Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by neoauto View Post
    ถามหน่อยครับมือใหม่ยังไม่เคยใช้ UBIQITY เลย
    คือจะเอาเน็ตจากบ้านของผมไป บ้านน้องผมอีกหลังหนึ่ง ***งกันประมาณ 350-400 เมตร
    ตอนแรกไปซื้อ ยากิ 16dbi จีนมาต่อกับ TP-LINK 150Mbps Wireless N Access Point TL-WA701ND มันส่งไปถึงแต่ใช้งานไม่ได้มันไม่ได้รับ IP
    พอเปลี่ยนมาใช้เสา 8 dbi indoor ส่งถึงประมาน 30-45% เล่นได้แต่ได้เน็ตแค่ 1 M เอง ***ตัวรับใช้ alfa awus036NH 2000mw แล้วต้องอยู่ชั้นสองของบ้าน****

คือถามว่าถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ NanoStation M2 มาเป็นตัวส่งจะใช้งานได้ไหมครับ
    เพราะว่าตอนแรกทำนึกว่าได้ไม่ได้หาข้อมูลก่อนไปซื้อเสียเงินไปหายบาทแล้ว***เมียด่า***
    TP-link TL-WA701ND = 1200 บาท
    เสายากิ = 450 บาท
    alfa awus036NH 2000mw (Dcom) = 890 บาท
    เสา indoor 8 dbi = 300 บาท
    รวมเสียเงิน 2840 บาท ถ้าลงทุนอีก NanoStation M2 = 3400 บาท ถ้าไม่สำเร็จ คราวนี้ตายแน่

ขอความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
    หนูนา จับคู่ alfa สบายๆ แรง+แรง (มีแรงส่งไปและกลับ) เกิดมาคู่กัน

ขายเสาทิ้งยังพอได้ทุนคืนมาบ้าง

ปล. NanoStation M2 คุณจะเอามันไปวางไว้ไหนก็ได้ โดยเฉพาะหลังคา
    พวกเสาทั้งหลายอาจจะชว่ยไม่ได้มากสำหรับ TP-link TL-WA701ND (เขาออกแบบมาให้ใช้ในบ้าน รัศมีที่จำกัด)

ปล.2 TP-link แรงส่งผมว่าไม่น่าจะเกิน 50 mW (เต็มที่ผมให้ 100 mW เลย) สว่น NanoStation M2 630 mW เอาไปตั้งนอกอาคารก็ได้ดว้ย ชว่ยลดตัวที่จะมากีดขวางไปได้เยอะ เช่นกำแพงบ้าน
    Last edited by renaw; 11 Nov 2011, 13:51:12.

Comment

• ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ที่ช่วยแนะนำ กำลังจัดซื้อ NanoStation M2 มาเป็น AP เอา awus036NH มาเป็นตัวรับ

ขอบคุณครับ ^_^

Comment

• ถามอีกหน่อยครับ ใครที่เคยซื้อ NanoStation M2 มาแล้ว POE มันเป็นแบบมี Reset ไหมครับ

Comment

• Originally posted by neoauto View Post
          ถามอีกหน่อยครับ ใครที่เคยซื้อ NanoStation M2 มาแล้ว POE มันเป็นแบบมี Reset ไหมครับ
          ไม่มีครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
            ตอนนี้ยังเป็น wrt54 อยู่ครับแต่ไปตั้งปลายทางไว้ให้ส่งต่ออีกที ยังไม่ได้เปิด ubi ของท่าน wifi4you เลยเห็นว่าเสายังเอาออกมามะได้

ส่วน software hotspot ผมจะไปใช้ IMS ของ seedsoft เวริก์มั้ยครับเห็นเพื่อนแนะนำมา
            ไม่ลองใช้พวก minihotspot +clearos ก่อนไหม แล้วถ้าไม่ดีค่อยขยับขยายหา software ,ถ้า software ขาย IMSผมไม่เคยลอง เคยลองของ NAXLAG

ตอบกระทู้ท่านนี้มาตั้งแต่สมัยนู้นนนนน จนได้ RK มาครอบครอง

Comment

• Originally posted by soravit View Post
              ไม่ลองใช้พวก minihotspot +clearos ก่อนไหม แล้วถ้าไม่ดีค่อยขยับขยายหา software ,ถ้า software ขาย IMSผมไม่เคยลอง เคยลองของ NAXLAG

ตอบกระทู้ท่านนี้มาตั้งแต่สมัยนู้นนนนน จนได้ RK มาครอบครอง
              ตอนนี้ใช้ pfsense ทำ load balacer + ใช้ Authen ของตัวมันด้วย เจอปัญหาหลัก ๆ 3 ประการ

1. จำกัดความเร็ว download หรือ ล๊อคไม่ให้โหลดไฟลจำพวก zip , rar , mp3 ไรพวกนี้ไม่ได้(ทำไม่เป็น)
              2. ปัญหาพวกเด็กเวร Netcut
              3. การเก็บ Logs รู้สึกดูยาก(ใช้ Kiwi syslogs) แต่เท่าที่สืบค้นจากศาตราจารย์กู๋ยังดีที่ว่ามันเพียงพอสำหรับ พรบ.50

ปล. load balacer ไม่เคยงอแงเลยนะครับ นิ่งมาโดยตลอด จับคู่ 3bb+true

Comment

• 3-4วันมานี้ ค่า rx ตรงหมวด station ตกเหลือ 1 ตลอดทั้งๆที่คนเกาะมี 2คนเองครับ ท่านใดพอมีวิธีแก้ไขบ้าง
                ปกติไม่เป็นนะ เปลี่ยน channel เป็น 13 ค่า noir ก็ 86% ก็ยังไม่หาย ตอนนี้อัพ firmware เปน 5.3.3 แล้วครับก็ยังไม่ดีขึ้น
                จะเป็นที่ omni รึป่าวครับ

Comment

• ผมเป็นครับ เป็นที่ แชนแนลมั้งครับ ???

Comment

• 6 ใช้ไปเถอะ มันจะถูกกำกับด้วยแมคอีกที ไม่ชนกันง่ายๆ

Comment

• 1 ตลอดเลยครับ บางทีก็ขึ้น 5.5 ไม่เกินนี้

Last edited by tonpowerga; 12 Nov 2011, 14:35:40.

Comment

• ปรับแรงส่งไปเท่าไหร่ครับเนียะ

Comment

• ลองเปลี่ยน ch ดูยังครับ

Comment

• ผมปรับเป็น 25dbm ครับ ส่วน channel ก็ ลองเป็น13 ก้ยังไม่ดีขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                              ผมปรับเป็น 25dbm ครับ ส่วน channel ก็ ลองเป็น13 ก้ยังไม่ดีขึ้นครับ
                              ลองสัก 50 เมตรถ้าอาการไม่ดีส่งหมอครับ^^

Comment

• Firmware เบต้า 5 ออกมาให้ลองทดสอบแล้วนะคร๊าบบบ

Comment

Working...
                                X