Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของเค้าดีจริงๆครับ
    Last edited by pondopc; 19 Nov 2011, 01:58:23.

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
      น่าจะมีให้คะแนนพ่อค้าใน OCZ บ้างเนอะ 55+ ดูสิใครขายดีสุด / บริการดีสุด /ใจดีสุด /
      อย่าเลย เดี๋ยวจะเหม็นขี้หน้ากันเสียเปล่าๆ เรื่องแบบนี้เป็นประสบการณ์สว่นตัวกันลว้นๆครับ ซื้อเองเจ็บเอง..
      กอ่นจะซื้อเจ้าไหน ยังไงก็หาข้อมูลกอ่นตัดสินใจกันเองนิดนึงก็แล้วกัน

สว่นตัวผมมั่นใจ Wifi4you เพราะถ้าของมันเสีย (ยังอยู่ในประกัน) ยังไงก็เคลมได้ตัวใหม่ เพราะเขาสามารถส่งเคลมบริษัทแม่ได้อยู่แล้ว (ก็นำเข้าอย่างเป็นทางการนี่นา)
      สว่นพวกการตั้งค่า คอ่ยๆเรียนรู้กันไป ก็ถามเอาในนี้ก็ได้ รุ่นพี่เขากรุยทางไว้แล้วพอสมควร เดี๋ยวก็เป็นกันไปเอง

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
        น่าจะมีให้คะแนนพ่อค้าใน OCZ บ้างเนอะ 55+ ดูสิใครขายดีสุด / บริการดีสุด /ใจดีสุด /
        ตี๋Freedomline Wifi 4 youครับ

Comment

• ผมใช้ของ พี่ตี๋ freedomlin ครับบ ^^ ก็ไม่มีปัญหาไร คุยง่าย ดีครับ เจ้าอื่นผมยังไม่เคยใช้บริการ

Comment

• สอบถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับการตั้งเสา ผมจะตั้งเสาโดยใช้เสาอากาศtvที่มีอยู่ตอนนี้ 4 ท่อน ท่อนละ6เมตร รวม 24 เมตร ตามแบบในรูป

ถ้าผมจะประกอบตัวอุปกรณ์ก่อน แล้ว ค่อย ดึงขึ้นทีละท่อนจะได้มัย จากรูปผมไม่กล้าปีนครับ
            ผมจะใช้ rk m2 เสา omini outdoor 9db กับ 15db ระยะหวังผล 500-1.5 กม จะได้มัยครับ ปลายทาง แบบรูปสุดท้ายจะได้มัย

Comment

• ล็อตหน้านี้ สงสัยจัดหนักกับ wifi4you แน่เลย
              เพราะ เข็ดกับ sysnetcenter ละ

Comment

• Originally posted by tpt View Post
                สอบถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับการตั้งเสา ผมจะตั้งเสาโดยใช้เสาอากาศtvที่มีอยู่ตอนนี้ 4 ท่อน ท่อนละ6เมตร รวม 24 เมตร ตามแบบในรูป

ถ้าผมจะประกอบตัวอุปกรณ์ก่อน แล้ว ค่อย ดึงขึ้นทีละท่อนจะได้มัย จากรูปผมไม่กล้าปีนครับ
                ผมจะใช้ rk m2 เสา omini outdoor 9db กับ 15db ระยะหวังผล 500-1.5 กม จะได้มัยครับ ปลายทาง แบบรูปสุดท้ายจะได้มัย
                ทำ ไม ต้อง ขึ้น เสา สูง จัง ครับบ ต่อบริจ กันหรอ

Comment

• ต้นไม้มันสูงครับ ต้องสูงให้พ้นครับ

Comment

• เสาสูง 24 เมตร เสา 9+15 ใต้เสามันจะได้ไหมหว่า....ที่ทำแล้วเห็นผลดี ก็ 12 เมตร-15 เมตร แต่ถ้าสูง ๆ จะหวังผลใต้เสาคงเปลี่ยนเป็น 5+15 หล่ะมั้ง

Comment

• สูงมากๆๆ ระวังฟ้าลงเด้ออ ^^"

Comment

เอาเป็นร้านไหน "ห่วยสุดดีกว่ามั้ย?? ครับ"
                        pm มาจะเล่าให้ฟัง

5555+

Comment

• เห็นรูป ปีนเสาเดียว ผมนึกว่า กายกรรมกวางโจว

ขนาดเสาสามท่อน ผมยังเสียวๆเลย นี่ เล่น เสาเดียว ยังกะปีนล่อลูกแก้วมังกรเลยครับ
                          หุหุ

Comment

• ผมกำลังตกที่นั่งลำบาก

4 กม. มีเนินดินกั้นกลาง

panel 9dbi/600mW ทั้งสองฝั่ง สูงฝั่งละ 12 ม. มองไม่เห็นกันเลย ( เห็นที่ 2.5 กม. เอง )

http://sysinfo.co.th/product.php?pid=60

ตามสเป็คส์ในกล่อง+เว็บผู้ผลิตบอก ได้สูงสุด 10 กม. เซ็งเลย กำๆๆๆๆ

ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนไปเล่นกริด24+rk m2 ตามคำแนะนำของน้าโต

ตั้งเสาฝั่งส่ง ( ซ้าย ของรูป ) ซัก 16 เมตร และ ฝั่งรับซัก 13 เมตร ระยะห่ งมันจะเป็น 5 กม.แทน

มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมบ้างใหมครับ
                            Last edited by dccomputec; 19 Nov 2011, 16:05:18.

Comment

• rk m2 ไม่ผิดหวังครับ
                              หรือ ptp ก็ bl m5

รอผู้รุ้ครับ ...

Comment

• Originally posted by dccomputec View Post
                                ผมกำลังตกที่นั่งลำบาก

4 กม. มีเนินดินกั้นกลาง

panel 9dbi/600mW ทั้งสองฝั่ง สูงฝั่งละ 12 ม. มองไม่เห็นกันเลย ( เห็นที่ 2.5 กม. เอง )

http://sysinfo.co.th/product.php?pid=60

ตามสเป็คส์ในกล่อง+เว็บผู้ผลิตบอก ได้สูงสุด 10 กม. เซ็งเลย กำๆๆๆๆ

ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนไปเล่นกริด24+rk m2 ตามคำแนะนำของน้าโต

ตั้งเสาฝั่งส่ง ( ซ้าย ของรูป ) ซัก 16 เมตร และ ฝั่งรับซัก 13 เมตร ระยะห่ งมันจะเป็น 5 กม.แทน

มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมบ้างใหมครับ
                                แนะนำ กำเงินหมื่นไว้แน่นๆ งานนี้มีกว่าหน่อยๆ ขึ้นอยู่กับคุณภาพกริด ที่สำคัญมันตอ้งโล่งมองเห็นกันเด้อ ถ้ามีต้นไม้มาขวางจะรอดยาก

ตอ้งเลือกกอ่นนะว่าจะเอา m2(2.4GHz) หรือ m5 (5GHz)
                                m5 ก็ดียิงใส่กันไม่ให้ของชาวบ้านมากวน แต่ถ้าอยากจะปล่อย อาจจะปล่อยลำบากหน่อยถ้าเกิดโครงการนี้ไม่สำเร็จ

งานนี้ตอ้งลงทุนเสี่ยงหน่อย winet ไปถึงหรือเปล่า? เห็นมีทั้ง TOT AIS 3BB

ปล. ที่ว่า9.1 ผมว่าเขาดูจากในยูบิมากกว่า (หรือ google map) ระยะทางจริงๆอาจจะไม่ถึงก็ได้

Originally posted by rhere View Post
                                สวัสดีครับทุกๆท่าน

ผมนั่งอ่านข้อมูลต่างๆที่นี้ม่ 5 วันแล้วครับ พอจะเข้าใจได้ประมาณ 20% นอกนั้นมึนครับ

ผมขอเข้าเรื่องเลยนะครับ.....ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด ที่ทำงานผมเป็นตึกสูง 48 เมตร (ไม่รวม tower สูงราว 20 เมตรของ repeater station true ที่มาเช่า)
                                ผมอยากจะ ส่ง wifi จากที่ทำงาน (6 MB) ไปใช้ที่บ้าน ซึ่งตั้งอยู่กลางท้องนา ซึ่งไม่มี สายโทรศัพท์ ฯลฯ ซึ่ง***งออกไป 9.1 กิโลเมตร (Google Earth) โดย
                                ไม่มีตึกอะไรบังระหว่างทาง เท่าที่ศึกษาดู ผมตั้งงบไว้ในใจ 8 พัน ถึง 1 หมื่นบาท จึงอยากขอความกรุณาให้ช่วยแนะนำ hardware ที่เหมาะสม โดยเบื้องต้นผมตั้งใจว่า

1. จะใช้อุปกรณ์ Ubiquiti เป็นตัวรับ และตัวส่ง เล็งไว้คือรุ่น Nanostation M2 Loco (ไม่ทราบว่า Nanostation M2 ไม่มี Loco ต่างกันอย่างไร)
                                และใช้ EnGenius EOC 1650 ซึ่งมีอยู่แล้วเป็นตัวกระจายสัญญาน wifi ในบ้าน
                                2. สายอากาศแบบ Grid จากจีนที่มี Gain สูงๆ (เชื่อว่าราคาถูกกว่า)
                                3. จะเขียนแผนที่ สำหรับหาองศาในการก้ม (สำหรับตัวส่ง) และการเงิย สำหรับตัวรับโดยตั้งใจจะเอาท่อเหล็ก 1 เส้น ยาว 6 เมตรตั้งบนหลังคาบ้าน
                                4. ติด Booster สัญญานเพื่อให้ส่งสัญญานให้ได้ 1 watt (ไม่รู้ผิดกฏหมายไหม)

จากที่ได้ระบุข้างต้น ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพของสัญญานที่จะได้รับที่บ้านจะเป็นเท่าไหร่ในสภาวะอากาศปกติ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่ได้แบ่งปันนะครับ
                                Last edited by renaw; 19 Nov 2011, 17:14:35.

Comment

Working...
                                X