Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by unlimit555 View Post
    สงสัยว่า ไอ้คำที่โดนบัง มันเขียนว่าไงง่ะ ???
    มันเขียนว่า ตังค์หมดอีกแล้วเดือนนี้ 55+

Comment

• น่วสนใจมากครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
        มีใครเพิ่มเติมไหมครับ สงสัยเรื่องนี้มานานแล้ว จะได้ฟันธงไปเลย ว่าตั้งค่าแบบไหนดีที่สุด
        ถ้าแบบแรก apตัวที่สองจะทำงานสองหน้าที่ครับ คือรับมาจาก ap ตัวที่หนึ่ง กับกระจายให้เล่นได้ด้วย
        แบบแรกมีข้อดีคือ ไม่ต้องใช้ ap หลายตัว แต่ข้อเสียคือถ้าทำสองหน้าที่อาจไม่เสถียรหากมีผู้ใช้งานจำนวนมากเกาะตัว ap2
        เพราะถ้าทำแบบที่สอง station ตัวที่สองจะต้องต่อกับ ap อีกทีเพื่อกระจายให้ลูกค้า แต่มีข้อดีคือ แต่ละตัวทำงานคนละหน้าที เสถียร์กว่า เวลามีผู้ใช้งานเยอะๆครับ

Comment

• ถ้าผมมี client สักร้อยคน น่าจะใช้แบบนี้บ้าง
          Last edited by one_kk2006; 6 Jan 2012, 17:53:28.

Comment

• Originally posted by one_kk2006 View Post
            ถ้าผมมี client สักร้อยคน น่าจะใช้แบบนี้บ้าง
            ถ้าเป็น 100คน ap จะรับไหวหรอครับ 20+ ก็เหนื่อยแล้ว ถ้าเยอะขนาดนั้นต้องติด ap เพิ่มครับ

Comment

• ที่ผมคิดไว้
              1. เอา blm5 มาเป็น station ยิงย่าน 5 ghz n-mode + arimax (ใช้เสาอะไรดี)
              2. เฉพาะจุด (ผมคิดจะทำ 2 จุด) ใช้ nano m5 รับ 5 ghz + airmax + n-mode มาจาก station
              3. ผมมี rkm 2 อยู่แล้ว 2 ตัวพอดี จะเอามา link กับ nano m5 โหมดไหนถึงจะใช้งานได้ และจะตั้งค่าแบบไหน ??? (เคยทำแต่ ap wds ธรรมดา)
              ท่านใดเคยทำแบบผมผ่านแล้ว ชี้แนะทีครับ
              ขอบคุณครับ
              Last edited by hitzrer; 6 Jan 2012, 18:20:21.

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                ที่ผมคิดไว้
                1. เอา blm5 มาเป็น station ยิงย่าน 5 ghz n-mode + arimax (ใช้เสาอะไรดี)
                2. เฉพาะจุด (ผมคิดจะทำ 2 จุด) ใช้ nano m5 รับ 5 ghz + airmax + n-mode มาจาก station
                3. ผมมี rkm 2 อยู่แล้ว 2 ตัวพอดี จะเอามา link กับ nano m5 โหมดไหนถึงจะใช้งานได้ และจะตั้งค่าแบบไหน ??? (เคยทำแต่ ap wds ธรรมดา)
                ท่านใดเคยทำแบบผมผ่านแล้ว ชี้แนะทีครับ
                ขอบคุณครับ
                blm5 มาเป็น station ตามที่เข้าใจ คือ ทำเป็นโหมด station หรอครับ หรือทำเป็นโหมด ap
                อ่านแล้วงง

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                  ที่ผมคิดไว้
                  ขอบคุณครับ
                  rkm2 มันเป็น 2.4 linkกับ nano m5 ไม่ได้นะครับ
                  เพราะคนละย่านความถี่

Comment

• ในที่สุด จานบินก็ยอมปล่อยสัญญาณ ออกมาละ สงสัยเจ้าจานบินเหมาะสำหรับ เร้าเตอร์แรงๆ ที่แจก IP เร็วๆ แฮะ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                      ในที่สุด จานบินก็ยอมปล่อยสัญญาณ ออกมาละ สงสัยเจ้าจานบินเหมาะสำหรับ เร้าเตอร์แรงๆ ที่แจก IP เร็วๆ แฮะ
                      ต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มเติมไหมครับ หรือ เข้าเซ็ตค่าในตัวจานบินได้เลยอะครับ

Comment

• บางที เส้นผมบังภูเขา

Comment

• โหลๆ แถวนี้ใครเคยเอา 750 มาโหลดบาล๊านมั่งอ่ะครับ สอนต้นหน่อย วันก่อนไปซิ้อมา แล้วให้เค้าเซ็ตให้เรียบร้อย แต่รอบนี้ไม่ได้บอกให้เค้าเซ็ตให้แฮะ ทำเองไม่เป็น เหอๆ

Comment

• สอนผมมั่งครับ ทั้ง 750 ละก็ 450
                            สอนผมได้ไหมคร๊าบ
                            กะลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

ท่านเซ็ต 750 กี่ WAN อะ มันได้ถึง 4 ใช่ไหมครับ

Comment

• ถ้าเอา 450 สัก2ตัว ต่อเน็ตตัวละ 2 เส้น(เน็ต4เส้น)(รองรับได้สูงสุด8เส้นเพราะมี2ตัว) แล้วทำโหลดบาลานซ์ เสียบเข้า server ClearOS ทำโหลดบาลานซ์ อีกที
                              จะเป็นยังไงนา อยากลอง ใครเคยลองบ้าง

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                                ต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มเติมไหมครับ หรือ เข้าเซ็ตค่าในตัวจานบินได้เลยอะครับ

คือว่ามันต้องใช้ โปรแกรม unifi controller เข้าไปควบคุมทั้งหมดอ่ะครับ

โดยที่เราต้อง ต่อกับเร้าเตอร์ ที่แจก IP เพื่อให้ IP ของ จานบิน และ PC ที่จะใช้ Config อยู่ในวงเดียวกัน เวลาจะเข้าไป Config ต้อง Config ผ่าน โปรแกรมเท่านั้น ไม่เหมือนกับ AirOs อ่ะครับ เหอๆ คนละเรื่องกันเลย แต่ดูแล้ว AirOS ง่ายกว่ากันเยอะ นิ่งกว่ามากด้วย

หรือบางทีต้นอาจจะไม่คุ้นก็ได้ เหอๆ เคยชินกับ AirOs ซะมากกว่า แต่ดูๆแล้วเอาจานบิน ต่อตรงกับเร้าเตอร์เลย ไม่ค่อยเท่าไร แต่เอาไปต่อกับ Server จะ Config ได้เร็วกว่า เพราะเร้าเตอร์ แจก IP ช้าเกิน ^^

Comment

Working...
                                X