Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เดินสายแลนได้ก็เดินครับ ดีที่สุดแล้วการเดินด้วยสาย

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      นี่กำลังจะเปลี่ยนครับ จาก WRT54GL ในจุดนึง
      ในไม่ถึง ร้อยเมตร มี 4 ตัว +เสา 9 dBi in Door
      หลังปีใหม่ คงได้จัด RK M2 + 15dBi Out door (ไม้สนุ๊ก ตามที่พี่ไปรษณีย์ เค้ามาส่ง ว่าไว้ 555)
      ตัวเดียวแทนไปเลยครับ ใกล้ๆ ไม่เกิน 100 เมตร จัดสายแลน ไปเลย จบ หุหุ
      พื้นที่ผม มันแปลกๆหน่อยครับ ชอบเล่นสายแลนกัน หุหุ
      ของผมพี่ไปรษณีย์เขาบอกคันเบต T-T

Comment

• ผมอยากจะทำ wifi ให้คนในหมู่บ้านใช้น่ะครับ เพราะว่าที่นั่นยังไม่ค่อยมีอินเตอร์เน็ตใช้กันเท่าไหร่
        ปัญหาคือผมยังคิดไม่ตกเรื่องอุปกรณ์ที่จะใช้ครับ

ขนาดของหมู่บ้านเป็นดังรูป กว้างยาวประมาณ 500*400 เมตร

โดยแผนของผมคือ ขึ้นตัวส่งสัญญาณที่บ้านผม (จุดสีเหลืองๆ ) ตอนแรกกะว่าจะใช้ NSM2 ซักสองตัว เพื่อหันหน้าให้ครอบคลุมหมู่บ้าน แต่ไปเจอคอมเม้น ที่ 291 ของท่าน ton_secmu ที่ใช้ RocketM 2 กับ Omni ว่าได้ระยะเกือบ 3 กม ก็เลยเกิดความลังเล

อีกอย่างคือในฝั่ง client จะทำยังไงให้ส่งกลับไปถึงตัวส่งได้ ลักษณะภูมิประเทศคือ ส่วนใหญ่เป็นบ้านไม้ 2 ชั้นในชนบท มีต้นไม้แซม ใช้ Alfa 1w จะไหวรึเปล่าครับ (ขนาดของหมู่บ้านกว้างยาวประมาณ 500*400 เมตร)

พี่ๆ มีความเห็นอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Last edited by Ballxxx; 30 Dec 2011, 16:57:52.

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
          ผมว่าแทนที่จะให้ลูกค้าใช้ USB wireless แรงๆ เพื่อรับ wirelessจากท่าน ลองเปลี่ยนเป็น เราหาวิธีติดตั้ง AP เพิ่มให้อยู่ใกล้ๆลูกค้า ดีกว่าไหมครับ
          เผื่อทีอาจได้ลูกค้าแถวนั้นเพิ่มด้วย
          สูตรผมเลย เพราะต้องคิดแทนลูกค้า

ปกติ ถ้าจกเงินเพิ่ม เขาก็บ่อยากจกปานได๋ฮั่นน๊า

Comment

• ไทบ้าน ยิ่งจกเงินยากๆอยู่ - -

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
              ของผมพี่ไปรษณีย์เขาบอกคันเบต T-T
              ไปรษณีย์ บ้านผม เอิ้นว่า

จั๊กแมนหยังบุ๊หนิ ยาวๆ มาเอาแนเด้อ ไปส่งบ่ได้ดอก

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                ไปรษณีย์ บ้านผม เอิ้นว่า

จั๊กแมนหยังบุ๊หนิ ยาวๆ มาเอาแนเด้อ ไปส่งบ่ได้ดอก
                ของผมเค้าอุ้มมาเลยครับ เดียวแฮนมอไซมาเลย 555

Comment

• Originally posted by Ballxxx View Post
                  ผมอยากจะทำ wifi ให้คนในหมู่บ้านใช้น่ะครับ เพราะว่าที่นั่นยังไม่ค่อยมีอินเตอร์เน็ตใช้กันเท่าไหร่
                  ปัญหาคือผมยังคิดไม่ตกเรื่องอุปกรณ์ที่จะใช้ครับ

ขนาดของหมู่บ้านเป็นดังรูป กว้างยาวประมาณ 500*400 เมตร

โดยแผนของผมคือ ขึ้นตัวส่งสัญญาณที่บ้านผม (จุดสีเหลืองๆ ) ตอนแรกกะว่าจะใช้ NSM2 ซักสองตัว เพื่อหันหน้าให้ครอบคลุมหมู่บ้าน แต่ไปเจอคอมเม้น ที่ 291 ของท่าน ton_secmu ที่ใช้ RocketM 2 กับ Omni ว่าได้ระยะเกือบ 3 กม ก็เลยเกิดความลังเล

อีกอย่างคือในฝั่ง client จะทำยังไงให้ส่งกลับไปถึงตัวส่งได้ ลักษณะภูมิประเทศคือ ส่วนใหญ่เป็นบ้านไม้ 2 ชั้นในชนบท มีต้นไม้แซม ใช้ Alfa 1w จะไหวรึเปล่าครับ (ขนาดของหมู่บ้านกว้างยาวประมาณ 500*400 เมตร)

พี่ๆ มีความเห็นอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ

น่าจะ WDS ในระยะ 200 -300 ครับเพิ่มพื้นที่ได้ครอบคลุมอีกหน่อย ถ้าคุมได้หมดรวยเละ 55+

Comment

• Originally posted by Ballxxx View Post
                    ผมอยากจะทำ wifi ให้คนในหมู่บ้านซึ่งเป็นบ้านเกิดของผมเองใช้น่ะครับ เพราะว่าที่นั่นยังไม่ค่อยมีอินเตอร์เน็ตใช้กันเท่าไหร่

พี่ๆ มีความเห็นอย่างไร รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

งานช้างครับ ถ้าอยากให้ครอมคลุมจริงๆต้องใช้งบสูงมากครับ
                    วางแค่ NSM2 หรือ rocketm2 ตัว2ตัว เอาไม่อยู่ครับ ถัดไป3-4 หลัง อยู่ในบ้านก็ตายสนิท ชั้นสองจะไหวหรอป่าว ไม่รู้ แต่ถ้ากลางแจ้งไม่มีบ้านหรือต้นไม้บัง 500 เมตร 1กม มองเห็น อันนี้ผมเชื่อครับ แต่ใครจะเอาไปเล่นนอกบ้านละครับ ส่วนใหญ่เล่นในบ้าน และผมว่าไม่มีใครคิดจะซื้อตัวรับหรอครับ ถ้าเขาไม่อยากเล่นจริงๆ ผมแนะนำให้วาง AP ให้ใกล้จุดที่คนเล่นดีกว่าให้เขามาซื้อตัวรับนะครับ ตัวรับราคา 400-500 บาท สำหรับเราก็ว่าถูกแล้วแต่คนเล่นเขาคิดว่าแพงมาก ทางที่ดีลงทุนวางap ไปเลยเผื่ออาจจะได้ลูกค้าแถวนั้นเพิ่มด้วย

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                      งานช้างครับ ถ้าอยากให้ครอมคลุมจริงๆต้องใช้งบสูงมากครับ
                      วางแค่ NSM2 หรือ rocketm2 ตัว2ตัว เอาไม่อยู่ครับ ถัดไป3-4 หลัง อยู่ในบ้านก็ตายสนิท ชั้นสองจะไหวหรอป่าว ไม่รู้ แต่ถ้ากลางแจ้งไม่มีบ้านหรือต้นไม้บัง 500 เมตร 1กม มองเห็น อันนี้ผมเชื่อครับ แต่ใครจะเอาไปเล่นนอกบ้านละครับ ส่วนใหญ่เล่นในบ้าน และผมว่าไม่มีใครคิดจะซื้อตัวรับหรอครับ ถ้าเขาไม่อยากเล่นจริงๆ ผมแนะนำให้วาง AP ให้ใกล้จุดที่คนเล่นดีกว่าให้เขามาซื้อตัวรับนะครับ ตัวรับราคา 400-500 บาท สำหรับเราก็ว่าถูกแล้วแต่คนเล่นเขาคิดว่าแพงมาก ทางที่ดีลงทุนวางap ไปเลยเผื่ออาจจะได้ลูกค้าแถวนั้นเพิ่มด้วย
                      ถะ ถะ ถะ ถะ ถะ ถะ ถั่วต้วมนะค๊าบ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                        ถะ ถะ ถะ ถะ ถะ ถะ ถั่วต้วมนะค๊าบ
                        กำลังอยากกินอยู่พอดี ขอสักถ้วยได้ไหม ^_^

Comment

• งานนี้ ถ้าเป็นเจ้าแรกล่ะก็ อร่อยเหาะไปเลยครับ ^ ^

Comment

• ได้ทั่งหมู่บ้านก็รวยเละ แต่ก่อนที่จะรวยต้องลงทุนหลายแสนอยู่+ความสามารถในการบริหารจัดการด้วย มีเงินอย่างเดียวไม่ได้นะ ความสามารถต้องสูง(ระดับเทพ) ด้วย
                            คนเดียวทำ ไม่ไหวครับ ต้องมีทีมงานสัก2-3คน(เป็นอย่างน้อย)(2-3คนไม่ใช่เอาน้องข้างบ้าน คุณป้าบ้านตรงข้ามนะครับ ต้องเอาคนที่มีความรู้เหมือนกันมาช่วยกันวางระบบ)
                            ถ้าทำได้และผลที่ออกมาดีก็รวยกันละที่นี้ แต่ถ้าทำได้แต่ผมที่ออกมาตรงนั้นเล่นไม่ได้ ตรงนี้เล่นไม่ดี ก็เตรียมเอาออกมาขายมือ2 ได้เลย คุณสมพรรับซื้ออยู่นะครับ ราคากันเองสุด(โดนกดสุดๆอะ)อิอิ

Comment

ผมอยากจะทำ wifi ให้คนในหมู่บ้านใช้น่ะครับ เพราะว่าที่นั่นยังไม่ค่อยมีอินเตอร์เน็ตใช้กันเท่าไหร่

ขึ้นเสาทาวเวอร์ตรงกลางเลยครับ nano ยิงใส่หลังคารอบทิศทางเลย 55

Comment

• ชุมชนหนาแน่นขนาดนี้ ขึ้นเสาสูงๆอย่างเดียว

Comment

Working...
                                X