Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทุกท่าน ครับ ท่านใดมี Switch HUB 4 Port เหลือให้ต้นมั่ง จะเอามาต่อ หลัง Server สักหน่อย แบบว่า มันต้องเปิด 24 ชั่วโมงนะครับ

24 ชั่วโมงทุกวัน ไม่ใช่เปิดครบ 24 ชั่วโมงแล้วดับนะ เหอๆ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
      ขอยกเลิกการขายนะครับ ขอโทษทุกคนด้วยนะครับ

(เซงเลย 555 อยากได้ Mikcrotik)

เหอๆ ต้นเองก็จะเอา Mikcrotik มาโหลดบาล๊านเซ่ ก่อนแล้ว ยิงเข้า Server อ่ะครับ ไม่มีตังซื้อ การ์ดแลนละ ตัวหรูๆแพงเกิน ใช้ TP-link ก็เปิดนานไม่ได้ เดี๋ยวเน่า
      หา 450 มาโหลดบาล๊านเซ่กันก่อนแล้วยิงเข้า Authen จัดการต่อดีกว่า

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        เหอๆ ต้นเองก็จะเอา Mikcrotik มาโหลดบาล๊านเซ่ ก่อนแล้ว ยิงเข้า Server อ่ะครับ ไม่มีตังซื้อ การ์ดแลนละ ตัวหรูๆแพงเกิน ใช้ TP-link ก็เปิดนานไม่ได้ เดี๋ยวเน่า
        หา 450 มาโหลดบาล๊านเซ่กันก่อนแล้วยิงเข้า Authen จัดการต่อดีกว่า
        ใช้ RB750 โหลดบาล๊านไม่ได้หรอคุณต้นถูกกว่า 450 แล้วค่อยเข้า sever หรือไม่ก็โหลดบาล๊านบน sever เลย แบบไหนดีกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
          ใช้ RB750 โหลดบาล๊านไม่ได้หรอคุณต้นถูกกว่า 450 แล้วค่อยเข้า sever หรือไม่ก็โหลดบาล๊านบน sever เลย แบบไหนดีกว่ากันครับ

750 ก็ได้ครับ ถูกดี มีG ตามท้ายก็แหล่ม 750 ค่าตัวของมัน อยู่ราวๆ 2200 ไม่เกินนี้ เคยเห็ย 1900 ด้วยนะ แต่ถ้า ซื้อการ์ดแลน intel Dual Port ที่ดีๆ ตัวนึงถูกๆ ก็ล่อไป 1450 ละ ต้องใช้ 2 ใบขึ้นไป จะได้ 4 รู เข้า 3 ออก 1 ใช้ lan onboard ไม่ค่อยได้เรื่องอ่ะครับ( อ่านจากเว็ป ไทยลีนุ๊กซ์ ) สู้ ซื้อ 750 มาดีกว่าครับผม เผื่อ Server พัง ตัว 750 มันก็ จัดการ Hotspot ได้ แต่ User มากๆ มันก็ไม่ไหว เหมือนกันอ่ะครับ

จากที่ศึกษานะครับ ยังไม่เคยสัมผัส Mikrotic เลย เดือนหน้านี้ได้ลองละ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            750 ก็ได้ครับ ถูกดี มีG ตามท้ายก็แหล่ม 750 ค่าตัวของมัน อยู่ราวๆ 2200 ไม่เกินนี้ เคยเห็ย 1900 ด้วยนะ แต่ถ้า ซื้อการ์ดแลน intel Dual Port ที่ดีๆ ตัวนึงถูกๆ ก็ล่อไป 1450 ละ ต้องใช้ 2 ใบขึ้นไป จะได้ 4 รู เข้า 3 ออก 1 ใช้ lan onboard ไม่ค่อยได้เรื่องอ่ะครับ( อ่านจากเว็ป ไทยลีนุ๊กซ์ ) สู้ ซื้อ 750 มาดีกว่าครับผม เผื่อ Server พัง ตัว 750 มันก็ จัดการ Hotspot ได้ แต่ User มากๆ มันก็ไม่ไหว เหมือนกันอ่ะครับ

จากที่ศึกษานะครับ ยังไม่เคยสัมผัส Mikrotic เลย เดือนหน้านี้ได้ลองละ ^^
            อ๋อครับ ผมคิดว่าแค่เอามาบาร์ลานเฉยๆ เผื่อ sever พังด้วยใช่มั้ย ^^

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
              อ๋อครับ ผมคิดว่าแค่เอามาบาร์ลานเฉยๆ เผื่อ sever พังด้วยใช่มั้ย ^^
              รอคุณพี่ 323 WiFi4you เปิดร้าน เหอๆ สั่งของ ขึ้นมาเชียงใหม่ เยอะแน่ ^^

Comment

• Server ตัวเดียว all in one

รวมเน็ททำได้ทุกอย่าง

Comment

แบบนี้เวลาอัพไฟล์ Config เราต้อง เสียบสายแลน รึป่าวอ่ะครับ ไม่เคยทำแฮะ ตัวเก่าตัวแรกที่บ้าน 5.2 อยู่เลย เดี่ยวเอามาทำ 5.3 บ้างละ นิ่งๆ
                  ไฟล์ config ขนาดนิดเดียวเอง
                  อัพผ่าน Wireless ก็ได้มั้ง
                  แต่ FW คนละรุ่น ไฟล์ config อาจไม่ตรงกัน ควรระวังด้วย
                  จะให้ดี อัพเป็นรุ่นเดียวกันให้หมด จะได้ไม่เผลอไปอัพผิด

Comment

• Originally posted by olezaza View Post
                    ขอบคุณมากครับ จะลองเข้าไปตั้งค่าคืน พอดีจะทำForword port และเซ็ทค่า Host DNS ที่ตัว Ari gaid TOT พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
                    ทำได้ครับ ถ้ารู้ Password เข้าไปแก้ค่า PPPoE ได้ ก็เท่ากับทำ Forward Port ได้นั่นแหละ

Dynamic DNS น่าจะทำที่ AirGrid ตัวเดียวดีกว่า
                    ถ้าในวง Network เดียวกันมีอุปกรณ์หลายตัวอัพไปที่ DDNS เดียวกัน
                    จะกลายเป็นว่าแย่งกันอัพ ไม่มีประโยชน์เท่าไหร่

เคยเซ็ทแล้ว ทำตามแบบที่ 1 ครับ ทำ FW และ DNS ( xxxx.dyndns.org) ทั้ง 2 ตัว พอป้อน Host ผ่าน IE แล้ว ดันเข้าหน้า login Air grid เลยงง ว่าไม่ไปเข้าที่ port ที่เรา FW ไว้ เลยไม่รูว่าต่อถูกหรือไม่
                    คาดว่าท่านยังงงว่าทำไมต้อง Forward Port
                    ลองหาอ่าน แล้วพยายามทำความเข้าใจดูก่อน

ที่ท่านป้อน Host แล้วเจอหน้า AirGrid เพราะท่านเรียก WAN IP ทาง port 80
                    ผลที่ได้คือจะเจอหน้า Login ของ AirGrid ถูกต้องแล้วครับ

Comment

• ช่วยหน่อยครับรีคอนฟิคใหม่โหมดAuto/Adjust/to/EIRP Limit กดอออกไม่ได้คับ เป็นสีเทาๆๆ ใครพอจะมีวิธีปลดมันออกบอกผมหน่อยครับ

Comment

คิดว่า คงปล่อย เป็น AP ธรรมดา แล้ว Allow MAC น่าจะได้เน๊อะ 12 ตัวที่เหลือก็จัดการให้มัน เป็น Station ไป จริงๆ ไม่ต้อง Allow ก็น่าจะได้ เพราะที่คิดไว้คือ
                        เอา 5G แล้ว เปิด Airmax ซึ่ง Airmax คนธรรมดา ไม่ใช้ อยู่แล้ว ถึงจะใช้ร่วมกับเรา เค้า ก็ ต้อง ซื้อแพ็คเก็จ จากเราอยู่ดี

แต่ Base มันต้อง 2 ตัวอยู่ แล้วครับ AirMax กับ ธรรมดาทั่วไป หุหุ
                        Base 2 ตัว
                        ถั่วต้วมนะค๊าาาาาาาาาาาาาบ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          Rocket M2
                          เครื่อง 1 มีUSB ประกันหมด 31/08/11 (*ประกันหมดแล้ว ของเพิ่งเคลมตัวใหม่มาเดือน 26/07/11)
                          เครื่อง 2 (ล๊อตใหม่ไม่มี USB) ประกันหมด 15/08/12

อยากปล่อย1คู่ 4,500.- ครับ มีใครสนป่าวครับ บ่นไว้ก่อนสนใจจะปลดเครื่องลงให้ครับ
                          กล่องครบ POE24 เข็มขัดรัดเครื่องเหลือ 1 อัน
                          สนใจครับ จองก่อนได้บ่

Comment

• ตัว Main โหมด station WDS ตัว site เป็น AP WDS ได้มั้ยครับ เคยเห็นแต่ ตัว Main เป็น AP WDS

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                              รบกวนขอ file หน่อยครับ ทำไมผมไม่มีแบบวัน
                              เด๋วส่งให้ครับ

Comment

• สอบถามหน่อยคับ
                                สายแลนเส้นแรก จาก Router เข้ากล่อง POE ช่อง Lan ความยาว 11 เมตร
                                สายแลนเส้นสอง จาก POE เข้า RocketM2 ช่อง POE ความยาว 20 เมตร

RocketM2 ไฟขึ้นแค่ 2 ดวงแรก ไม่สามารถปล่อย wifi ได้
                                ลองเชคสายทั้งสองด้วยการลองไปต่อRouter เล่น Net ได้ไม่มีปัญหา
                                แล้วสายเป็นสายใหม่จากกล่องเลยคับ ยี่ห้อ AMP

ก็เลยลองเปลี่ยนสายเส้นที่ 2 ความยาว 10 เมตร
                                ใช้งานได้ทุกอย่างคับ ปล่อยสัญญาณได้

สายเส้นที่ 2 ยาวไปมั้ยคับ 20 เมตร

Comment

Working...
                                X