Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• channel shiffing Notebook รับไมไ่ด้ครับ scan ไม่เจอเลย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      วันนี้ลอง ให้ Rk อีกตัวที่อยู๋ในกล่องเดียวกัน ตั้งติดกัน อีกตัว ch auto ตัวเดิมมันช่อง 11 แต่อีกตัวมันมาใกล้ ๆ กันเลย 10 สัญญาณนิ่งดีมาก เหอ ๆ ไหง๋เป็นงั้นหว่า

ผมก็สงสัยมาสักพักแล้วครับ เพราะตอนนี้ใช้ Rocket chanel1 เหมือนกันกับ ทั้งสองตัว ก็นิ่งๆดี พอดีผมให้rocket หา auto เองแล้วค่อย fix ทีหลัง

Comment

• ถามหน่อยครับ คือผมตั้งไว้ 40ghz แล้วจะทำยังไงถึงจะใช้ channal 13 ได้ครับ เพราะเห็นตัว rk มีให้เลือกแค่ 1-11 เอง

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
          channel shiffing Notebook รับไมไ่ด้ครับ scan ไม่เจอเลย
          ครับผม ได้ยังหว่าาา ปกติ speed มันน่าจะดีกว่านี้ เพิ่งเคยเจอปัญหานี้เห้อออ

สงัสยต้องลงแรง reset แล้ว test ทีละช่วงแล้วละ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
            ระยะไม่ถึง 1.3 ครับ ประมาณ 600 เมตรครับ โล่งๆเลยครับ

Ch ชนจริงหรือครับ ลองsite surway ดูไม่มีคนใช้ Ch นี้นะครับ
            อุปกรณ์ที่ปล่อยคลื่น2.4GHzออกมา ไม่ได้มีแค่Access point แต่ยังมีอุปรณ์อื่นๆที่สามารถปล่อยคลื่นออกมากวนระบบได้เช่น วิทยุบังคับเครื่องบิน โทรศัพท์บ้านไร้สาย กล้องวงจรปิด บลูทูธ(Bluetoothมือถือ หูฟัง เมาส์คีย์บอร์ดไร้สาย) ซึ่งบางอุปกรณ์ site surwayไม่พบ คงต้องใช้วิธีอื่นๆในการตวจสอบ

ถ้าท่านX1950Proว่างลองทำแบบในภาพได้ไหมว่าเวลาคนเกาะกับRocketเยอะๆ ให้ผลต่างกันไหมที่ปลายทาง(แบบว่าแยกออกจากRocketไปเลย)chanelไม่ต้องเหมือนก็ได้ครับเพราะแต่ล่ะพื้นที่สภาพแวดล้อมไม่เหมือนกัน(ไม่ต้องยึดติดกับ1-6-11แค่มีพื้นที่ว่างไม่ให้ความถี่ทับซ้อนกันก็พอ)

Originally posted by -:R:- View Post
            วันนี้ลอง ให้ Rk อีกตัวที่อยู๋ในกล่องเดียวกัน ตั้งติดกัน อีกตัว ch auto ตัวเดิมมันช่อง 11 แต่อีกตัวมันมาใกล้ ๆ กันเลย 10 สัญญาณนิ่งดีมาก เหอ ๆ ไหง๋เป็นงั้นหว่า

ท่าน R ลองตอนที่APมีคนเกาะใช้งานเยอะมีการรับส่งข้อมูลหนาแน่นทั้งคู่ หรือว่าตอนคนมาเกาะAPใช้น้อยๆครับ เพราะจะเห็นผลกระทบตอนที่มีคนใช้งานมากขึ้น

Comment

• ระบบของท่าน x1950 จับloco เข้ switch ไม่ได้ครับ ท่าน plaloma เพราะทำ p2p ระหว่าง rk-loco2 ไว้ครับ (บ้านหลังแรกเชื่อมไปบ้านหลังสอง) แล้วแถวบ้านหลังที่สองก็ปล่อย Wireless อีก โดยใช้ bullet ต่อกับ loco ปล่อยอีกทอดครับ

ตอนนี้กำลังมีปัญหาคือ RK เชื่อมกับ loco (APWDS------Station WDS) ตั้งค่าปกติทั่วไปได้แล้วแต่ได้ความเร็ว ช้ามาก (สัญญานเต็ม แต่ ได้แค่ 11mbps ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่อง tx/rx chain รึเปล่า) ทั้งๆที่ RK ไม่มีเครื่องใดเกาะอยู่เลย เทสโล่งๆ สัญญานเต็ม แต่ท่อตัน? งง เลยครับ ท่านช่วยหน่อยนะคับ

ปล.เปิด airmax,40mhz ไม่ได้ครับ เพราะ rk ต้องใช้ปล่อย wireless ให้ user ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by plaloma View Post
                ท่าน R ลองตอนที่APมีคนเกาะใช้งานเยอะมีการรับส่งข้อมูลหนาแน่นทั้งคู่ หรือว่าตอนคนมาเกาะAPใช้น้อยๆครับ เพราะจะเห็นผลกระทบตอนที่มีคนใช้งานมากขึ้น
                ครับสุดท้ายแล้ว คนเกาะเยอะ ๆ เล่นหนัก ๆ ตายอย่างเขียดจริง ๆ ครับ ไม่ไหว หนืดไปเลยทีเดียว ตอนนี้ปรับ 1-6-11เหมือนเดิมแล้ว

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  ครับสุดท้ายแล้ว คนเกาะเยอะ ๆ เล่นหนัก ๆ ตายอย่างเขียดจริง ๆ ครับ ไม่ไหว หนืดไปเลยทีเดียว ตอนนี้ปรับ 1-6-11เหมือนเดิมแล้ว
                  จริงครับ ตอนนี้หนีไป 1 กับ 7 แล้วครับ

Comment

• ใครฟันธงให้ที Noise Floor: - ตัวเลขเยอะ ๆ กับ - ตัวเลขน้อย อันไหนดี เริ่มจะปวดหัวกับค่านี้แล้ว มันคืออะไร(ว้า)

คือ ผมเคยได้ถึง -96 เข้าเน็ทจะอืดเอามากๆ
                    ตอนนี้ได้ -87, -88 หล่ะวิ่งปร๋อเลย คนเกาะก็แล้วแต่ดวง 6 บ้าง 16 บ้าง

มี 2 ตัว ตอนนี้ก็ได้ปิด Roamming แล้วให้ลูกค้าพอใจเลือกใช้อันไหนก็แล้วแต่จะชอบ อัีนไหนหน่วงก็ให้บอกไปใช้อีกตัว ตัว wrt54gl เสริม มันวิ่งดีแท้ เพราะคนใช้น้อย ผมจะเล่นก็ไปเกาะ GL บางทีเกาะ 2 คนบ้าง 5 คนบ้าง เน็ืทก็วิ่งดี

แต่พอคนโหลดกับ RK เยอะ ๆ แล้ว หน่วงเป็นเป็ดเหมือนกัน หรือว่าอายุการใช้งานมันเริ่มมากขึ้นหว่า

แต่ Transmit CCQ: 99.1 % ดีจริง ๆ
                    Last edited by -:R:-; 9 Nov 2011, 09:13:47.

Comment

• ของผมก็เริ่มแล้วครับ
                      หลังจากช่อง 7 ได้ดีมา 2-3วัน ตอนนี้เริ่มอืด ปิงกระจาย !!!

จะย้ายไปช่องไหนละทีนี้ ???
                      ลองตั้ง auto ก่อนใช่มั้ยครับแล้วค่อย fix ทีหลัง ??

Comment

• Rkเดิมที่วิ่งปรู๊ด ช่อง 11 แต่ Rk อีกตัว ปรับ auto ทีไป พี่แกจะวิ่งไปแอบ แถว ๆ ช่อง 10 แต่เร็วนะ เนียน ตอนนี้ก็เลยลองปล่อยดูไปอีกหน่อยเผื่อหน่วงเพราะคนเล่นเยอะ

Comment

• หนีจากความวุ่นวายของ2.4Ghz แต่สิ่งที่เจอ....

5Ghz 1.jpg

5Ghz 2.jpg

Comment

• โอ้ว เนียะนะ 5G คนใช้น้อย แม่เจ้าประเทศไทยไม่น้อยแล้วพี่น้องเอิ๊ก

แต่ดีหน่อยมีช่องให้เลือกใช้ได้เยอะ อนาคต ผมเองก็จะนำมาติดเหมือนกัน เฮ้อ มอก .มาตราฐานใหม่ น่าจะทำ มาเยอะ ๆ ได้แล้ว 2 ย่าน

Comment

• ขนาดมีช่องให้ใช้เยอะ ยังเต็มหมดเลยครับ
                              ไม่รู้จะลงอันไหนเลย มีคนจองหมด หุๆ

Comment

• ผมละปวดหัวเลยตอนนี้ .....
                                ว่าจะลอง channel auto ให้ rkm2 หาเอง
                                ไม่แน่มันอาจจะฉลาดกว่าเรา 5555+

Comment

Working...
                                X