
          เน้นทำเองงานนี้ต้องยกเครดิตทั้งหมดให้ เพื่อนพี่น้องใน linuxthai ที่ไม่เคยทิ้งกัน ^^
          ------------------------------------
          เน้ตผม 2 เส้น (เกมส์ + เน็ต)
          เกมส์ 4/1 hinet
          เน็ต 12/2 onnet
          -----------------------------------

---------------------------------------

เบ็ดเสร็จ งานนี้หมดไปไม่ถึง 7 พัน

---------------------------------------
          เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนพี่น้อง ใน UBNT คลับ...ครับ
          อนาคตอยากจะเปลี่ยน hardware ใหม่หมดรองรับการใช้งานที่เพิ่มขึ้น
          ตอนนี้เอาทุนคืนก่อน ผบ.บ่นทุกวัน 5555+
          -------------------------------------
          เพื่อนพี่น้อง ท่านใดที่กำลังจะเริ่มต้นทำ wifi
          ชั่วโมงนี้ผมแนะนำ clearOS ครับเพราะ ง่ายสำหรับมือใหม่แบบผม
          มีปัญหาก็มีเพื่อนพี่น้องตอบไว้หมดแล้วใน linuxthai แค่พยายามค้นหา
          และทำความเข้าใจเยอะๆ ..
          ผมลงใหม่เป็นร้อยรอบ สคริปต์แก้แล้วแก้อีก ให้มันเหมาะกับร้านเรามากที่สุด
          ------------------------------------
          มาให้กำลังใจครับ สู้ๆ พอจะให้คำแนะนำได้ครับ
          สำหรับใครที่ต้องการจะทำแบบผม ...ขอได้ทุกอย่างรวมทั้ง สคริปต์ ไม่มีกั้ก ครับ......

ของผมใช้
          ลง...
          CentOS + ม.บู + frox + squid + firewall (wifi)
          อาศํยว่างบน้อย ไม่มีเงินไปซื้อ software สำเร็จรูป
          เน้นทำเองงานนี้ต้องยกเครดิตทั้งหมดให้ เพื่อนพี่น้องใน linuxthai ที่ไม่เคยทิ้งกัน ^^

ผมการศึกษา จาก linuxthai เหมือนกันนะครับ

Comment

• wifi ก็มีคนเล่นนะครับเกมส์
            ส่วนใหญ่จะเป็น สายขายของ ตั้งร้าน ไรประมาณนั้น
            แต่แนว shooting ยังไม่ได้ลองแหะ ปิงจะเยอะหรือเปล่า ???

Comment

• อยากเปลี่ยนจาก Rocket m2 เป็น PicoStation จัง *-* มี2ตัวแหนะ

(รูปหาย เชิฟ ob.tc ล่ม เน็ตโดนตัด เห้ออเศร้าใจ)

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                อยากเปลี่ยนจาก Rocket m2 เป็น PicoStation จัง *-* มี2ตัวแหนะ

(รูปหาย เชิฟ ob.tc ล่ม เน็ตโดนตัด เห้ออเศร้าใจ)
                คิดเปลี่ยนมะไหร่บอกกานมั่งนะคราบผมกำลังหา ๆ มาลองวิชาอยู่พอดี ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  อยากเปลี่ยนจาก Rocket m2 เป็น PicoStation จัง *-* มี2ตัวแหนะ

ทำไมอยากเปลี่ยนล่ะครับ rocket ไม่ดีกว่าหรอครับ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ทุกท่าน ครับ ถ้าต้น จะ WDS AirMAX 12 ตัว ต้องทำยังไงหว่า.... มันมีช่องให้ไม่พอ แฮะ
                    save ค่า config ลงมา
                    ใช้ Notepad แก้ไฟล์ (เพิ่ม MAC เข้าไป)
                    อัพไฟล์ config กลับไปที่ตัว UBNT ครับ

ใช้วิธีนี้ใส่ MAC เวลาจะ WDS เกิน 6 ตัวครับ

Comment

• ผมก็เปิดร้านเกมเหมือนกันครับ ใช้ ClearOS แต่wifi ผมแยกมาอีกเครื่องโดยใช้ CentOS+PHPWIFI

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
                        ทำไมอยากเปลี่ยนล่ะครับ rocket ไม่ดีกว่าหรอครับ
                        เบื่อๆเรื่อง 2 เสาแล้วครับ

ผมว่าหา Pico Station พอดีผมมีเสา Panel เหลืออยู่ 4 เสา ใส่ 1:1 เลยดีกว่า
                        ยิงแต่ละมุมไปเลย แถวนี้ไม่มีใครเล่น N300 เลยครับ มีแต่ D-Link DWA-125 N150 ทั้งนั้น

Comment

• ยังไม่เคยลองพาแนลเลยครับ
                          ยังไงถ้าเปลี่ยน ช่วยรีวิวด้วยเน้อครับ อิอิ

Comment

• Rocket M2
                            เครื่อง 1 มีUSB ประกันหมด 31/08/11 (*ประกันหมดแล้ว ของเพิ่งเคลมตัวใหม่มาเดือน 26/07/11)
                            เครื่อง 2 (ล๊อตใหม่ไม่มี USB) ประกันหมด 15/08/12

อยากปล่อย1คู่ 4,500.- ครับ มีใครสนป่าวครับ บ่นไว้ก่อนสนใจจะปลดเครื่องลงให้ครับ
                            กล่องครบ POE24 เข็มขัดรัดเครื่องเหลือ 1 อัน
                            Last edited by CXSORIOUS; 30 Oct 2011, 21:16:03.

Comment

• ขอสอบถามครับ มีปัญหาเรื่องการเข้าไปตั้งค่าในตัว Air grid M5 ครับ คือตอนนี้ไม่สามารถเข้าไปตั้งค่าในตัว Air grid เนื่อง จากทำ Air grid เป็นฺBridge เพื่อเชื่อมต่อไปยังเร้าเตอร์ เพื่อจะเข้าไปเซ็ทค่าที่ตัวเร้าเตอร์ตัวเดียว แต่ตอนนี้เชื่อมต่อเน็ตไม่ได้เลยจะเข้าไปตั่งค่า Ari grid ให้เหมือนเดิม แต่เข้าหน้า login ไม่ได้ แต่เข้าตัวเร้าเตอร์ได้ที่จะต่อได้ จึงสอบถามว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับที่จะเข้าไปตั้งค่าในตัว Air grid และถ้าจะเซ็ทค่า เร้าเตอร์ให้ทำงานในโหมด Router แทนตัว Air gird นั้นใช้วิธีไหนดีครับ เป็นระบบของ wifi-net ของ TOT ครับ และเราสามารถนำสาย Lan จาก Air grid เสียบเข้า คอมโดยตรงได้เลยไหมครับ ขอบคุณ พี่ๆ ไว้ล่วงหน้าเลยครับ
                              Attached Files

Comment

• ไม่รู้มีคนถามแล้วยังนะครับ
                                ระหว่าง nano loco เมื่อเทียบกับ alfa comfast เนี่ย
                                เจ้า nano loco เหนือกว่าใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                                X