Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ 2 ที่ เพราะเป็น wds

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
      AirMax ไว้ยิงไกลๆๆ ลดปัญหาเยอะครับ นิ่งด้วย แนะนำ ยิงจุดต่อจุด เปิดไว้เถอะครับ มีผลแน่นอนครับ
      ขอบคุณมากครับ ยังไงก็ต้องลองดู ถึงจะรู้

Comment

• ในระยะไม่เกิน 15 กิโลเมตร นี่ระหว่างใช้ NanoBridge M5 ทั้งต้นทาง-ปลายทาง กับใช้ Bullet M5HP + จานกริด ทั้งต้นทาง-ปลายทาง อย่างไหนดีกว่ากันครับ เพราะ ถ้าเทียบต้นทุนแล้ว NanoBridge น่าจะถูกกว่า แต่ผมเห็นหลายรายแล้วเขาใช้ Bullet+จานกริด ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• ขอบคุณครับ คิดใว้ จะทำข้อ 2เหมือนกัน ครับ
          แต่ อยากลองหาข้อมูล เยอะๆก่อน กลัว บานปลาย

Comment

• อยากรู้วิธี forward port AirGrid M5

Comment

• Originally posted by patruk View Post
              อยากรู้วิธี forward port AirGrid M5
              ไม่รู่ว่าอันนี้ใช้ได้หรือเปล่า ลองดูก็แล้วกันนะครับ.... ^^

วิธีการตั้งค่าให้สามารถใช้งาน port forwarding ได้
              http://www.ubnt.com/wiki/How_to_conf...ort_Forwarding

จากท่าน P'Bung http://raspberry.co.th/webboard/index.php?topic=108.0

Comment

• Originally posted by kjbn View Post
                ในระยะไม่เกิน 15 กิโลเมตร นี่ระหว่างใช้ NanoBridge M5 ทั้งต้นทาง-ปลายทาง กับใช้ Bullet M5HP + จานกริด ทั้งต้นทาง-ปลายทาง อย่างไหนดีกว่ากันครับ เพราะ ถ้าเทียบต้นทุนแล้ว NanoBridge น่าจะถูกกว่า แต่ผมเห็นหลายรายแล้วเขาใช้ Bullet+จานกริด ขอคำแนะนำด้วยครับ
                NanoBridge ได้ 300 Mbps ครับ
                Bullet จะได้แค่ 150 Mbps แต่เราพอจะหาเสา Grid 5 GHz 30 dB มาต่อได้

ถ้าจับสองตัวนี้มาเทียบกัน
                NanoBridge = 23 dB + Grid 25 dB
                Bullet = 25 dB + (Grid 30 dB)

นับระยะทาง BL+Grid ก็น่าจะไปได้ไกลกว่า แต่เสีย Throughput ไปครึ่งนึง
                ลองคิดดูว่างานที่จะนำไปใช้ต้องการ Throughput มาก-น้อยขนาดไหน

150 Mbps ของ Wireless ไม่ได้เร็วกว่าสายแลน 100 Mbps นะครับ
                มันเป็นการคำนวณจาก Tx+Rx
                ซึ่งในการใช้งานจริงจะมีทั้ง Tx-Rx ในเวลาเดียวกัน จะทำให้ได้ไม่ถึง 75+75 Mbps
                300 Mbps ความรู้สึกจะใกล้เคียงกับสายแลน (กรณีที่ติดตั้งได้โอเค สิ่งกีดขวางน้อย)
                Throughput มากพอจะใช้งาน Streaming ได้เลย

ทางเลือกอื่นคือ Rocket+Dish ไปเลย
                27 dB + Grid 30 dB ก็แพงกว่าล่ะนะ
                http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=720.0

หรือ AirGrid 25 dB + Grid 27 DB อันนี้จะถูกกว่า

Comment

• Originally posted by Yimlamai View Post
                  ไม่รู่ว่าอันนี้ใช้ได้หรือเปล่า ลองดูก็แล้วกันนะครับ.... ^^

วิธีการตั้งค่าให้สามารถใช้งาน port forwarding ได้
                  http://www.ubnt.com/wiki/How_to_conf...ort_Forwarding

จากท่าน P'Bung http://raspberry.co.th/webboard/index.php?topic=108.0
                  คืออย่างนี้ครับ ผมมี AirGrid + AccessPoint RT-N16
                  คือมันต้อง Forward 2 ทอดถูกไหมครับ
                  จากตัว AirGrid(192.168.1.1) ไป AccessPoint(192.168.1.2)
                  จาก AccessPoint ไป คอมที่ต้องการ(192.168.2.100)

แต่ทำแล้วมันเหมือนว่ามันมาได้แค่ AirGrid
                  ผมลองพิม ผม domain dyndns ที่ผมทำไว้
                  มันมาติดที่หน้า setting ของ AirGrid(192.168.1.1) เอง

Comment

• เดี๊ยวรอดูหน้างานก่อนนะครับ เผื่อลูกค้า อยากจัด PowerBridge M5

NanoBridgeM5 มันเหมาะแค่ 5 - 7 กิโลเองนะครับ เอาแบบ ชัดๆสัญญาณนิ่งๆ
                    เล่น 15 โล ผมว่า จะ PowerBridge by wifi4you ไปเลยดีกว่าครับ

ไม่รู้สิครับ ร้านไหนดี ให้คำปรึกษาผมได้ โทรไปก็รับตลอด หากไม่รับก็โทรกลับตลอด
                    ผมไม่ได้เชียร์อะไรนะ แต่ ผมเสียอารมณ์กับร้านก่อนหน้าจะมาเจอกับ Wifi4you ก็แค่นั้น

จัดอะไร ก็ Wifi4You ง่ายๆ คำเดียวจบครับ สำหรับผมนะครับ

คุณ freedomlin และ คุณ 323 (Wifi4You)
                    (บริการดีทั้งสองท่านครับ ผมประทับใจ)
                    ส่วนที่เหลือ ขอไม่ออกความเห็นครับ ผมสั่งซื้อของ จากทั้ง 4 เจ้า หน้าแรกครับ หุห
                    Last edited by pondopc; 29 Nov 2011, 03:07:10.

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                      AirMax ไว้ยิงไกลๆๆ ลดปัญหาเยอะครับ นิ่งด้วย แนะนำ ยิงจุดต่อจุด เปิดไว้เถอะครับ มีผลแน่นอนครับ
                      เห็นด้วย ใกล้ก็โอนะ
                      Originally posted by kjbn View Post
                      ในระยะไม่เกิน 15 กิโลเมตร นี่ระหว่างใช้ NanoBridge M5 ทั้งต้นทาง-ปลายทาง กับใช้ Bullet M5HP + จานกริด ทั้งต้นทาง-ปลายทาง อย่างไหนดีกว่ากันครับ เพราะ ถ้าเทียบต้นทุนแล้ว NanoBridge น่าจะถูกกว่า แต่ผมเห็นหลายรายแล้วเขาใช้ Bullet+จานกริด ขอคำแนะนำด้วยครับ
                      เล่นแยกแน่นอนกว่าครับ

Comment

• Originally posted by Yimlamai View Post
                        ผมลองตั้ง Pass ดูแล้วครับ โดยใช้โหมด WEP รูป โล่ ก็หายไปครับ ลองเชื่่อมต่อกับ AP1 ก็ให้ใส่ Pass ที่ตั้งไว้ ใช้งานได้ ออกเนตได้..... แต่
                        AP1 และ AP2 หลุดจากการเชื่อมต่อกัน งงง เลยครับ *-*

ปล. ผมใช้โหมด Accress Point WDS / Rocket m2

ตามความเข้าใจของผมก็แต่ ใส่ Pass ที่ AP1 ที่เดียว AP2 ก็แค่เป็นจุดทวนสัญญานไม่ใช้เหรอครับ.....
                        แล้วไขว้macหรือยังครับ.

Comment

• Originally posted by 787 View Post
                          แล้วไขว้macหรือยังครับ.
                          - ตอนนี้ Rocket m2 ทั้ง 2 ตัวรู้จักกันแล้วครับ
                          - ลองออกเนตโดยการ AP1 และ AP2 ได้
                          - ลองใส่ Pass ที่ AP1 (โหมด WEP) ลองเชื่่อมต่อ กับ AP1 ได้ปกติ
                          - แต่ AP2 กลับหลุดครับ *-*

Comment

• Originally posted by patruk View Post
                            คืออย่างนี้ครับ ผมมี AirGrid + AccessPoint RT-N16
                            คือมันต้อง Forward 2 ทอดถูกไหมครับ
                            จากตัว AirGrid(192.168.1.1) ไป AccessPoint(192.168.1.2)
                            จาก AccessPoint ไป คอมที่ต้องการ(192.168.2.100)

แต่ทำแล้วมันเหมือนว่ามันมาได้แค่ AirGrid
                            ผมลองพิม ผม domain dyndns ที่ผมทำไว้
                            มันมาติดที่หน้า setting ของ AirGrid(192.168.1.1) เอง
                            อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัยนะครับ ผมก็มือใหม่ ซิงๆๆ
                            เห็นบทความที่น่าจะใกล่เคียง ก็เลยเอามาฝาก ^^;

Comment

- ตอนนี้ Rocket m2 ทั้ง 2 ตัวรู้จักกันแล้วครับ
                              - ลองออกเนตโดยการ AP1 และ AP2 ได้
                              - ลองใส่ Pass ที่ AP1 (โหมด WEP) ลองเชื่่อมต่อ กับ AP1 ได้ปกติ
                              - แต่ AP2 กลับหลุดครับ *-*
                              ท่านบอลตอบไว้แล้วครับท่าน อิอิ
                              Originally posted by mballx View Post
                              ใส่ 2 ที่ เพราะเป็น wds

Comment

ลองวาดแผนผังมาก่อน เริ่มจากโมเต็มอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X