Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดไป 29.99 เมตรเลยครับ ^^

Comment

• ถ้างบเยอะ จัดเต็มเลยครับ Secter 3 ตัว จบ (แต่งบบาน)

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
        ถ้างบเยอะ จัดเต็มเลยครับ Secter 3 ตัว จบ (แต่งบบาน)
        rk m2 + sector 15-120 ราคามันตกชุดละเท่าไหร่ครับเนี่ย

Comment

จากรูป ผมทำ Hotspot หมู่บ้านแต่เกิดปัญหา บางจุดรับสัญญาณได้น้อยมากเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ ผมตั้งเสาตัวส่งตั้ง 6 จุด แต่ใช้โน๊ตบุคธรรมดาเจอสัญญาณน้อย ลูกค้าไม่ค่อยอยากซื้อตัวรับอะครับ เขาว่ามันแพง ไม่รู้จะแก้ไขยังไง

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
            [ATTACH=CONFIG]1511233[/ATTACH]

จากรูป ผมทำ Hotspot หมู่บ้านแต่เกิดปัญหา บางจุดรับสัญญาณได้น้อยมากเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ ผมตั้งเสาตัวส่งตั้ง 6 จุด แต่ใช้โน๊ตบุคธรรมดาเจอสัญญาณน้อย ลูกค้าไม่ค่อยอยากซื้อตัวรับอะครับ เขาว่ามันแพง ไม่รู้จะแก้ไขยังไง
            มันหลายปัจจัยนะครับ เช่น สภาพภูมิประเทศ สภาพอากาศตอนนั้น จำนวน ap บริเวณนั้น ชนช่องสัญญาณ ชน กัน เป็นต้นนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
              มันหลายปัจจัยนะครับ เช่น สภาพภูมิประเทศ สภาพอากาศตอนนั้น จำนวน ap บริเวณนั้น ชนช่องสัญญาณ ชน กัน เป็นต้นนะครับ
              AP แถวนั้นไม่มีเลยครับ สงสัยต้องให้ลูกค้าซื้อตัว รับ ALFA แล้วละครับคราวนี้

Comment

• AP แต่ละตำแหน่ง เสาสูงแค่ไหนบ้าง
                บริเวณรอบๆแต่ละจุดโล่งแค่ไหน

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                  [ATTACH=CONFIG]1511233[/ATTACH]

เหมือนที่ผมบอกไว้ข้างบนเลย ระบบใหญ่มีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยว การวางระบบไม่ใช่มีความรู้แค่ทำ ap wds และ station wds แล้วจะทำได้
                  ในความคิดผม ผมว่าวางแค่6จุดยังน้อยไปครับ ลองดูของ TRUE WIFI ในกรุงเทพสิครับ วางกันทุกตารางเมตร ถ้าคุณมีงบพอนะครับ
                  และการที่ทำออกมาแล้วผลที่ได้ไม่ดี การจะเอาลูกค้าส่วนนั้นคืนมา อาจจะต้องลด แลก แจก แถม ซึ่งต้องใช้งบสูงขึ้นไปอีก แต่ต้องปรับปรุงให้ดีก่อนแล้วค่อยดึงลูกค้าส่วนนั้นคืนมา
                  ส่วนเรื่องตัวรับ เราต้องคิดแทนลูกค้าครับ เราเป็นช่าง รู้อยู่แล้วครับว่าตัวรับราคา 400-500 ถือว่าถูกมาก แต่สำหรับลูกค้าเขาไม่ได้คิดเหมือนเรานะครับ เลยไม่แนะนำให้ลูกค้าใช้ตัวรับ
                  ส่วนที่เหลือก็คงต้องใช้ประสบการณ์ล่วนๆ อย่าท้อสะก่อนนะครับ คนรวยทุกคนเขาต้องจนมาก่อนนะครับ สู้ต่อไปครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    AP แต่ละตำแหน่ง เสาสูงแค่ไหนบ้าง
                    บริเวณรอบๆแต่ละจุดโล่งแค่ไหน
                    12 เมตรครับ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                      เหมือนที่ผมบอกไว้ข้างบนเลย ระบบใหญ่มีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยว การวางระบบไม่ใช่มีความรู้แค่ทำ ap wds และ station wds แล้วจะทำได้
                      ในความคิดผม ผมว่าวางแค่6จุดยังน้อยไปครับ ลองดูของ TRUE WIFI ในกรุงเทพสิครับ วางกันทุกตารางเมตร ถ้าคุณมีงบพอนะครับ
                      และการที่ทำออกมาแล้วผลที่ได้ไม่ดี การจะเอาลูกค้าส่วนนั้นคืนมา อาจจะต้องลด แลก แจก แถม ซึ่งต้องใช้งบสูงขึ้นไปอีก แต่ต้องปรับปรุงให้ดีก่อนแล้วค่อยดึงลูกค้าส่วนนั้นคืนมา
                      ส่วนเรื่องตัวรับ เราต้องคิดแทนลูกค้าครับ เราเป็นช่าง รู้อยู่แล้วครับว่าตัวรับราคา 400-500 ถือว่าถูกมาก แต่สำหรับลูกค้าเขาไม่ได้คิดเหมือนเรานะครับ เลยไม่แนะนำให้ลูกค้าใช้ตัวรับ
                      ส่วนที่เหลือก็คงต้องใช้ประสบการณ์ล่วนๆ อย่าท้อสะก่อนนะครับ คนรวยทุกคนเขาต้องจนมาก่อนนะครับ สู้ต่อไปครับ
                      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
                      เดลจะติดตั้งเพิ่มอีก 4 จุดน่าจะพอ

Comment

WDS ซ้อน WDS มันไม่ดีอยู่แล้วครับ แนะนำคร่าวๆนะครับ จริงแล้วถ้าทำเป็บแบบ จุด 2 รับ ด้วย LOCO M2 จากจุด 4 ส่งต่อ rocket ch 6 จุด 1 WDS กับจุด 2 เพื่อแก้จุดบอด จุด 3 คงเดิม จุด 4 และ 5 คงเดิม จุด 6 รับจาก จุด 4 ด้วย LOCO M2 แล้วก็ปล่อยเช่นเดิม เพิ่มแค่ LOCO M2 2 ตัว ก็น่าจะดีแล้วนะครับ หรือจะให้ดี เปลี่ยน PICO M2 เป็น BL M2 ดีกว่า แล้วคอยใช้ PICO M2 เป็นตัว WDS เพื่อทวนสัญญาณ จะดีกว่าครับ
                        Last edited by yuthanaee4; 31 Dec 2011, 11:13:35.

Comment

• BL กับ PICO ต่างกันมากไหมครับท่าน

Comment

• ผมเล่นแต่ BL กับ RK ครับ แต่ส่วยตัวนะครับ BL ได้ไกลกว่า PICO แน่นอน ขึ้นอยู่กับเสาด้วยครับ ถ้าเล่นเสาจีน อ่อนเลยครับ เพราะของผมเล่นเสาจีน 15 - 8 ต่อ RK ห่วยมากมาย หลังปีใหม่จะเอาลงแล้ว เปลี่ยนเป็นเสา ไต้หวัน ของท่าน WIFI4U ครับ BL ของผมใช้เสา แท้ 8 DB EnGenius แรงกว่า RK แบบเห็นๆ ทำให้รู้เลยว่า จะไม่แตะเสาจีนอีกต่อไป ถ้าต้องการเสถียรและแรงครับ

Comment

• รบกวนหน่อยครับ คือว่าผมซื้อ nano m2 มาแล้วเซตเสร็จหมดแล้วเอาไปเสียบใช้งานไม่ได้ มีไฟค้างตลอดเลย รีเซตก็ไม่ได้ นี่ส่งเครมไปรอบนึงได้ตัวใหม่มาก็อาการเดิม เครียดมากเลยครับ ขึ้นเสาวันนี้แล้วด้วย

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                                ผมเล่นแต่ BL กับ RK ครับ แต่ส่วยตัวนะครับ BL ได้ไกลกว่า PICO แน่นอน ขึ้นอยู่กับเสาด้วยครับ ถ้าเล่นเสาจีน อ่อนเลยครับ เพราะของผมเล่นเสาจีน 15 - 8 ต่อ RK ห่วยมากมาย หลังปีใหม่จะเอาลงแล้ว เปลี่ยนเป็นเสา ไต้หวัน ของท่าน WIFI4U ครับ BL ของผมใช้เสา แท้ 8 DB EnGenius แรงกว่า RK แบบเห็นๆ ทำให้รู้เลยว่า จะไม่แตะเสาจีนอีกต่อไป ถ้าต้องการเสถียรและแรงครับ
                                ผมก็ว่าเหมือนท่านนั่นล่ะครับ สงสัยพี่จีนจะไม่เวิร์ค ก็อย่างว่าล่ะเนาะ ราคาแค่นั้น จะเอาอะไรมาก

ตอนนี้ พอรู้ไหมครับว่า จะซื้อ Engenius 8 DBi ได้ที่ไหนบ้างครับ เพราะที่ผมซื้อก่อนนี้ มันคือเสาสุดท้าย เท่าที่หาได้อะ

Comment

Working...
                                X