Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by huzneebb View Post
    ใคร ใช้ Cat On net มั่ง ผมได้ เจ้า Alcatel I-240G-Q มา เข้า COnfig ไม่ได้เลย ช่างไม่ได้ทิ้งกล่องหรือคู่มือไว้

เลยไม่รู้ user/pass เข้า ONU แนะนำหน่อยครับ
    ปกติเขาไม่ได้เซตเป้น บริดโมดมาเหรอครับ ถามช่างครับๆ แล้วก็บอกเหตุผลเขาไป คงไม่ได้รหัส แต่อาจเซตบริดโหมดให้

Comment

• Originally posted by renaw View Post
      ถ้าไม่รอดเงินจมครับ
      นี่ rk m2 ถ้าเดี้ยงยังขายออกขาดทุนนิดหน่อยไม่กี่รอ้ย ปัญหาตอนนี้ผมว่าอยู่ที่เสาส่งต้นทางตอ้งสูง ไม่มีสิ่งกีดขวาง ยิงมองเห็นกัน โอกาสสำเร็จมีสูง
      คุณภาพของเสากริด ก็คงมีสว่นอย่างมาก ถ้าได้เสาดีเกนขยายสูง compatible กับ rk m2 งานนี้มีลุ้น (น่าเสี่ยง)

ปล. ไม่ก็เตรียมขุดดิน(เนินดิน) ตัดต้นไม้เอามาทำฟืนซะ 555+

เอาคอไปพาดเขียงเลย อิอิ รอดแน่ๆ พาไปกินเตี๋ยวด้วย 5555 ไม่ต้องเอาไรกับผมมากนะครับ ประสพการณ์ผมแค่ 350 เมตร 5555

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        หามุมทำชิ่ง หรือ ตั้งมันอีกตัวบนยอดเนิน ใช้ไฟแบต+โซลาเซลล์ได้ไหม เห็นที่อมรมีขายไม่แพงมาก แต่ว่ากลางคืนจะเล่นได้ไม่นาน
        แต่ถ้าจะทำจริง แล้วจุดนี้ใช้งานไม่ได้ แต่สามารถหาที่ปล่อยของต่อได้......ลองเลยครับ ทฤษฏีกับปฎิบัติ (ไวเลส) มันไม่แน่อาจจะได้
        ร้านอมรที่ไหนคับทานบอล ราคาเท่าไรคับ

Comment

• Originally posted by dccomputec View Post
          ผมกำลังตกที่นั่งลำบาก

4 กม. มีเนินดินกั้นกลาง

panel 9dbi/600mW ทั้งสองฝั่ง สูงฝั่งละ 12 ม. มองไม่เห็นกันเลย ( เห็นที่ 2.5 กม. เอง )

http://sysinfo.co.th/product.php?pid=60

ตามสเป็คส์ในกล่อง+เว็บผู้ผลิตบอก ได้สูงสุด 10 กม. เซ็งเลย กำๆๆๆๆ

ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนไปเล่นกริด24+rk m2 ตามคำแนะนำของน้าโต

ตั้งเสาฝั่งส่ง ( ซ้าย ของรูป ) ซัก 16 เมตร และ ฝั่งรับซัก 13 เมตร ระยะห่ งมันจะเป็น 5 กม.แทน

มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมบ้างใหมครับ
          ระยะทางขนาดนี้ โล่งดีที่สุดครับ
          ถ้าเจอเนินดิน อย่าไปเสียเวลายิงให้ทะลุเลย

การตั้ง Repeater บนเนิน บางทีก็ไม่จำเป็น
          ไหนๆต้องยิงสามเหลี่ยมแล้ว
          หาแนวโล่งๆ ยิงเชื่อมกัน จะไกลหน่อยไม่เป็นไร ขอให้มีไฟฟ้าดีกว่าครับ ง่ายกว่ากันเยอะ
          (ใช้โซลาร์เซลได้ แต่เงื่อนไขเยอะ เอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายดีกว่า)

ยิง 1.2+3.5 ต้องตั้งเสาบนเนิน ฝ่าแนวต้นไม้ ไหนจะโซลาร์เซลอีก(คำนวณแบต/เวลาชาร์จ)
          ถ้ายิง 5+5 โล่งๆได้ (ข้ามไปอีกหมู่บ้านซะเลย เอาที่มีไฟฟ้า) NanoBridge 2 คู่ไหวแน่ หรือจะเล่น 2.4 ก็แล้วแต่

Comment

• สอบถามครับ ถ้าผม จะตั้งเสา จากตึก 4 ชั้น

โดย จุดA (ตึก ความสูง 4 ชั้น ) ส่งไปยัง จุดB ซึ่ง***งจาก จุด A ระยะทาง ประมาณ 1.5-2 กม. (จุดB ความสูงบ้าน 2ชั้น )

โดยมีต้นไม้บัง อยากทราบว่า ใช้ รุ่นไหน ดี และใช้อุปกรณ์ อะไรบ้างครับ

จำกัดงบไว้ รวมอุปกรณ์ ทั้งหมดสัก 7000

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
              งานนี้น่าสนใจ ใกล้บ้านด้วย เด๋วผมไปทำช่วย เป็นผมนะครับ NanoBridge M5 คู่นึง ใช้ 3.5 กม. nano m2 คู่นึง ใช้ตรง 1.2 กม. รอดมั๊ยครับ จารย์บอลล
              ระยะนี้ นาโน ไม่น่าเสี่ยงเลย อาจจะถึงแบบเหนื่อยจัด เพราะงานจริงของผม 1.7 โล มีต้นไม้บ้าง ไม่มีสัญญาณเลย
              ยังพอจำท่านนึงได้ คุยกับผม แล้วจัดตัวส่ง bl m2+grid 24 ตัวรับ bl m2+grid20 ระยะ 9 กิโล ได้สัญญาณ -68 ทึ่งเลยครับ
              ถ้าตั้งเสาได้ (ครั้งแรกอาจจะ C 12เมตร) และปล่อยของได้ (ถ้าไม่ไหว)
              ลองเลย C-A ผมว่าเล่นได้ แค่ 2 กิโล
              ของผมก็ประมาณนี้ มีกอไผ่ ต้นไม้ใหญ่ บ้านมองไม่เห็นกัน ยิงไปมั่ว ก็ได้ tx-rx 150 เต็ม ccq 100

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                เอาคอไปพาดเขียงเลย อิอิ รอดแน่ๆ พาไปกินเตี๋ยวด้วย 5555 ไม่ต้องเอาไรกับผมมากนะครับ ประสพการณ์ผมแค่ 350 เมตร 5555
                อย่าไปเชื่อพี่เค้า 350เมตร แต่ในเมือง ก็เอาเรื่องนะถ้าจะให้ดี
                Originally posted by soravit View Post
                ร้านอมรที่ไหนคับทานบอล ราคาเท่าไรคับ
                ร้านอมร บ้านหม้อแหล่ะครับ มันจะเป็นแผงรับแยกมีหลายขนาด หม้อแปลง แผงคุม แบตแห้งซื้อแยก
                Originally posted by kkpnova View Post
                สอบถามครับ ถ้าผม จะตั้งเสา จากตึก 4 ชั้น
                โดย จุดA (ตึก ความสูง 4 ชั้น ) ส่งไปยัง จุดB ซึ่ง***งจาก จุด A ระยะทาง ประมาณ 1.5-2 กม. (จุดB ความสูงบ้าน 2ชั้น )
                โดยมีต้นไม้บัง อยากทราบว่า ใช้ รุ่นไหน ดี และใช้อุปกรณ์ อะไรบ้างครับ
                จำกัดงบไว้ รวมอุปกรณ์ ทั้งหมดสัก 7000
                ผมเชียร์แต่กริด (เซกเตอร์จีนซื้อไม่ไหว กริดก็ดีเกินแล้ว) เพราะอย่างอื่นลองแล้วไม่ดีเท่า
                ต้นทาง rk m2+ออมนี่ 15+เสาแถม ปลายทาง pico m2,bl m2,rk m2+กริด20 ไม่รวมติดตั้ง เกินงบไปพัน

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                  ปกติเขาไม่ได้เซตเป้น บริดโมดมาเหรอครับ ถามช่างครับๆ แล้วก็บอกเหตุผลเขาไป คงไม่ได้รหัส แต่อาจเซตบริดโหมดให้
                  ครับบบ ผมโทรไปแล้ว ช่างก็ไม่รู้ เค้าบอกรอวันจันทร์ โทรไปใหม่ ตอน 9 โมง เด๋วเค้าถามในออฟฟิศให้ = ="

เพราะ มันเป็นเร้าเตอร์ 4 พอร์ตในตัว แต่ผมใช้ได้แค่พอร์ตเดียว = = เรย อยากเข้าไปดู

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
                    ครับบบ ผมโทรไปแล้ว ช่างก็ไม่รู้ เค้าบอกรอวันจันทร์ โทรไปใหม่ ตอน 9 โมง เด๋วเค้าถามในออฟฟิศให้ = ="

เพราะ มันเป็นเร้าเตอร์ 4 พอร์ตในตัว แต่ผมใช้ได้แค่พอร์ตเดียว = = เรย อยากเข้าไปดู
                    มันคือตัวเดียวกันรึเปล่า
                    http://docs.google.com/viewer?a=v&q=...WGgWn0Jrg4WJiw

Default IP Address ของ ONU จะเป็น 192.168.1.251
                    ใส่ UserName : root
                    ใส่ Password : admin

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      http://docs.google.com/viewer?a=v&q=...WGgWn0Jrg4WJiw
                      อ๊าาา ตัวนี้เลยครับ ขอบคุณมากๆๆ เด๋วว ตอนเย็น ค่อยไปลอง เพราะตอนนี้โดนเฝ้าออฟฟิศ - -*

Comment

• AIRGRIDครับ(รุ่นจานใหญ่) มองข้ามไปได้ไงของดีราคาถูก(เหมาะยิงเกิน1กม.) พ่อค้าไม่ค่อยเชียร์ขายเพราะจัดส่งเเพงรุงรัง

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                          สอบถามครับ ถ้าผม จะตั้งเสา จากตึก 4 ชั้น

Originally posted by mballx View Post
                          มารายงานผล
                          ตัวส่ง rk m2+กริด 24
                          ตัวรับ bl m2+กริด 20
                          ระยะ เกือบ 3 กิโล มองไม่เห็นกันเลย ระดับความสูงของเสา rk บ้าน 4 ชั้น ส่วนของ bl บ้านชั้นเดียวแต่อยู่บนเนินหน่อย ฝ่าดงไม้ไผ่ ต้นไม้ใหญ่ประปราย รับได้ -53 -55 tx-rx 120-120 แอร์แมกซ์ 65
                          พอใจมากๆ ก่อนนี้ใช้ ออมนี่ 15 ส่ง ได้แค่ -80
                          ฟันธงเลย ยิงไกล กริด+กริด เท่านั้น

Originally posted by mballx View Post
                          ท่านหัวหน้าน่าจะเอากริดมาเล่นซักชุด 24 ก็ดีนะ แรงสุดๆ

และถ้า rk m2ใส่กริด 24 2ตัว วางคู่กันแล้วยิงออกไป จะแรงไปไหม?

ตัวส่ง rk m2+กริด 24 2ตัว
                          ตัวรับ bl m2+กริด 24
                          .....
                          Last edited by renaw; 20 Nov 2011, 09:30:20.

Comment

• สอบถามท่านๆที่ ทำ Hotspot ปล่อยให้ลูกค้าความเร็วเท่าไรครับ

ผมให้คนละ 4Mb/256k ครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                              สอบถามท่านๆที่ ทำ Hotspot ปล่อยให้ลูกค้าความเร็วเท่าไรครับ

ผมให้คนละ 4Mb/256k ครับ
                              2-3Mb/256k -> 4Mb เล่นหลายๆคนแล้วแบนวิดเต็มเร็วหน่วงหมด ระวังเรื่องขา upload รั่วแล้วกัน

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                แย่ จัง มันไม่มี บริจโหมด

Comment

Working...
                                X