Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฟริม์แวร์ M2 5.3.2 มันจะโชว์สัญญาณ ของเสา 2 ต้น chain 0 1 (ไม่ mino) ให้รู้ด้วย
    ซึ่ง ตัว 5.3.3 มันตัดออก
    อัพผ่านไวเลสได้เลย โดยที่ไม่ต้องตั้งค่าอะไรใหม่ มันจำค่าเดิมไว้ทุกอย่าง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
      ไม่เคยลอง Alcatel-Lucent ครับ
      ของผมตอนแรกได้มา 2 ตัว
      NEC 404i (เป็น AIO) กับ NEC 1001i+Zyxel
      พอใช้กับคอมหลายเครื่อง 404i หลุดกระจาย คาดว่าค้าง+รีสตาร์ท
      เทียบกับอีกตัว 1001i (ต่อกับ RT-N16) เปิดยาวๆนิ่ง เลยไปขอเปลี่ยน 404i เป็น 1001i แทน
      ปัจจุบันก็เอา 1001i ต่อตรงกับ PC ไปเลย
      ลองใช้ไปก่อนก็ได้ครับ มีปัญหาค่อยขอเปลี่ยน
      เรื่องสปีดคงไม่มีปัญหา อยู่ที่ความนิ่งมากกว่า ไม่รู้ว่าตัวนี้มันจะรองรับงานท่านไหวรึเปล่า
      เมื่อตะกี้โทรไปที่ Cat ภูเก็ตแล้ว เค้าไม่เปลี่ยน ONU ให้ แต่เค้าปรับ เป้น Bridge ให้จากต้นทาง แล้วให้ผม เปลี่ยนมาใช้พอร์ต GE2 ส่วน GE1 เค้า ออฟไลน์ไว้ - -*

ตอนแรกผมก็นึกดีใจได้ตัวนี้มา อุ้ยยย มี 4 พอร์ต 4 GB ที่ไหนได้ เปิดให้ใช้ แค่ 1 อีก 3 ออฟไลน์ไว้

ใช้ Mikrotik คอนเน็คได้แล้ว แต่.. ออกเน็ตไม่ได้ซ่ะงั้น สงสัยต้องแก้พวก DNS อีก เห้อออ ไม่รู้แก้ตรงไหนฮร่าๆๆ ไปงม ก่อน...

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
        ตอนนี้ใช้เนททรูมี wifi modem รุ่น P660HW T1 V2 เป็นตัวต้นทาง แล้วต้องการยิงเนทไปที่บ้านอีกหลังเพื่อใช้กับ Dreambox อย่างเดียว ในซอยเดียวกันประมาณ 150m มีสิ่งกีดขวางพอสมควร ควรจะต้องเซทอัพอย่างไรบ้าง แล้วใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ตอนนี้เล็งๆ Nano Loco M2 ไว้แต่ไม่แน่ใจว่าต้องใช้สองตัวเลยหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
          เมื่อตะกี้โทรไปที่ Cat ภูเก็ตแล้ว เค้าไม่เปลี่ยน ONU ให้ แต่เค้าปรับ เป้น Bridge ให้จากต้นทาง แล้วให้ผม เปลี่ยนมาใช้พอร์ต GE2 ส่วน GE1 เค้า ออฟไลน์ไว้ - -*

ตอนแรกผมก็นึกดีใจได้ตัวนี้มา อุ้ยยย มี 4 พอร์ต 4 GB ที่ไหนได้ เปิดให้ใช้ แค่ 1 อีก 3 ออฟไลน์ไว้

ใช้ Mikrotik คอนเน็คได้แล้ว แต่.. ออกเน็ตไม่ได้ซ่ะงั้น สงสัยต้องแก้พวก DNS อีก เห้อออ ไม่รู้แก้ตรงไหนฮร่าๆๆ ไปงม ก่อน...
          ไม่เคยใช้ของ cat แฮ่ะ
          แต่ mikrotik set ไม่ยากครับ

Comment

• Originally posted by arttiboy View Post
            สอบถามหน่อยครับ
            ตอนนี้ใช้เนททรูมี wifi modem รุ่น P660HW T1 V2 เป็นตัวต้นทาง แล้วต้องการยิงเนทไปที่บ้านอีกหลังเพื่อใช้กับ Dreambox อย่างเดียว ในซอยเดียวกันประมาณ 150m มีสิ่งกีดขวางพอสมควร ควรจะต้องเซทอัพอย่างไรบ้าง แล้วใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ตอนนี้เล็งๆ Nano Loco M2 ไว้แต่ไม่แน่ใจว่าต้องใช้สองตัวเลยหรือเปล่าครับ
            150 เมตรเองครับ ไม่ไกลเลย ลองตัวเดียวก่อน ว่าเจอคลื่นเยอะไม๊ เล่นแล้วเป็นยังไง
            ถ้าไม่เวิร์ค ค่อยจัด 2 ครับ และถ้าให้ดีที่สุด ทั้งตัวรับตัวส่งควรตั้งให้มองเห็นกันอ่ะครับ
            คือตั้งเสาขึ้นบนบ้านนั่นเอง ...

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              150 เมตรเองครับ ไม่ไกลเลย ลองตัวเดียวก่อน ว่าเจอคลื่นเยอะไม๊ เล่นแล้วเป็นยังไง
              ถ้าไม่เวิร์ค ค่อยจัด 2 ครับ และถ้าให้ดีที่สุด ทั้งตัวรับตัวส่งควรตั้งให้มองเห็นกันอ่ะครับ
              คือตั้งเสาขึ้นบนบ้านนั่นเอง ...
              ถามต่อเรื่องการเซทอัพครับว่าต้นทางปลายทางติดตั้งยังไงใช้ตัวnano loco m2 ไว้ปลายทางที่dream box เลยได้ไหมครับ.

Comment

• แบบนี้ดีกว่าดีกว่าครับ wds speed net มัน drop มาก

Comment

• Originally posted by arttiboy View Post
                  ถามต่อเรื่องการเซทอัพครับว่าต้นทางปลายทางติดตั้งยังไงใช้ตัวnano loco m2 ไว้ปลายทางที่dream box เลยได้ไหมครับ.
                  เอา Loco M2 วางปลายทาง คาดว่าไม่เจอสัญญาณจากบ้านท่านครับ

ตัวต้นทางมันเปลี่ยนเสาได้ไหม ??
                  ถ้าได้ อาจจะย้ายตำแหน่ง+เปลี่ยนเสา+ขึ้นที่สูง
                  Loco อาจจะมองเห็น

Comment

• ลองเล่นของต้น เล็กๆ น้อยๆ :P

Originally posted by ton_secmu
                    จากประสบการณ์ของต้น ที่เคยใช้มา สรุปได้ดังนี้

ตามรูปบนนะครับ

1. ตัว Tp-Link หรือ D-link ประกันตลอดชีพจริง แต่ การรับสัญญาณนั้น พอๆ กับ NB รุ่นใหม่ๆ ไม่ต่างอะไรมาก ระยะ ไม่เกิน 300 เมตรในที่โล่ง ใช้งานได้เลย
                    2. Alfa 500W ตัวนี้ ราคาพอๆกับ ยี่ห้อตามท้องตลาดทั่วไป จากที่ต้นเทสแล้ว ระยะ ***งจาก AP สักประมาณ 500 เมตร ( ไม่โล่งซะด้วย ) ยังเหลือๆ สบายๆ นิ่งมาก
                    3. Alfa 1W RL8187 ตัวนี้เป็นตัวที่ต้นชอบมาก ยาวๆ 1 กม ยังเล่นได้สบายๆ คิดว่ารุ่นนี้ สมเหตุสมผล ที่สุดละ นิ่งดีมากๆ ด้วย
                    4. Alfa 2W ตัวนี้ต้นเพิ่งใช้เป็นครั้งแรก แต่ก็ ประทับใจในระดับนึง ระยะทางของการรับสัญญาณนั้น พอๆ กับ 1W แต่รู้สึกว่าความเข้มของสัญญาณดีกว่าอยู่มากครับ

สุดท้าย 5. Alfa 1W ของเทียมจากจีน เห็นสัญญาณ ได้พอๆ กับ ตัว 1W ไต้หวัน(WiFi4you) แต่มันจะหลุดบ่อยมาก แกว่งๆ หายๆ ในระยะทางไกลๆ หลอกดีใจว่า มันสามารถรับสัญญาณ ในที่ไกลๆ เหมือนของแท้ แต่การนำไปใช้งานจริง แทบไม่ได้เรื่องเลย แต่ถ้าซื้อมาใช้งานในช่วงไม่เกิน 300 เมตร ยังพอถูๆไถๆ ได้อยู่ เจอคลื่นโทรศัพท์เข้ามาก็ก่อกวนกันละ

สุดท้ายนี้ ถามว่าต้นเลือกใช้ตัวไหน ต้นเลือกใช้ 3 รุ่นที่WiFi4you เอามาขายครับผม ซึ่งแล้วแต่ว่าหน้างานจะเป็นอย่างไร ถ้าในระยะ 500 เมตร 500mW พอไหวอยู่ ไม่เกิน 1กม ก็ 1 หรือ 2W แล้วแต่ว่าอันไหนจะเข้มกว่ากันครับผม แต่ส่วนตัวแล้ว ยังรัก 1W 8187 อยู่ อิอิ

Comment

• งั้นต้องเอาเจ้า SIgnal King 2W ไปเปลี่ยนกับ Alfa 1 W คืนมาซะละ ให้เค้ายืมอะ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                        งั้นต้องเอาเจ้า SIgnal King 2W ไปเปลี่ยนกับ Alfa 1 W คืนมาซะละ ให้เค้ายืมอะ
                        เอามาให้ต้น ยืมสิพี่ เดี๋ยวจะได้เปรียบเทียบกันสดๆ ให้ดูเลย อยากเอา SKY มาเล่นเหมือนกัน เหอๆ

ก็นะ เข็ดกับตัวที่ใช้ในรูปสุดท้ายล่างขวาอ่ะครับ เอามาให้ข้างบ้านเ้ค้าใช้ อ่ะ ใช้ไปบ่นไป ก็เลย เอามาคืนให้ต้นแล้วขายต่อถูกๆ

ชัวร์ๆ เลย ตัวล่างซ้ายอ่ะครับ แหล่มๆ ^^

Comment

• สำหรับลูกค้าที่ต้องใช้ตัวช่วยนะ ผมก็ลองมาไม่กี่รุ่นครับ
                          แต่มาติดใจเจ้า2ตัวนี้แหละครับ ประสิทธิภาพคุ้มราคา
                          ใกล้ใช้ DWA type N ในราคาเบาๆ
                          ไกลหน่อย Signal King ship 8187 ราคาก็ไม่แรงเช่นกันครับ
                          ลากสายขึ้นเสาชุดนี้เลยครับ 10 ม. + เจ้าตัวเล็ก หัวต่อ mini usb

ส่วนเจ้าตัว Zyxel นั่นได้แถมโมเด็มมา จัดการให้ลูกค้าที่ใช้ PC ยืม
                          ในระยะ ไม่ถึง 200 ม. ใช้ในห้องกำแพง 2 ชั้น ไม่มีปัญหาใดๆครับ

Comment

• มาคนละแนว เลยแฮะ เหอๆ แต่เปิดข้างใน ก้ 8187 อยู่ดี เหอๆ

จะว่าไปแล้ว D-link กับ TP-link ผมว่า มันก็นะพอๆกัน ดูแล้วจากการใช้งานจริงๆ DWA ก็แจ่มนะ แต่ ไม่จูงใจลูกค้าตรง ประกัน LT เหอๆ
                            Last edited by ton_secmu; 23 Nov 2011, 15:43:48.

Comment

• เน็ต 3 เส้น 3 ค่าย รวม โดน Mikrotik 750
                              เส้น 1 =12M
                              เส้น 2 =9 M
                              เส้น 3 =7 M
                              รวม 12+7+9 = 28 M ครับ
                              ตอนนี้ลืมดูนะครับว่ามี คนเล่นอยู่กีคนนะ ครับ อิอิ

Comment

• เนต CAT 12/2 Fiber Obtic ทำ Hospot 30 ยูสพอจะไหวมั๊ยครับ..ใครได้เคยลองมั่งครับ

Comment

Working...
                                X