Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ถูกต้อง ครับผม เปิด AirMax รับรอง ยิงกันสนั่นหวั่นไหว ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      ถูกต้อง ครับผม เปิด AirMax รับรอง ยิงกันสนั่นหวั่นไหว ^^
      ว่าแต่Air Grid ตัวไหนดีครับ 23 หรือ27.

Comment

• กรุณณาช่วยแนะนำตัวส่งสัญญานให้ หน่อยครับ
        คือผมอยากจะ รับ สัญญาน จาก จุด B ไป จุด A อะครับ ระยะ***ง ประมาณ 200 - 300เมตร ควรเพิ่ม ตัวรับ หรือ ตัว ส่ง แบบใหนดีครับ
        คือ ตอนนี้ ผมมีตัวส่ง เป็น Linksys WRT54GL + เสา SYS2U ANT-IN-95-TNC อยู่ 1ชุด ครับ ตัวส่ง อยู่ บนชั้น2ของ อาคารนะครับ ห้องผม อยู่ อยู่ชั้น 1 ครับ
        จุดรับผมมี ตัวรับ TP-LINK TL-WN422G

ถ้าเพิ่ม สาย USB กับตัวรับ TP-LINK TL-WN422G ควร ยาวไม่เกินกี่ เมตร ดีครับ

ขอบคุณมากครับ
        Attached Files

Comment

• Originally posted by MangMaDoo View Post
          กรุณณาช่วยแนะนำตัวส่งสัญญานให้ หน่อยครับ
          คือผมอยากจะ รับ สัญญาน จาก จุด B ไป จุด A อะครับ ระยะ***ง ประมาณ 200 - 300เมตร ควรเพิ่ม ตัวรับ หรือ ตัว ส่ง แบบใหนดีครับ
          คือ ตอนนี้ ผมมีตัวส่ง เป็น Linksys WRT54GL + เสา SYS2U ANT-IN-95-TNC อยู่ 1ชุด ครับ ตัวส่ง อยู่ บนชั้น2ของ อาคารนะครับ ห้องผม อยู่ อยู่ชั้น 1 ครับ
          จุดรับผมมี ตัวรับ TP-LINK TL-WN422G

ถ้าเพิ่ม สาย USB กับตัวรับ TP-LINK TL-WN422G ควร ยาวไม่เกินกี่ เมตร ดีครับ

จัด loco m2 แพ๊คคู่เลยครับ p2p นอนตีพุงสบาย ^^ สาย USB กับตัวรับ TP-LINK TL-WN422G ควร ยาวไม่เกินกี่ 10 เมตร

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
            จัด loco m2 แพ๊คคู่เลยครับ p2p นอนตีพุงสบาย ^^ สาย USB กับตัวรับ TP-LINK TL-WN422G ควร ยาวไม่เกินกี่ 10 เมตร

มันแพงไปนะ loco คู่ ผมว่า ลองอัด กำลังส่งของ 54GL เต็มๆ แล้วหา Alfa1W มารับดู เพราะดูแล้ว มันเป็นที่โล่ง ซะด้วย ยก Alfa สูงๆ หน่อย ผมว่ามีลุ้นนะ ถ้าเทส แล้วไม่ผ่าน ก็เอา Alfa มาขายให้ต้นละกัน เหอๆ

ส่วนเพิ่มสาย 422G ไม่ได้ช่วยอะไรมากครับผม สาย USB ฟ้าสุดๆ ได้ประมาณ 10 เมตรเท่านั้นเอง

Comment

• เย่ วันจันทร์ เดี๋ยวต้นเล่นจานบิน :P

Comment

• ใช้ส่วนตัวคนเดียวหรอครับ หรือถ้าต่อลง hub ได้อีกหลายเครื่อง ก็ต้องจัด loco ละครับ airmax ม้วนเดียวจบ 4000.- นิดๆ อิอิ

Comment

• เนต+ระบบ ทำงานได้มากๆเลยครับ ตอนนี้
                  เพียงแต่ Server ClearOS+mini hotspot ยังรวนๆนิดนึง
                  คงได้ตามท่าน Ruta จัด Ubuntu Server ดีกว่าครับ

รายละเอียด
                  -Net 20/2 by Cat fiber
                  -Ubi NanaBridge M5 2 ตัว (ส่ง-รับ) กว่าจะคอนฟิคลงตัว หุหุ ปวดหัวตุ๊บๆ ระยะ 2 กิโล มีมีต้นไม้บังคลื่นประปราย เหลี่ยมเขาอีก 2 ลูก
                  เสาสูง 12 เมตร บนดาดฟ้า 3 ชั้น ทั้งตัวรับ ตัวส่ง
                  เทสต์สปีดจากตัวรับ ได้ประมาณ 20M+ ครับ

-RKm2 + Omni10/Omni15 outdoor อันนี้ง่ายหน่อยครับ

อยู่ในคลัง มี
                  - Nano Bridge M5 2ตัว
                  - Nano Station M5 2 ตัว
                  - Loco M2 1 ตัว รอของมาถึงครับ

สั่งจากพี่ 323 Wifi4you ครับ งานดี บริการดี มีคุณภาพ

แถวๆที่ผมอยู่นี่ เล่น 5 Ghz. กันตรึมเลยทีเดียวครับ คลื่นชนกัน อื้อเลย
                  ภาพ เดี๊ยวว่างๆ จะถ่ายมาให้ชมกันนะครับ

Comment

มันแพงไปนะ loco คู่ ผมว่า ลองอัด กำลังส่งของ 54GL เต็มๆ แล้วหา Alfa1W มารับดู เพราะดูแล้ว มันเป็นที่โล่ง ซะด้วย ยก Alfa สูงๆ หน่อย ผมว่ามีลุ้นนะ ถ้าเทส แล้วไม่ผ่าน ก็เอา Alfa มาขายให้ต้นละกัน เหอๆ

ส่วนเพิ่มสาย 422G ไม่ได้ช่วยอะไรมากครับผม สาย USB ฟ้าสุดๆ ได้ประมาณ 10 เมตรเท่านั้นเอง
                    รบกวนอีกนิดครับ ถ้า จัด loco m2 1ตัว ใว้เป็นส่งแล้ว เอา 54GL หรือ 422G มาเป็น ตัวรับ หละครับ จะดีใหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

• น้องใหม่หัดเล่นครับ
                      ระบบที่มี RB450G ต่อ WRT45GL 3 ตัว กับเนตแมวเหมี๋ยว 20 เมก

ตอนนี้จะเพิ่ม NSM2 อีก 3 ตัวเข้ามาในระบบ กำลังเทสอยู่ครับ แต่เบื้องต้น ของเค้าแรงจัง ^^"
                      Attached Files

Comment

• ทำอะไร ๆ ก็ระวังเรื่อง log กันบ้างนะ

http://www.overclockzone.com/forums/...1%E0%B8%9A-T_T

โดนสด ๆ ร้อน ๆ

Comment

• ถ้าหน่วยงานเขามาติดต่อขอติดเสา 3G บนดาดฟ้า จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับใครพอทราบ (ขอนอกเรื่องสักนิด)

และเราปล่อยเน็ตในหออยู่จะมีผลกระทบอะไรบ้าง เท่าที่เคยได้ยินเขากลัวเรื่องมะเร็ง จริงหรือไม่

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                            ใช้ส่วนตัวคนเดียวหรอครับ หรือถ้าต่อลง hub ได้อีกหลายเครื่อง ก็ต้องจัด loco ละครับ airmax ม้วนเดียวจบ 4000.- นิดๆ อิอิ
                            ใช่ครับ ผมต่อมาใช่ คนเดียว ครับ

จริงๆมันเป็นเน็ต ของ รีสรอท ที่ทำงานผมอะครับ แต่มันส่งมาไม่ถึงห้องพัก ผมก็เลยคิดว่าจะ ซื้อ อุปกรณ์ เพิ่มเอง
                            คิดใว้2แบบ ครับ
                            1. ต่อสายlanจากโมเด็ม เข้า 54GL เป็นตัวส่ง แล้วเอา loco m2 ทำรีพีทเตร์อ แล้วต่อ สายlan ลงHub อีกใว้ใช้ในห้อง อีก แบบ นี้จะ ดีปะครับ
                            หรือ
                            2. ต่อ สายlan จากโมเด็ม เข้าloco m2 ขึ้นเสา แล้ว ยิง ตรงไปที่ห้อง เลย แล้ว ใช้ 54GL เป็นตัวรับแทน

Comment

• งงครับ วันนี้เล่น nano m5 ptp กับ nano m5

เปิด airmax pingแกว่งมาก 100-300 แต่พอปิด airmax ละกลับping ไม่ถึง 10

ผมเซ็ทผิดตรงไหนหว่างงๆ

Comment

• อ่านมา4วันกว่าจะครบ279หน้า ได้ความรู้มากมาย

มีคำถามดังนี้ครับ

ผมจะใช้mikrotik450gทำhotspotที่ether5กำหนดไอพี192.168.4.1-192.168.4.254แล้วจะใช้RK M2เป็นตัวกระจายสัญญาณผมต้องตั้งค่าตรงไหนเครื่องที่รับสัญญาณถึงได้ไอพีจาก450gครับ
                                Last edited by apiwat699; 27 Nov 2011, 23:50:48.

Comment

Working...
                                X