Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ubi ก็มีจิตใจของมัน ว่าแต่จะหาคู่ให้มันให้จู๋จี๋กัน เจ้าของก็แย่555

Comment

• มีโปรแกรมช่วยติดตั้ง P2P มาฝากคับ สำหรับท่านที่ต้องการทำ p2p ไกลๆ แล้วไม่รู้ความสูงของพื้นดิน
      http://www.alphimax.com/ptp?display=...=1320403460.28

http://www.alphimax.com/ptp

Comment

• หวัดดีครับท่านๆ
        OMG!! หายหน้าไปทำโปรเจ็คเรียนให้มันจบๆกลับมาอีกทีปาไปหน้า 256 แล้ววว
        กำลังทะยอยนั่งอ่านจากหน้าล่าสุด 9x ไปเรื่อยๆ T T

Comment

• ผม คิดว่าจะติด Loco M2 เป็น ตัวรับ แล้วใช้ Bullet M2 เป็นตััวส่ง ที่ สถานีที่ 2 จะ Work ไหมครับ

จะได้ B/W ที่สูงขึ้นไหม

ตอนนี้ใช้แค่ Bullet M2 ทำ AP WDS B/W เต็มจน Ping พุ่ง สูง อ่า จะแก้ ได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            ubi ก็มีจิตใจของมัน ว่าแต่จะหาคู่ให้มันให้จู๋จี๋กัน เจ้าของก็แย่555
            Likeee 5 5 5

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
              ผม คิดว่าจะติด Loco M2 เป็น ตัวรับ แล้วใช้ Bullet M2 เป็นตััวส่ง ที่ สถานีที่ 2 จะ Work ไหมครับ

จะได้ B/W ที่สูงขึ้นไหม

ตอนนี้ใช้แค่ Bullet M2 ทำ AP WDS B/W เต็มจน Ping พุ่ง สูง อ่า จะแก้ ได้ไหมครับ
              ลอง Login เช็คดูกราฟ BL อีกทีว่าใช้ Throughput หมดเลยหรอ
              แบบนั้นน่าจะต้องใช้งาน Streaming/ดึงไฟล์แล้วมั้ง

ติดตั้ง AP WDS ไปกี่ตัวหว่า
              ถ้า Throughput ไม่ครบ 150 Mbps
              แก้ไขโดยการปรับตำแหน่งของ AP แต่ละตัวให้ดีขึ้น แล้วเช็ค Throughput ให้ได้ใกล้เคียง 150 มากที่สุดครับ

ถ้า Throughput ยังเหลือเยอะ
              แปลว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ Wireless
              ต้องลองเช็ค Server ดู

เพิ่ม AP = เพิ่ม Throughput ในระบบ
              คิดคร่าวๆ 1T1R ตัวละ 150 Mbps,2T2R ตัวละ 300 Mbps

ถ้าจะซื้อ Loco มา WDS กับ BL แล้วเพิ่ม BL
              ซื้อ RK พร้อม Loco เอามา WDS แล้วจับ BL ไปอยู่ปลายดีกว่า
              Last edited by NeoXeoN7; 4 Nov 2011, 20:06:21.

Comment

• จะรวมเน็ตใช้กับข้างบ้าน mikrotik หรือ qno ใช้ง่ายกว่ากันครับ

มี pico อยู่แล้ว ต่อแบบนี้
                โมเดมสองตัว -> Loadbalance -> Pico

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วใช่มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by AM View Post
                  จะรวมเน็ตใช้กับข้างบ้าน mikrotik หรือ qno ใช้ง่ายกว่ากันครับ

มี pico อยู่แล้ว ต่อแบบนี้
                  โมเดมสองตัว -> Loadbalance -> Pico

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วใช่มั้ยครับ
                  mikrotik เซ็ตยากกว่าทุกตัว เพราะต้องหา script loadbalance ให้มันทำงาน แต่มันก็ไม่ใช่อุปกรณ์ที่ทำ load balnace โดยเฉพาะก็เลยไม่อยากแนะนำ แต่ราคาถูก
                  QNO ออกมาฆ่าตัว RV042 ชัดๆ เรื่อง Session และ load balance Algorithm แต่เซตง่ายคล้ายๆ rv042(ก็มัน base on rv042) แต่ราคาสูงลิ่วววว
                  RV042 ใช้ได้ดีเลยทีเดียว เซ็ตง่ายมาก(เวบสอนมีเยอะ) ราคาน่าจับมาใช้ ก็เลยเป็นที่นิยมกันตอนนี้

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                    มีโปรแกรมช่วยติดตั้ง P2P มาฝากคับ สำหรับท่านที่ต้องการทำ p2p ไกลๆ แล้วไม่รู้ความสูงของพื้นดิน
                    http://www.alphimax.com/ptp?display=...=1320403460.28

http://www.alphimax.com/ptp
                    ปกติใช้แต่ Air link

Comment

mikrotik เซ็ตยากกว่าทุกตัว เพราะต้องหา script loadbalance ให้มันทำงาน แต่มันก็ไม่ใช่อุปกรณ์ที่ทำ load balnace โดยเฉพาะก็เลยไม่อยากแนะนำ แต่ราคาถูก
                      QNO ออกมาฆ่าตัว RV042 ชัดๆ เรื่อง Session และ load balance Algorithm แต่เซตง่ายคล้ายๆ rv042(ก็มัน base on rv042) แต่ราคาสูงลิ่วววว
                      RV042 ใช้ได้ดีเลยทีเดียว เซ็ตง่ายมาก(เวบสอนมีเยอะ) ราคาน่าจับมาใช้ ก็เลยเป็นที่นิยมกันตอนนี้
                      ขอบคุณครับ งั้นคงจัด QNO มาลองดู

Comment

• ขอบคุณครับ

คือเสาแรก RK M2 เป็น AP WDS ครับ ต่อสายครับ

คนเกาะ 10 คนไม่อืดครับ โหลดไฟล์ หรืออะไร

แต่ เสาสอง Bullet M2 AP WDS มาจากตัวแรก

คนเกาะ 5-6 คน เล่นเน็ต ก็ Ping พุ่งจน Time out แล้วครับ

ความแรง -65dbm ครับ

เลยจะแก้โดย ซื้อ Loco M2 มารับจาก RK M2 แล้ว ปล่อยทางสายให้ Bullet ปล่อยต่อ ออกอีกทีนึง แบบนี้จะีไหม

ต้อง Set Mode ไหนครับ

เสาแรกคง เป็น AP ธรรมดานะ ไม่ใช่ AP WDS

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                          ขอบคุณครับ

คือเสาแรก RK M2 เป็น AP WDS ครับ ต่อสายครับ

คนเกาะ 10 คนไม่อืดครับ โหลดไฟล์ หรืออะไร

แต่ เสาสอง Bullet M2 AP WDS มาจากตัวแรก

คนเกาะ 5-6 คน เล่นเน็ต ก็ Ping พุ่งจน Time out แล้วครับ

ความแรง -65dbm ครับ

เลยจะแก้โดย ซื้อ Loco M2 มารับจาก RK M2 แล้ว ปล่อยทางสายให้ Bullet ปล่อยต่อ ออกอีกทีนึง แบบนี้จะีไหม

ต้อง Set Mode ไหนครับ

เสาแรกคง เป็น AP ธรรมดานะ ไม่ใช่ AP WDS
                          ระยะ***งจากเสาหลักเท่าไรครับ แต่ถ้าเปิดแอร์แมก เสาหลักก็เกาะไม่ได้เลยสิครับ แต่ถ้าปิดแอร์แมกเพิ่ม Loco M2 ไปไม่ดีขึ้นแน่เลย รอผู้รู้มาช่วยตอบอีกทีครับ อิอิ สงสัยระยะ***งเฉยๆๆ

Comment

• ระยะ ห่ าง

300 เมตร เปิด AirMAX ไม่ได้นะ คนเขาเกาะตัวแรก ครับ

Comment

• Originally posted by AM View Post
                              ขอบคุณครับ งั้นคงจัด QNO มาลองดู
                              มา review ให้ดูอีกก็ได้นะคับ อยากชมความแรง Qno

Comment

• ใครมีชุด RKM2 ต้องการปลดประจำการ ส่งมาทางผมได้เน้อกำลังอยากไป Ubi มั่ง ^^

Comment

Working...
                                X