Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อก่อน (2ปี)ลงทุนศึกษา linux ใหม่ ใช้ centos ทำ ลง chillispot,lamp,radius,squid(original) ด้วยมือหมด ใช้ ตัวจัดการ มบู รุ่นแรก หน้า login แก้เอง Original ทุกอย่าง ระบบนิ่งมากไม่เคย reboot server เลย ram3G เกือบเต็มแต่ก็ไม่เคยหน่วง น่าจะเพราะไม่ได้ใช้ server ต่อ pppoe,loadbalance

แต่ตอนนี้กลับไปใช้ของสำเร็จรูปที่แจกอยู่ ไงมันไม่อึดเหมือนของทำเองเลย อยากให้ลองทำserverเองหมดครับ น่าจะนิ่งกว่าของสำเร็จรูป (aj.chalee)

ท่าน RuTa ต้องเล่น Load balance Hardware แท้ๆและ แล้วก็ Server แท้ๆ เจ๋งไปเลย (สงสัยรองบประมาณเข้า)
    เสียดายที่ mini ไม่มีเปิดสมัครใช้เน็ตฟรี ให้ลองใช้ก่อน ถ้าใช้ดีค่อยซื้อบัตร เพิ่มความเร็ว โปรโมตในตัว

Clearos ผมว่า algor loadbalance สู้พวก script,hw loadbalance,pfsense ไม่ได้เลย

mikrotik ผมยังไม่ได้ลองทำ load balance เลยไม่รู้จะดีกว่า RV042 รุ่นเก๋าไหม (ถ้าเล่น mikrotik แรมน้อยๆปัญหาเกิดแน่นอนครับ)

ตอนนี้ใช้ RV042 ทำ load balance ต่อ ppp 2 เส้น ส่วน server รับเป็น eth นิ่งดีครับ แต่ต้องตั้งเวลา reboot rv042 ทุกคืนไม่งั้นหน่วง(rv042 reb ใหม่น่าจะแก้ปัญหานี้แล้วมั้ง) (คาดว่า mikrotik นานๆก้ re เหมือนกัน)

ฝาก review mikrotik load balance นะครับ บางทีอาจได้ทิ้ง server แล้วหันมาคบ mikrotik แทน
    Last edited by soravit; 10 Nov 2011, 07:40:03.

Comment

• miniมีนะ เปิดให้ ทดลองใช้งานฟรี สมัครผ่านหน้า login แล้วเราก็ไปเปิด หรือ สมัครเสร็จเล่นได้เลยก็มีเช่นกัน

review mikrotik load balance นะครับ บางทีอาจได้ทิ้ง server แล้วหันมาคบ mikrotik แทน
      ที่จะซื้อ RB540 ก็เพราะ นำมาเผื่อ หากโหลดบาลานซ์แล้วไม่เวิร์กก็จะนำไปให้ Mikrotik ต่อเน็ทให้และเป็น hotspot เองจากนั้นนำเซิร์ฟเวอร์เดิม มาเป็นที่เก็บ log
      Last edited by -:R:-; 10 Nov 2011, 07:44:58.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        miniมีนะ เปิดให้ ทดลองใช้งานฟรี สมัครผ่านหน้า login แล้วเราก็ไปเปิด หรือ สมัครเสร็จเล่นได้เลยก็มีเช่นกัน
        ผมเคยโหลดไฟล์ isoสำเร็จรูปมานานแล้วครับ ไม่ได้ติดตามเลย

ที่จะซื้อ RB540 ก็เพราะ นำมาเผื่อ หากโหลดบาลานซ์แล้วไม่เวิร์กก็จะนำไปให้ Mikrotik ต่อเน็ทให้และเป็น hotspot เองจากนั้นนำเซิร์ฟเวอร์เดิม มาเป็นที่เก็บ log
        ถ้าใช้ Mikrotik เป้น Hotspot จะไม่มี squid ให้ใช้และ นอกจากใช้server ต่อเน็ต แล้วตั้งค่าให้ Mikrotik transparent proxy หา ip server + ส่ง syslog
        (เคยเห็น option นี้แต่ไม่เคยลอง)

Comment

• ขอบคุณพี่ ๆ สำหรับคำตอบก่อนหน้าครับ คราวนี้มาอีกคำถามหนึ่งสงสัยนะครับ

วันก่อนเหมือนว่าอ่านเจอเป็นเรื่องที่คุณ ton_secmu เขียนไว้ว่า ให้ตั้ง ch ให้ตรงและ ssid

ให้ตรงกันแล้วยิงให้ร่วง ประมาณนี้นะครับ อยากถามว่าถ้าทำอย่างที่ว่า อาการมันจะเป็นยังไงครับ

พอจะสรุปให้ได้เปล่าครับ ไม่แน่ใจว่ามีใครมายิงของผมหรือเปล่า

Comment

• ch ให้ตรงและ ssid
            เหมือนการตั้งชื่อ Ap ปลอมๆ สังเกตุคือมี SSID เหมือนกับเรา ch เหมือนกับเราเป๊ะ แต่ลองต่อไป ทำไมมันไม่ใช่ระบบเรา?

ที่ทำแบบนี้ เดาว่าทำเพื่อดักข้อมูล หรือ แย่งลูกค้ามา เพราะลูกค้าบางคนไม่รู้ ต่อๆมั่วๆไป แล้วก็กลายเป้นซื้อบัตรจากเขาแทน เราขาดรายได้?

หรือทำให้สัญญานรบกวนระบบเรา?

งงว่ามันยิงแบบกันได้ด้วยเหรอ สอนผมด้วย!

วิธีแก้ ก็ตั้ง ch,ssid หนี ,ตั้งรหัส wireless (จะได้เชื่อมต่อของเราตลอด ไม่หนีไปเชื่อมต่อชื่อ AP ปลอมๆ) หรือไม่ก็ เดินหาต้นตอตักเตือนเขาไปเลย
            Last edited by soravit; 10 Nov 2011, 09:02:46.

Comment

• เค้าเรียกพวกป่วนอ่ะพวกนี้ ตั้งชื่อเหมือนกัน ช่องความถี่ตรงกัน พอเข้าไปก็จะโผล่หน้าตา อื่น เยอะแยะหลายสถานการณ์

Comment

• ระบบของท่าน x1950 จับloco เข้ switch ไม่ได้ครับ ท่าน plaloma เพราะทำ p2p ระหว่าง rk-loco2 ไว้ครับ (บ้านหลังแรกเชื่อมไปบ้านหลังสอง) แล้วแถวบ้านหลังที่สองก็ปล่อย Wireless อีก โดยใช้ bullet ต่อกับ loco ปล่อยอีกทอดครับ
                ใช่ครับ ตามนี้เลย
                ROCKET CH1 Loco CH1

Bullet CH 11

ครับผม

เรื่องรบกวนคงน้อยนะ ทำแถวบ้านนอกหน่อย เอาแค่ ติดดาวเทียมยังไงยาก พวก มือถือ 2.4 พวก เครื่องบินบังคับ คงยากนะที่ ชาวบ้านจะซื้อให้ลูกเล่น

-----

นี่ ลอง site surway ดู

เจอ ap 2 ตัวเอง เขาใช้ ch6 ทั้งคู่

Comment

• คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอา 450จี มาเลย (ทำ loadbalance)
                  แต่ตอนนี้ขอคืนทุนซักนิดก็ยังไม่ได้เท่าไหร่เลย 555+
                  หาพีซี เก่าๆ ซักเครื่องมาเก็บ log

รอรีวิวท่าน R ครับ 5555+

Comment

RB450G ครับ อิอิ ใช้อยู่ นิ่งมาก

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ของท่าน Ruta ที่ใช้อยู่ minihotspot ลง ubuntu 64bit ครับ

ส่วนเรื่อง Netcut ให้ Ubiquiti เปิด AP Isolaion ป้องกันปัญหา Mac address ได้คับ
                      ตอนนี้ยังเป็น wrt54 อยู่ครับแต่ไปตั้งปลายทางไว้ให้ส่งต่ออีกที ยังไม่ได้เปิด ubi ของท่าน wifi4you เลยเห็นว่าเสายังเอาออกมามะได้

ส่วน software hotspot ผมจะไปใช้ IMS ของ seedsoft เวริก์มั้ยครับเห็นเพื่อนแนะนำมา

Originally posted by -:R:- View Post
                      ตามด้านบนเลยครับ

จากที่ลองมาหลายรูปแบบ ทำโหลดบาลานซ์ในตัวไม่เวิร์กเน็ทเน่าอ่าครับ เมื่อก่อน ใช้เน็ท 2 สาย กับ clearOS ลง Mini hotspot พอแรมใกล้เต็ม clearOS เน่าเลย ไม่ต่อเน็ทให้ออกเน็ทไม่ได้ อุตส่าห์รวมเน็ท 2 สาย แล้วนะ แรม 4G ลูกค้า ก็ 35 คน แต่ เอาไม่อยู่จริง ๆ เลยจะทำเน็ท 2 สายแยกต่างหากเอาความเสถียร ตอนนี้ ubuntu เสถียรดี แต่จะเจอพวกลองของเปิด โปรเจน ไม่ไหว ทำให้ ap ทำงานหนัก เบื่อ ๆ เหมือนกัน เข้าไปดูข้อมูลใน ส่วนของ iptraf จะเห็น mac address ทำการซิงค์ข้อมูลเข้ามาที่ตัว เซิร์ฟเวอร์แต่ไม่มีการใช้งานเน็ทนั่นแหล่ะพวกป่วน ทำให้ระบบช้า เน่า เบื่อเหมือนกัน หากทำทุกอย่างในตัวเซิร์ฟเวอร์แล้ว Ram น้อย หรือ เครื่องไม่ใช่ spec server จริง มันจะหน่วง หนืด ตั้งแต่เล่น มา 7 เดือนเนียะ ปวดหัวมาก ๆ เลย ... เราป้องกัน สุดฤทธิ์ พวก มาร ก็เจาะ สุดเดช เช่นกัน - -* ตอนปล่อยฟรี ไม่เห็นจะมีคนบ่นเกาะจน Rocket M2 ถึง 40 คนต่อ ตัว = =" พอเก็บเงินหายจ้อย
                      ผมเบื่อก่ะไอ้พวกนี้มากครับ ไม่รู้จะซนกันไปถึงไหน ทำให้เล่นกันแรง ๆ ดี ๆ กันไม่ชอบดีแต่ป่วน เงินแม่งก็ไม่จ่าย เฮ่อ - -

Comment

• ไปเจอของแรงมาครับ จะเอามาใช้กับ RKM2 จะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ
                        ใครสามารถซื้อได้บ้างครับ

http://www.teletronics.com/amplifiers24ghz10W.html

อยากลองมากๆ ราคาเท่าไหร่ไม่เกี่ยงครับ
                        Last edited by unlimit555; 10 Nov 2011, 11:24:18.

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                          ขอบคุณพี่ ๆ สำหรับคำตอบก่อนหน้าครับ คราวนี้มาอีกคำถามหนึ่งสงสัยนะครับ

วันก่อนเหมือนว่าอ่านเจอเป็นเรื่องที่คุณ ton_secmu เขียนไว้ว่า ให้ตั้ง ch ให้ตรงและ ssid

ให้ตรงกันแล้วยิงให้ร่วง ประมาณนี้นะครับ อยากถามว่าถ้าทำอย่างที่ว่า อาการมันจะเป็นยังไงครับ

พอจะสรุปให้ได้เปล่าครับ ไม่แน่ใจว่ามีใครมายิงของผมหรือเปล่า

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบครับ ตามคำถามเดิมนะครับอยากรู้ว่า มันจะทำให้ระบบเราล่มหรือเปล่า พอล่มก็เข้าเน็ตไม่ได้

ประมาณนี้นะครับ เพราะกำลังสงสัยอยู่ว่ามีคนทำแบบนี้หรือเปล่า แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะสแกนหาดูก็ยังไม่เจอ กลัวว่าเขาจะ

เปิดบ้างไม่เปิดบ้านะครับ เลยอยากรู้ว่ามันจะล่มหรือไม่ครับ.....

Comment

• จ๊าก ! เจ้านี่แรงกว่าอีก อยากลองบ้างงงงงงงงงงงงงง

http://www.l-com.com/productfamily.aspx?id=6379

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                              จ๊าก ! เจ้านี่แรงกว่าอีก อยากลองบ้างงงงงงงงงงงงงง

http://www.l-com.com/productfamily.aspx?id=6379
                              แค่คิดก็เข้าคุกไปเรียบร้อบแล้ว ^^ 25 Watt 2.4 GHz

Comment

• ถ้าบอกว่าเอามาศึกษา จะได้ป่าว
                                อยากรู้ว่าจะไกล จะทะลุทะลวงแค่ไหน

Comment

Working...
                                X