Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    หมายถึงอ๊อคทำเป็นสามเหลี่ยมอ่ะครับ แล้วก็ขุดวางต้อม้อเทปูน ทำสลิงยึดโยง
    ท่อน1ไป2 นี่ไม่น่ายาก ทำนั่งร้านพอไหว ท่อน 3 นี่สิ
    ทำยังไงโดยไม่ต้องใช้รถเครน - -*
    18 เมตร ไม่ค้องตอหม้อก็ได้ท่าน ป่ลวดเส้นใหญ่ๆหน่อย หาที่ยึดดีๆหน่อย ก็พอแล้ว
    เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปเสา 18 เมตร ราคา 5000 ให้ดู

Comment

• โหยเสาสูง ๆ ไม่มีติดกันผ่าไรเลยเหรอครับ ฤดูฝน คงเสียวน่าดู

Comment

• อลังการ มาก

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
          18 เมตร ไม่ค้องตอหม้อก็ได้ท่าน ป่ลวดเส้นใหญ่ๆหน่อย หาที่ยึดดีๆหน่อย ก็พอแล้ว
          เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปเสา 18 เมตร ราคา 5000 ให้ดู
          ทำไมแต่ละคนเสาสูงแต่ราคาย่อมเยาว์กันจังทำไมผมหาไม่ได้เนี่ย - -

Comment

• มีลูกค้า บ่นกันบ้างไหมสำหรับ ระบบ wireless เกิด การ time out บ่อย ๆ ต้อง try again

การโหลดโหด ๆ ของลูกค้า แต่ละท่านมีพฤติกรรมเป็นยังไงกันบ้าง.........

Comment

• ของผมยังไม่เจอครับ สงสัยเพราะ user ไม่มากด้วยละมั่ง 20-25 ออนพร้อมกันไม่เกิน 15 user หนัก ๆ ขาโหลดมีประมาณ 6-7 คน จัดสรร BW ให้คนละ 2/512 เน็ต 9เมก 3BB

ปล. ใช้ rk m2 ขึ้นเสา 6 เมตรเป็นตัวส่ง

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                ดูแล้ว ไม่ไกลกันเลยนี่ครับ
                เล่นแค่ LOCO ก็น่าจะพอ
                ใช้NS ผมว่ามันเกินความจำเป็นนะ (จ่ายแพงเกินความจำเป็น)
                มันก็เกินความจำเป็นจริงๆครับ
                แต่นิสัยผมชอบใช้ของให้มันดีขึ้นมาหน่อย เอาให้มันแรงไปเลย
                คือเพิ่งเคยทำครั้งแรกด้วย เอาให้มันเต็มที่ไปเลย
                วันหลังก็จะได้รู้ว่า มันเกินนนนนไป 55555

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                  มันก็เกินความจำเป็นจริงๆครับ
                  แต่นิสัยผมชอบใช้ของให้มันดีขึ้นมาหน่อย เอาให้มันแรงไปเลย
                  คือเพิ่งเคยทำครั้งแรกด้วย เอาให้มันเต็มที่ไปเลย
                  วันหลังก็จะได้รู้ว่า มันเกินนนนนไป 55555
                  เกินดีกว่าขาดมั่งครับ เหมือนเงินในกระเป๋าอ่ะครับ ^^

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                    ท่าน Evolta ใช้อุปกรณ์ตัวไหนทำเป็น เบสสเตชั่นเหรอครับ พอดีสนใจธุรกิจไวไฟอยู่อะครับ
                    ของผมใช้ NSM5 2ตัว ตัวนึงอยู่ที่หอสีส้ม ตั้งโหมด ap wds อีกตัวอยู่ห้องแถว โหมด station wds ต่อเข้าสวิทซ์ แล้วใช้ Bullet+alfa omni 15dBi 2ต้น ติดที่เสาไฟฟ้า โดยต่อสายแลนเข้าสวิทซ์ อะครับ ตัวนึงรับ ตัวนึงส่ง เสถียรดีครับ ได้แถวคิดมาจากกระทู้นี้แหละครับ แค่ปรับแต่งให้เหมาะกับสถานที่ของแต่ละคน
                    มีอะไรสงสัยสอบถามได้ครับ

Comment

• บู๊ยยยย มาบึดเดียว เทพละ

Comment

• เริ่มมีความสงสัย (ซะแล้ว)

ใครเล่น pico บ้างครับ คนเกาะเยอะสูงสุดกี่คนต่อ 1 ตัว จะถามเรื่อง ping time out ... ตอน Full load เกิดบ่อยไหม ทดสอบสัญญาณ เน็ท 4-5 ขีดนะครับ รบกวนหน่อย....

จะนำมาเป็นข้อมูลพิจารณากับ Rk เนื่องจาก ACK Timeout ของผมมัน time out บ่อยเหลือเกิน ต้อง try again บ่อย ๆ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                          ของผมใช้ NSM5 2ตัว ตัวนึงอยู่ที่หอสีส้ม ตั้งโหมด ap wds อีกตัวอยู่ห้องแถว โหมด station wds ต่อเข้าสวิทซ์ แล้วใช้ Bullet+alfa omni 15dBi 2ต้น ติดที่เสาไฟฟ้า โดยต่อสายแลนเข้าสวิทซ์ อะครับ ตัวนึงรับ ตัวนึงส่ง เสถียรดีครับ ได้แถวคิดมาจากกระทู้นี้แหละครับ แค่ปรับแต่งให้เหมาะกับสถานที่ของแต่ละคน
                          มีอะไรสงสัยสอบถามได้ครับ
                          ขอบคุณครับ ชุดแรกของผมคงต้องลอง BL M2 + 15 dBi เป็นชุดเริ่มต้นตามท่าน Evolta หาลูกค้าระแวกร้านก่อน แล้วค่อยขยายสัญญาณเอาครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                            ขอโชว์บ้างครับ

ธงแดง ปลิว สวยงามมาก ดีใจด้วย
                            ผมว่าไอธงแดงนี่แหละที่ทำให้สัญญาณมันแกว่างได้ถ้าลมแรง ๆ

Comment

• ผมใช้อยู่ครับ ทั้ง pico hp และก็ pico M2hp

เคยมีเครื่องมาเกาะสูงสุด 22 คนต่อตัวสำหรับ pico M2HP และ 12 คนสำหรับ pico HP
                              CCQ จะลดลงตามจำนวนผู้ที่มาเกาะ ค่าจะอยู่ที่สูงสุด 99% น้อยที่สุด 75%
                              และถ้ายิ่งเครื่องที่ค่า Signal / Noise, dBm น้อยๆ ค่า CCQ ก็จะน้อยลงตาม จะทำให้เกิดโอกาส time out บ่อยขึ้น เคย ping แล้ว time out ไป 75%

ผมก็เลยตั้งค่า ACK ไว้ 3 เท่าของระยะหวังผล(ประมาณ 48/2.2 mile) อาการ time out ก็จะลดลงครับ จะเหลือ time out แค่ไม่เกิน 25%

กลางเดือนกำลังจะเปลี่ยนเป็นเสา omni outdoor 8dbi ทั้งสองตัว ในระยะหวังผลไม่เกิน 70เมตรตีคลุม สองตึก ทะลุพนังห้อง 3 ชั้น เป็นตึกหอพัก 4 ชั้นหนึงหลัง 3ชั้นหนึ่งหลัง
                              เพื่อเพิ่มความเข้มของสัญญาณ Signal / Noise, dBm กับ ค่า CCQ จะได้มากหน่อย
                              เพราะไม่อยากไปปรับ ACK ให้เยอะๆ เผื่อจะได้ ping กันเร็วๆ หรือไม่มี time out เลยก็ได้
                              ได้ผลยังไงเดี๊ยวจะมารายงาน

แก้ไขพิมพ์ CCQ ผิด
                              Last edited by RUNYA AO; 4 Jan 2012, 16:54:20.

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                                ผมว่าไอธงแดงนี่แหละที่ทำให้สัญญาณมันแกว่างได้ถ้าลมแรง ๆ
                                ผมก็ว่าอยู่ มันหลุดแล้วอะ อิอิ

Comment

Working...
                                X