Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แผนที่รีสอร์ท Rainbow2.jpg

จากภาพนะครับ ตอนนี้อินเตอร์เน็ตผมต่อไว้ที่จุดที่ 1 อ่ะครับ ซึ่งใช้ wireless router ของ tot ทำให้กระจายได้แค่ รอบๆ สระอ่ะครับ
    สิ่งที่ต้องการนะครับ อยากให้สามารถใช้ wifi ได้ทั้งจุดที่ 1,2,3 และ 4 อ่ะครับ อยากให้แขกที่มาสามารถใช้ wifi จากทางรีสอร์ทได้

ไม่ทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์รุ่นไหน+ยี่ห้อไหนบ้าง จำนวนกี่ตัว และวิธีการต่อคร่าว ๆ ก็ได้ครับ พี่ๆทุกคนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by OnlineHip View Post
      [ATTACH=CONFIG]1508184[/ATTACH]

จากภาพนะครับ ตอนนี้อินเตอร์เน็ตผมต่อไว้ที่จุดที่ 1 อ่ะครับ ซึ่งใช้ wireless router ของ tot ทำให้กระจายได้แค่ รอบๆ สระอ่ะครับ
      สิ่งที่ต้องการนะครับ อยากให้สามารถใช้ wifi ได้ทั้งจุดที่ 1,2,3 และ 4 อ่ะครับ อยากให้แขกที่มาสามารถใช้ wifi จากทางรีสอร์ทได้

ไม่ทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์รุ่นไหน+ยี่ห้อไหนบ้าง จำนวนกี่ตัว และวิธีการต่อคร่าว ๆ ก็ได้ครับ พี่ๆทุกคนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
      ตั้งเสาใช้ nanostation loco m5 จุดที่1 ตั้งโหมด ap wds
      จุดที่ 2,3,4 ใช้ loco m5 ตั้งโหมด station wds รับจากจุดที่1มา แล้วต่อกับ ap ในจุด 2,3,4 ในระบบของท่านเพื่อกระจายให้ลูกค้าอีกที
      คิดแบบคราวๆ นะครับ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
        ตั้งเสาใช้ nanostation loco m5 จุดที่1 ตั้งโหมด ap wds
        จุดที่ 2,3,4 ใช้ loco m5 ตั้งโหมด station wds รับจากจุดที่1มา แล้วต่อกับ ap ในจุด 2,3,4 ในระบบของท่านเพื่อกระจายให้ลูกค้าอีกที
        คิดแบบคราวๆ นะครับ
        ขอถามเพิ่มเติมนะครับ
        - ใช้ Loco M2 ส่งสัญญาณกันไม่ถึงใช่มั้ยครับ
        - ถ้าไม่ติดตั้งจุด 2 แล้วจาก จุดที่ 1 ไป จุดที่ 3 จะถึงกันรึป่าวครับ

ท่านอื่นแนะนำอีกได้นะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• RK ไว้จุดที่ 2 หรือไม่ก็ จุดที่ 3
          Last edited by unlimit555; 28 Dec 2011, 23:52:35.

Comment

• อยากทราบมานานแล้วครับ m2 กับ m5 เนี่ยเข้าใจว่ามันย่าน 2.4 กับย่าน 5 ใช่มั้ยเอ่ย

แล้วถ้าเราใช้ m5 เนี่ยพวก notebook มันจะเกาะได้มั้ยครับ(ไม่เปิด airmax)

พอดีอีกไม่นานนี้จะมีโปรเจคการกุศลให้กับหมู่บ้านคนรู้จักเป็น wifi free ประจำหมู่บ้าน . . .

หาที่ปรึกษาครับ เด๋วพรุ้งนี้เอาแปลนมาให้ดูครับ
            Last edited by mostmax; 29 Dec 2011, 00:16:16.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
              อยากทราบมานานแล้วครับ m2 กับ m5 เนี่ยเข้าใจว่ามันย่าน 2.4 กับย่าน 5 ใช่มั้ยเอ่ย

แล้วถ้าเราใช้ m5 เนี่ยพวก notebook มันจะเกาะได้มั้ยครับ(ไม่เปิด airmax)

พอดีอีกไม่นานนี้จะมีโปรเจคการกุศลให้กับหมู่บ้านคนรู้จักเป็น wifi free ประจำหมู่บ้าน . . .

หาที่ปรึกษาครับ เด๋วพรุ้งนี้เอาแปลนมาให้ดูครับ
              5G เอาโน๊ตบุ๊ค รับไม่ได้ครับ ถึงปิด Air Max ก็รับไม่ได้ นอกจาก ซื้อตัวรับสัญญาณ 5G มาใช้ครับ
              NoteBook ตัวรับสัญญาณมัน 2.4G ที่ติดมาอ่ะครับ

^^

Comment

• Originally posted by OnlineHip View Post
                [ATTACH=CONFIG]1508184[/ATTACH]

งบประมาณเท่าไหร่ครับ ???

คร่าวๆ ผมขอจัดตามนี้ครับ
                point 1 = RK M2 /Outdoor Omni 15dBi,Outdoor Omni 8 - 10 dBi
                Point 2 = LOCO M2 + RK M2 /Outdoor Omni 15dBi,Outdoor Omni 8 - 10 dBi
                จบแต่ใช้งบเยอะ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                  5G เอาโน๊ตบุ๊ค รับไม่ได้ครับ ถึงปิด Air Max ก็รับไม่ได้ นอกจาก ซื้อตัวรับสัญญาณ 5G มาใช้ครับ
                  NoteBook ตัวรับสัญญาณมัน 2.4G ที่ติดมาอ่ะครับ

^^
                  แล้วที่ใช้ ๆ m5 กันนี่คือนำมา ptp กันเท่านั้นใช่มั้ยครับ หนีไปย่าน 5 เพื่อลดสัญญาณรบกวน(ผมเข้าใจถูกเปล่าหว่า)

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    แล้วที่ใช้ ๆ m5 กันนี่คือนำมา ptp กันเท่านั้นใช่มั้ยครับ หนีไปย่าน 5 เพื่อลดสัญญาณรบกวน(ผมเข้าใจถูกเปล่าหว่า)
                    ใช่ครับ หนีมาใช้คลื่น 5G กัน

Comment

• จุด1 RK M2 15-8 DBi Out Door
                      จุด2 RK M2 15-8 DBi Out Door

แต่ทำ WDS กันเฉยๆก็พอครับ แขกที่มาพักเค้าใช้ไม่ตลอดเวลา แค่เช็คงาน เช็คเฟส แปปๆก็ออกไปเที่ยว
                      แต่บ้านพักด้านล่าง เห็นว่า ถัดๆกันลงมานี่ บ้านท้ายๆกลัวสัญญาณมาไม่ถึง เพราะผมคิดว่า ต้นไม้ต้องเยอะ
                      แน่นอนเพราะเป็นรีสอร์ท ถ้ามีงบก็ติด RK อีกตัวทำ WDS ไว้แถวท้ายๆบ้านพักเลยครับ
                      ระยะทางแค่นี้เองครับ Ubi สบายมาก

Comment

• ใช้เน็ท tot nanostation m5 อัพ firmware 5.3.5 แล้วภาพไม่ขึ้นแก้ไงครับ

อ่านเจอมาเค้าให้แก้แบบนี้ครับ ทำยังไงหว่า
                        I solved problem with ...

SSH into device
                        cd /etc/persistent
                        rm rc.poststart
                        rm -rf .skynet
                        cfgmtd -w -p /etc/
                        reboot

ผมแก้ได้แล้ว แค่ปีนไปกด reset ค้างไว้ 10-15วินาทีครับ แล้วก็ใส่ค่าที่ tot ตั้งไว้ให้ ie ไม่ได้เสียครับ
                        Last edited by gabyo; 29 Dec 2011, 19:55:08.

Comment

ลากสายแลนจาก 1 -> 2

จุดที่ 2 วาง AP

ลากสายแลนจาก 2 -> 3

จุดที่ 3 วาง AP (จำนวนขึ้นอยู่กับรูปแบบอาคาร)

จุดที่ 2 ลากสายแลนมาแถวๆห้องเก็บของ (ถ้าไม่โดนบังนะ)
                          ติด AP ที่ห้องเก็บของกระจายไปให้จุดที่ 4 (น่าจะ NS หรือ Loco)
                          ถ้าปลายสุดใช้งานไม่ลื่น ขึ้นเสาตรงกลางระหว่าง ห้องเก็บของ-จุดที่ 4 ใส่ Pico เพิ่ม(WDS)

Comment

• Originally posted by gabyo View Post
                            ใช้เน็ท tot nanostation m5 อัพ firmware 5.3.5 แล้วภาพไม่ขึ้นแก้ไงครับ

อ่านเจอมาเค้าให้แก้แบบนี้ครับ ทำยังไงหว่า

reboot
                            ของผมก็ Nanostation M5 อัพแล้วปกติครับผม
                            เวอร์ชั่นนี้(5.3.5)ผมถามทาง UBNT แล้วครับเขาบอกว่าอัพเกรดเรื่อง Security ให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
                            Last edited by Evolta; 29 Dec 2011, 11:29:27.

Comment

• Originally posted by gabyo View Post
                              ใช้เน็ท tot nanostation m5 อัพ firmware 5.3.5 แล้วภาพไม่ขึ้นแก้ไงครับ

reboot
                              ie มีปัญหา
                              ลองใช้ Firefox ไม่ก็ Opera / Chrome เข้าดูสิครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                                งบประมาณเท่าไหร่ครับ ???

คร่าวๆ ผมขอจัดตามนี้ครับ
                                point 1 = RK M2 /Outdoor Omni 15dBi,Outdoor Omni 8 - 10 dBi
                                Point 2 = LOCO M2 + RK M2 /Outdoor Omni 15dBi,Outdoor Omni 8 - 10 dBi
                                จบแต่ใช้งบเยอะ
                                ก็อยากให้จบอ่ะครับ งบขอให้ออกมาใช้ได้ก่อนอ่ะครับ ค่อยไปถามแม่ว่าแม่จะไหวมั้ยอ่ะครับ ถ้าจะแนะนำราคาคร่าวๆ ด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X