Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเป็นของ 2hand จาก ตปท. ของท่าน ball น่าสนใจเหมือนกันแต่ต้องรอนิดนึง อิอิ

http://www.overclockzone.com/forums/...er-refurbished

ไม่เล่นของใหม่สดๆซิงๆไปเลยเหรอท่าน
    Last edited by soravit; 5 Nov 2011, 04:15:10.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
      ถ้าเป็นของ 2hand จาก ตปท. ของท่าน ball น่าสนใจเหมือนกันแต่ต้องรอนิดนึง อิอิ

http://www.overclockzone.com/forums/...er-refurbished

ไม่เล่นของใหม่สดๆซิงๆไปเลยเหรอท่าน
      ก็ว่าจะไปถอยมือ 1 เหมือนกันครับ แต่ตัวครูยังมะออกเลยเป่าประกาศดูมือ 2 ไปก่อน

Comment

• ผมขอถามหน่อยนะครับ

ผมต้อง Set Mode ไหนถึงจะให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด เปิด AirMAX ไม่ได้นะครับ

Main เป็น Rocket M2 (10.0.1.100) ต้องเป็น Mode ไหนครับ AP , AP WDS ต่อออกจาก Server (10.0.1.1)

ตัวที่ 2 อยู่บ้าน หลังที่ 2 ผมเอง

เป็น Loco M2 (ตัวนี้เอาไว้รับอย่างเดียวครับ รับแล้วปล่อยให้อกตัวคือ) Bullet M2 (10.0.1.200)

อยากทราบว่า Loco M2 ต้องตั้ง Mode อะไรครับเป็น Client หรือยังไง ส่วน Bullet ต้องตั้ง Mode อะไรครับ Set IP แบบไหนครับ -*-

ที่ ซื้อ Loco M2 มาเพิ่มเพราะต้องการเพิ่ม B/W ครับ ทีแรกใช้ AP WDS มันไม่ Work

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
          ระยะ ห่ าง

300 เมตร เปิด AirMAX ไม่ได้นะ คนเขาเกาะตัวแรก ครับ
          ผมว่าเปิด AirMAX คอมแถวนั้นคงเกาะไม่ติดครับ ถ้าไม่รองรับ AirMAX ^^

Comment

• ถ้าเราเปิด airmaxคนที่รับได้ก็พวก รองรับ airmax

ถ้าทำผสมกัน
            ตัวปล่อย ให้โน๊ตบุคเกาะ เป็น ap ธรรมดา
            ตาัวปล่อย airmax ก็ 5Ghz ไปเลยหาคนเล่นน้อย

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
              ผมขอถามหน่อยนะครับ

ผมต้อง Set Mode ไหนถึงจะให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด เปิด AirMAX ไม่ได้นะครับ

Main เป็น Rocket M2 (10.0.1.100) ต้องเป็น Mode ไหนครับ AP , AP WDS ต่อออกจาก Server (10.0.1.1)

ตัวที่ 2 อยู่บ้าน หลังที่ 2 ผมเอง

เป็น Loco M2 (ตัวนี้เอาไว้รับอย่างเดียวครับ รับแล้วปล่อยให้อกตัวคือ) Bullet M2 (10.0.1.200)

อยากทราบว่า Loco M2 ต้องตั้ง Mode อะไรครับเป็น Client หรือยังไง ส่วน Bullet ต้องตั้ง Mode อะไรครับ Set IP แบบไหนครับ -*-

ที่ ซื้อ Loco M2 มาเพิ่มเพราะต้องการเพิ่ม B/W ครับ ทีแรกใช้ AP WDS มันไม่ Work
              ตัวแรกเป็น AP ธรรมดา ตัวสองเป็น Client ธรรมดา

Comment

• ^
                ท่านแล้วตัว 3 หล่ะครับ

ตัว Bullet

Comment

^
                  ท่านแล้วตัว 3 หล่ะครับ

ตัว Bullet
                  อ้าวลืมแหะๆ นึกว่าตัวที่ 3 ท่านลงตัวแล้ว

ตัวที่ 3 คือกระจายสัญญานใช่ไหมครับ เป็นคลื่น 2.4 ต่อโอมนิ

งั้นต้องไล่ใหม่ ตัวแรก ตั้ง FIX IP10.0.1.100 แต่ปิด DHCP server
                  ตัวสอง FIX IP10.0.1.200 รับสัญญานจาก SSID ตัวแรก แต่ปิด DHCP server
                  ตัวสาม FIX IP10.0.1.252 ? แต่ปิด DHCP server ตั้งโหมด AP แต่ปิด DHCP server
                  (ระวัง ip ที่ fix ไว้จะชนกับระบบนะครับ ต้องตั้งหลบ,ทุกตัวปิด DHCP Server หมดแล้วนะ)
                  แผนผัง
                  [rk2 AP1]-----wifi-------)))) ((([loco Client SSID "AP1"]-lan-[bullet AP2])))))))))

network: bridge ทุกตัว

จุดที่ลูกค้าต่อได้คือ AP1,AP2 คือจะมาเกาะที่ rk2,bullet
                  ส่วน loco ไม่ได้ปล่อยสัญญาน แต่ใช้เป็นสะพานเชื่อมสัญญานส่งต่อให้ bullet AP2
                  ปล.ถ้า WDS ทั้ง 3 ตัว ระบบจะหน่วงขึ้นครับ แต่ระบบแบบนี้น่าจะลดความหน่วงได้นิดนึง

ปล.เป็น2.4Ghz มันก็มีสัญญานรบกวนมากนิดนึง (มาจาก WiFi ตามบ้านคนอื่นมากวน) ให้ดันกำลังส่งตัว RK,Bullet เต็มครับ ถ้ามันนิ่งๆแล้วค่อยลดกำลังส่ง Loco ดู

speedtest ช่วง rk-loco , loco-bullet แล้วลองปิงไปหา serverตลอด สังเกตุว่าปิงมันพุ่งเป็น 1000 ไหม ถ้าอยู๋ช่วง 10-50 พอใช้ได้ครับ
                  Last edited by soravit; 5 Nov 2011, 18:30:17.

Comment

• ขอบคุณครับ เดี๋ยว ของมาจะลองอีกทีนึง

ใช่เลยครับ ตามท่าน ด้านบน ผมต้องการแบบนั้นแหละ เอา Loco มาเชื่อมให้ Bullet โดยในระบบไม่มีการ WDS ครับ

Comment

• ช่วยวิเคราะห์อาการนี้ให้ทีครับ
                      ลองทุกอย่างอาการเหมือนเดิม
                      เปลี่ยนเสาก็แล้ว .... เข้าหัวแลนใหม่ แท้หมด
                      สัญญาณ 4 ขีด 5 ขีด แต่ connect ไม่ติด
                      ตัวนี้เป็นตัวที่ถอยมาใหม่
                      ใช้เสา 10 omni + 12 omni -------- เป็น วันดีคืนดีก็ไม่เป็น
                      ใช้เสา 9indoor + 12 omni --------- ก็เป็น เมื่อก่อนไม่เป็น
                      รีเซ็ต เหมือนเดิมตอนแรกที่ยังไม่เกิดปัญหาก็ไม่ได้
                      กลุ้มมากเลยตอนนี้ - -*
                      ของเจ้าอื่น 1-2 ขีด รับได้สบาย
                      มันซวยไรของผมครับ .....

ใครเจออาการแบบผม ช่วยทีครับ
                      ขอบคุณทุกท่านที่มาเสนอแนะครับ ยอมรับครับว่ากลุ้ม....
                      Last edited by hitzrer; 5 Nov 2011, 20:39:34.

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                        ช่วยวิเคราะห์อาการนี้ให้ทีครับ
                        ลองทุกอย่างอาการเหมือนเดิม
                        เปลี่ยนเสาก็แล้ว .... เข้าหัวแลนใหม่ แท้หมด
                        สัญญาณ 4 ขีด 5 ขีด แต่ connect ไม่ติด
                        ตัวนี้เป็นตัวที่ถอยมาใหม่
                        ใช้เสา 10 omni + 12 omni -------- เป็น วันดีคืนดีก็ไม่เป็น
                        ใช้เสา 9indoor + 12 omni --------- ก็เป็น เมื่อก่อนไม่เป็น
                        รีเซ็ต เหมือนเดิมตอนแรกที่ยังไม่เกิดปัญหาก็ไม่ได้
                        กลุ้มมากเลยตอนนี้ - -*
                        ของเจ้าอื่น 1-2 ขีด รับได้สบาย
                        มันซวยไรของผมครับ .....

ใครเจออาการแบบผม ช่วยทีครับ
                        ขอบคุณทุกท่านที่มาเสนอแนะครับ ยอมรับครับว่ากลุ้ม....
                        ระยะเท่าไหร่ครับ ของผมก็เป็น NB Acer เชื่อมต่อกับจุดที่ 1 ในระยะ เกือบกิโล มี 1-2 ขีดรับได้ปกติ ลองเอาไปเชื่อมต่อกับ จุดที่2ในระยะประมาณ 300 เมตร อาการแบบนี้เลยแต่่พอลองย้ายไปอีกจุดก็ได้

Comment

• นี่เลยครับ สไตล์นี้ครับwdsairmaxmode.jpg

Comment

• ที่ผมสงสัยคือ ก่อนหน้านี้มีนไม่มีปัญหาเลย
                            ทั้งที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
                            ทั้งระยะ ใต้เสา และระยะไม่ถึง 1 กิโล

เร่มท้อ แต่ไม่ถอย

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                              ที่ผมสงสัยคือ ก่อนหน้านี้มีนไม่มีปัญหาเลย
                              ทั้งที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
                              ทั้งระยะ ใต้เสา และระยะไม่ถึง 1 กิโล

เร่มท้อ แต่ไม่ถอย
                              ภาคส่งwireless ของ notebook น่าจะเริ่มเก่าแล้วรึเปล่า กำลังเลยตกบ้าง?
                              หรือwireless แถวนั้นเริ่มเยอะขึ้น สัญญานรบกวนมากขึ้นระยะสั้นลง?

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                ภาคส่งwireless ของ notebook น่าจะเริ่มเก่าแล้วรึเปล่า กำลังเลยตกบ้าง?
                                หรือwireless แถวนั้นเริ่มเยอะขึ้น สัญญานรบกวนมากขึ้นระยะสั้นลง?
                                ไม่ขี้เหล่ เท่าไหร่ครับ โน๊ตบุ้ค
                                เจ้าอื่น รับได้หมดนะ
                                แต่ของตัวเองรับไม่ได้ซะงั้น

กำ ตอนนี้ไม่โชว์ ssd ซะงั้นนน
                                ยังไม่ได้ทำไรเลยน้าาาาาา - -*
                                อะไรเสียกันแน่

Comment

Working...
                                X