Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mballx View Post
    กลับได้ เพราะตัวนี้มีแลน 2 พอร์ต
    ไม่ค่อยอยากยุ่งกับช่องแลนเค้าเลยจริงๆ น้องมิยาบิ อ่ะ "ชอบงอล"
    Last edited by freeze1net; 7 Dec 2011, 16:14:36.

Comment

• ผมหล่ะอิจฉาพวกท่านจริง ๆ user ยอมซื้อ alfa - - ผมแถมเล่นฟรี 1เดือนยังไม่มีคนถอยเลย - -* ชิชะ

Comment

• Originally posted by neoauto View Post
        จริงๆแล้วแบบที่ 2 มันจะต้องมี ROUTER อีก1 ตัวใช้ไหมครับพี่น้อง ถึงจะใช้ LAN ได้
        แบบ 2 นาโน เป็น ppoe+ap แล้วแลนอีกช่อง พี่ก็ลากสายมาเข้าสวิทช์หรือ(ไวเลส)เราเตอร์ จ่ายให้ คอม โดยที่ นาโน แจกไอพีทั้งหมด

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
          ไม่ค่อยอยากยุ่งกับช่องแลนเค้าเลยจริงๆ น้องมิยาบิ อ่ะ "ชอบงอล"
          แลนมันชอบเสีย มาจาก เสียบเข้าออก ตอนมีไฟ หรือเสียบแล้ว ไฟกระชาก สรุป แลนยูบิ อ่อนแอกับระบบไฟ

Comment

• Originally posted by FearFactor View Post
            ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
            แต่ งง นิดหน่อย ตอนที่ใช้ router asus rt-n12 300N ตั้งไว้ 40 MHz Ipad มันก้อคอนเนคได้ ต่อเนตได้ พอใช้ PowerAP N กลับไม่ได้

แต่Ipad สามารถไปเกาะ access point (150N) ตั้ง 40MHzอีกตัวที่เชื่อกับ Power AP N ได้ งงเหมือนกันครับ
            มีวิธีทีให้ ipad conect ที่ 40MHz ได้ไหมครับ ใช้ ubiquiti Power AP N กับ Wi-Fi Station (ตัวรับสัญญาณ), 2.4GHz, 30dBm/1000mW, รองรับ Wireless G/N (54/150Mbps) indoor 4 ตัว เพราะถ้าปรับมาที่ 20MHz speed มันได้แค่ 70 กว่า Mbps ใช้ ที่ 40MHz speed มันได้ 150 Mbps เต็ม ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
            ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              อยากจะบอกว่า หาก wds ประสิทธิภาพโดยรวมมันจะหายไป ครึ่งหนึ่ง ถ้าจะให้ดี ควรมีเบส แยกต่างหากดีกว่า

ISP-->server--->Ubi airmax<----->Ubi airmax--->ap กระจายสัญญาณ จะให้ประสิทธิภาพ 90%+
              วงแรก WDS วงที่ 2 Ubi airmax อย่างที่ท่านเสนออะครับผม แต่ถ้าต่อวงWDSวงเดียวตัวส่งแรงได้ 4 ขีด ต้นปลายทาง แต่ถ้าต่อ 2วงwds ด้วย p2pด้วย ทั้ง2วง เหมือนมันหน่วงอะไรไม่รู้ครับผม เหลือ 2 ขีด หรือว่าทั้ง2วังเนตช้ามากก สัญญาณไวเลสลดทอนด้วยยย งงงงงงงงงง

Comment

• สอบถามพี่น้องชาว UBNT ที่ใช Alfa 1w 036H + เสา 5 dBi ครับ :

ผมสั่ง alfa นี่มาให้ลูกค้าใช้ครับ แต่อาการมันเป็นแบบนี้. . .

ลงไดร์เวอร์ได้ปกติ(ลองแล้วทั้ง CE FCC+Win7/Winxp) รับสัญญาณ wifi จากบริเวรรอบ ๆ ได้ดีขึ้นมาก

แต่เล่นแล้วอืดเอามาก ๆ เทสสปีดฝั่ง up เกือบปกติ แต่ฝั่ง down ร่วงสนิท เน็ตเต็ม ๆ 9/1

ผลเทสกับไวเลสที่ติดมากับตัว NB เทสสปีดได้ 8.3x/0.8x > alfa กับ NB เทสสปีดได้ 2.xx/0.7x

ส่วนตัวผมเทสกับเครื่อง PC และ NB เครื่องอื่น ๆ ของผมแล้วก็เจออาการเดียวกัน

ตัวส่งเป็น RKM2 เสาซ้าย outdoor 8 dBi + เสาขวา ourdoor 15 dBi ติดบนเสาสูง 10 เมตร

ระยะเทสสัญญาณ 100 / 200 / 300 บ้านลูกค้าอยู่ประมาณ 250 เมตร

มันเป็นที่อะไรใครทราบรบกวนบอกกล่าวด้วยครับขอบคุณครับ ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  ผมหล่ะอิจฉาพวกท่านจริง ๆ user ยอมซื้อ alfa - - ผมแถมเล่นฟรี 1เดือนยังไม่มีคนถอยเลย - -* ชิชะ
                  นึกว่าผมเป็นคนเดียวนะครับ ลูกค้าผม ก็เป็นนะครับ ผมเลย ต้องชื้อ pico ไป ทวน สัญญาณ นะครับ แต่ต้องให้บริเวณ นั้นมีลูกค้าที่ต้องการใช้จริงๆๆ 5 คนขึ้นไปผม จึงไปทวนสัญญาณ นะ ครับ

Comment

• เหอๆ เวลาไปเทส สัญญาณ เราต้องเอาตัว Alfa ไปเทสให้เค้าดูอ่ะครับ ลูกค้าเค้าถึงรู้ว่า ต้องใช้ตัวนี้ ถึงจะเล่นเน้ตได้ เค้าเลยยินยอมมซื้อไง เหอๆ

แถวนั้นไม่มี ใครกระจายสัญญาณ นอกจากเราแระ อิอิ
                    Last edited by ton_secmu; 7 Dec 2011, 21:22:29.

Comment

• ใช่ครับ ทำแบบท่านเลย ไปลอง ต้องเอา Alpha ไปด้วย ขายพ่วงซะเลย 555555

Comment

• ลองทำ แล้วนะครับ ท่าน ต้น กับ ท่าน X1950Pro ไม่ได้ ผลนะครับ เค้า อยากเล่นเน็ต แต่ไม่ ลงทุน ชื้อตัวรับ นะครับ เน็ต ก็ ราคาถูกๆๆ นะครับ

ตอนนี้ขยาย 3 จุดแล้วครับ ***งจากเสา เบส 100 กว่าเมตรนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                          ลองทำ แล้วนะครับ ท่าน ต้น กับ ท่าน X1950Pro ไม่ได้ ผลนะครับ เค้า อยากเล่นเน็ต แต่ไม่ ลงทุน ชื้อตัวรับ นะครับ เน็ต ก็ ราคาถูกๆๆ นะครับ

ตอนนี้ขยาย 3 จุดแล้วครับ ***งจากเสา เบส 100 กว่าเมตรนะครับ
                          ของต้น ใกล้สุด 1.5 KM

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            ของต้น ใกล้สุด 1.5 KM
                            สุดยอด ทำไม ลูกค้าอยู่ไกลจัง ใช้ ตัวอะไรรับสัญญาณ ครับ afla หรอครับ แต่แถวบ้านผมบ้าน ทาวเฮา เยอะๆๆนะ ครับ สัญญาณ เลยไปไม่ไกลนะ

เห็นบอกคุณต้นแล้ว ธรรมชาติ นะครับ สุดยอดๆๆๆ

Comment

• พึ่งซื้อมายังไม่ได้ติดเลย ครับ ดูแต่ละท่านเทพ ๆ ทั้งนั้นเลย
                              ตอนนี้ผมอยากจะทำ WDS จุดที่ 2 กำลังขยายอนาจักรอยู่.....ขอคำชี้แนะจากขั้นเทพด้วยครับด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

Last edited by jaion; 8 Dec 2011, 09:43:35.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                                สอบถามพี่น้องชาว UBNT ที่ใช Alfa 1w 036H + เสา 5 dBi ครับ :

ผมสั่ง alfa นี่มาให้ลูกค้าใช้ครับ แต่อาการมันเป็นแบบนี้. . .

ลงไดร์เวอร์ได้ปกติ(ลองแล้วทั้ง CE FCC+Win7/Winxp) รับสัญญาณ wifi จากบริเวรรอบ ๆ ได้ดีขึ้นมาก

แต่เล่นแล้วอืดเอามาก ๆ เทสสปีดฝั่ง up เกือบปกติ แต่ฝั่ง down ร่วงสนิท เน็ตเต็ม ๆ 9/1

ผลเทสกับไวเลสที่ติดมากับตัว NB เทสสปีดได้ 8.3x/0.8x > alfa กับ NB เทสสปีดได้ 2.xx/0.7x

ส่วนตัวผมเทสกับเครื่อง PC และ NB เครื่องอื่น ๆ ของผมแล้วก็เจออาการเดียวกัน

ตัวส่งเป็น RKM2 เสาซ้าย outdoor 8 dBi + เสาขวา ourdoor 15 dBi ติดบนเสาสูง 10 เมตร

ระยะเทสสัญญาณ 100 / 200 / 300 บ้านลูกค้าอยู่ประมาณ 250 เมตร

มันเป็นที่อะไรใครทราบรบกวนบอกกล่าวด้วยครับขอบคุณครับ ^^
                                อาการนี้ผมก็เป็นครับ ใช้ที่บ้านเอื้ออาทรตึกบังเยอะครับ ระยะประมาณ100เมตร โน๊ตบุคไม่เห็นสัญญาณ ผมใช้ อัลฟ่า 500mw ไปต่อโน๊ตบุคให้ลูกค้าสัญญาณเต็ม5ขีดจริง แต่เนตมานิดเดียวจริงๆ เล่นไม่ได้
                                สอบถามจากผู้ขาย แนะนำว่าให้ไปโหลด ไดร์เวอร์ power control ปรับกำลังส่งได้ ให้ปรับไปที่100% แล้วเปลี่ยนโหมด จาก mode b/g เป็นโหมด b ความเร็วจะเหลือ11เมก แต่สัญญาณจะนิ่งครับ
                                ผู้ขายบอกมาอย่างนั้น แต่ผมยังไม่ได้ไปลองเลย 555 ส่วนตัวผมว่าในหมู่บ้านตึกมันบังเยอะครับ ขึ้นเสาแรงชัวร์100%

Comment

Working...
                                X