Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้ 450G อยู่ครับ เน็ต 20 2 เส้น ทำโหลดบานล้าน user 50+ ยังไหวครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
      [ATTACH=CONFIG]1521330[/ATTACH]

ผมใช้ 450G อยู่ครับ เน็ต 20 2 เส้น ทำโหลดบานล้าน user 50+ ยังไหวครับ
      access point กี่ตัวครับ เกาะตัวละกี่คน

Comment

• Mikrotik Club
        http://mikrotikclub.com
        เข้าไปอ่านการเซ็ตได้ครับ
        แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับ
        ค่อนข้างละเอียดครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          access point กี่ตัวครับ เกาะตัวละกี่คน

ตามนี้เลยครับ เล่นได้ทั้งหมู่บ้าน โดยใช้ ALFA รับ ไกล้เสาก็เล่นได้เลยแต่เป็น WDS อยู่กลับไปนี่ว่าจะเอา LOco m2 ไปรับแล้วค่อยส่งขึ้นไปอีกทีครับ จะได้ดีกว่าเดิม

Comment

• 7 ตัว 50 กว่าคน เฉลียไป ap ละ 9 - 10 คนลื่นไหม

ผมมีเจ้า rk 2 ตัว คนก็เกาะกันแน่นขนัด ทั้งคนเล่นและคนไม่เล่น รวมถึงปล่อยไวรัสด้วย ตัวละ 20 กว่าคน หนืดอืดกันเลยทีเดียว เล่นจริง ๆ 25-35 คน

มีตัว 54gl 1.1 ไว้ตรงจุดบอดก็มีคนเกาะ 1-2 คนเอง

เอา nano st m2 ไปเพิ่มซัก 2 ตัว คงจะลด แบนวิดส์ที่ทำให้เกิดการ time out ได้เยอะแน่

ปัญหาของผมพวกโหลดหนัก ๆ ให้คนละ 4/256 บีบพวกไฟล์ดาวน์โหลด 156kbps ต่อคน ทั้งกลุ่ม 3Mbps

เกิดปัญหา time out บ่อย ต้อง Try again (เล่นกับสายแลนไม่เป็นอะไร)

Comment

• ผมใช้ RK m2 แค่สองตัวครับ ที่เหลือเป็น Pico ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่อะครับ แต่มีหลุดบ้าง ตัวที่อยู่ไกลๆ แต่ละจุดของผม***งกันไม่เกิน 500 เมตรครับ ผมว่าจะเอา loco m2 ไปรับแล้วค่อยส่งขึ้นไปใหม่อยู่ครับจะได้ลดปัญหาพวกที่อยู่ไกลๆๆ
              Attached Files

Comment

• session ของ port lan (การ์ดแลนของServer และ port lan ของ UBNT)แต่ละ port ก็สำคัญนะครับ
                คุณ R
                ูู^^

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                  สงสัยว่า ไอ้คำที่โดนบัง มันเขียนว่าไงง่ะ ???
                  ผมลืม ลบ ออก -..-

main ต้องเป็น AP ไม่ใช่ Station

Comment

• Originally posted by one_kk2006 View Post
                    ถ้าผมมี client สักร้อยคน น่าจะใช้แบบนี้บ้าง
                    Xirrus XR-1000 สักเครื่องมัย..พี่ครับ O_o

Comment

• modem bridge-->Rv042 PPOE Dualwan---->Dual Lan intel 1000MT server(Ubuntu)--->Gigabit switch --->Rk2 (2)

สายแลน cat 5e link , amp แท้

พฤติกรรมการใช้งานของลูกค้าผม เป็นนักเรียนนักศึกษา 95% โหลด youtube, fb

แต่ละคนโหลดหนัก

6 วันล่อซะ

Last edited by -:R:-; 7 Jan 2012, 07:52:54.

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                        Xirrus XR-1000 สักเครื่องมัย..พี่ครับ O_o
                        เครื่องเป็นแสน แม่เจ้า

Comment

• คุณ R ครับ
                          QNO แทน Rv042 PPOE Dualwan ไหมครับ
                          QNO Session เค้าเยอะกว่า Rv042 อ่ะครับ
                          แต่เรื่องฟิค นี่ ผมอ่านแล้ว ยังไม่ได้ทำ
                          QNO เหมือนจะมีปัญหาอยู่เหมือนกัน ในรุ่นต่ำกว่า 1 หมื่นบาทอ่ะครับ

เดี๊ยวผมขอลอง ClearOS อีกเครื่อง มา Load Balance อย่างเดียว ดูก่อนนะครับ
                          ตอนนี้
                          PHPWifi by Portspro เพียวๆเลยเครื่องเดียว USER ประมาณ 20 คน (เสียดาย Squid เจ้านี้ Fix ไปหน่อย ลิมิต Delay pools ไม่ค่อยดี+ Chilli (ไม่ได้เป็น Coova))
                          (เพราะลอง mini hotspot แล้ว สำหรับผม มันรวนหน่อยน่ะครับ -_-" ยังไม่มีเวลา Mod/ Edit ครับ เมาทุกวัน)
                          กะเอา ClearOS มารวมเนตเล่นก่อนครับ ก่อนไปถอย QNO

รวมเนตก็อีกตัว แล้ว Server Login ก็อีกตัว ดีกว่า

^^

คุณ R ก็สุดยอดอยู่แล้วใน linuxthai นา
                          ผมก็ตอบตามประสบการณ์น่ะครับ
                          หากไม่พอใจอย่างไร ขอโทษนะครับ
                          ช่วยๆกันครับ เนอะ
                          Last edited by pondopc; 7 Jan 2012, 00:54:40.

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post

ผมใช้ RK m2 แค่สองตัวครับ ที่เหลือเป็น Pico ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่อะครับ แต่มีหลุดบ้าง ตัวที่อยู่ไกลๆ แต่ละจุดของผม***งกันไม่เกิน 500 เมตรครับ ผมว่าจะเอา loco m2 ไปรับแล้วค่อยส่งขึ้นไปใหม่อยู่ครับจะได้ลดปัญหาพวกที่อยู่ไกลๆๆ
                            ผมตั้ง RK 2.4 + เสาจีน15และเสาจีน10
                            ตัวรับ เป็น Nano Loco m2/Nano Station M2 อ่ะครับ ลื่นๆ ไม่มี timeout ครับ
                            ระยะ ไม่เกิน 3 โล ครับ

Comment

• สอบถามครับ พอดีผมพึ่งซื้อตัว Power APN มาครับ โหมด Access Point ต่อกับ Iphone ทาง wireless พอหน้าจอดับเหมือนมันหลุดอ่ะครับ Ping Ip ของ Iphone ในคอมพิวเตอร์ถ้าหน้าจอดับมันจะหลุดไปเลยที่ Ping อยู่อะครับ แต่เมื่อก่อนใช้ เป็น Router All in One มันต่อตลอดนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                                คุณ R ครับ
                                QNO แทน Rv042 PPOE Dualwan ไหมครับ
                                QNO Session เค้าเยอะกว่า Rv042 อ่ะครับ
                                แต่เรื่องฟิค นี่ ผมอ่านแล้ว ยังไม่ได้ทำ
                                QNO เหมือนจะมีปัญหาอยู่เหมือนกัน ในรุ่นต่ำกว่า 1 หมื่นบาทอ่ะครับ

เดี๊ยวผมขอลอง ClearOS อีกเครื่อง มา Load Balance อย่างเดียว ดูก่อนนะครับ
                                ตอนนี้
                                PHPWifi by Portspro เพียวๆเลยเครื่องเดียว USER ประมาณ 20 คน (เสียดาย Squid เจ้านี้ Fix ไปหน่อย ลิมิต Delay pools ไม่ค่อยดี+ Chilli (ไม่ได้เป็น Coova))
                                (เพราะลอง mini hotspot แล้ว สำหรับผม มันรวนหน่อยน่ะครับ -_-" ยังไม่มีเวลา Mod/ Edit ครับ เมาทุกวัน)
                                กะเอา ClearOS มารวมเนตเล่นก่อนครับ ก่อนไปถอย QNO
                                รวมเนตก็อีกตัว แล้ว Server Login ก็อีกตัว ดีกว่า
                                ^^
                                คุณ R ก็สุดยอดอยู่แล้วใน linuxthai นา
                                ผมก็ตอบตามประสบการณ์น่ะครับ
                                หากไม่พอใจอย่างไร ขอโทษนะครับ
                                ช่วยๆกันครับ เนอะ
                                ตอนแรกเลยนะครับ คิดว่าจะเอา atom+Dual wan มา ลง ClearOS เพื่อรวมเน็ท หรือ ลง pfSense เพื่อรวมเน็ทเหมือนกัน แต่เผอิญว่า ไปคิดมาเรื่องค่าไฟ เจ้า rv042 มันกิน 14.5 watt มองระยะยาว ๆ กินไฟน้อยกว่า atom แน่นอน ก็เลย จัดซะเลย

Rv 042 v3 cpu 300 ram 128 rom 32
                                รองรับ session
                                34925 sessions.
                                ความเร็วที่ได้
                                wan-lan
                                lan-wan
                                ประมาณ 90Mbps
                                อ้างอิง:http://www.smallnetbuilder.com/lanwa...wan-vpn-router

หากเรามองที่ session ก็คือการเชื่อมต่อจากตัวมันเองไปยังเครื่องเครือข่าย

สมมติ ให้คนละ 100 session

34925/100= 349 client

แต่ปัจจัยภายนอกอื่น ๆ อีกมากมาย เช่น บางคนโหลด idm 4 งานพร้อมกันให้ไปเลย 12*4=48 session เปิด windowlive เปิด fb เปิดweb คงไม่เกิน 100 session ต่อคน

ลอง เพิ่ม nano st m2 ไปก่อน 2 ตัว ถ้าไม่ดีขึ้น เปิดเทอมใหญ่ มิถุนายน จะได้จัดตัว atom มาโหลด บาลานซ์ซะหล่ะ 5000+ น่าจะไหว

ปล. ClearOS+mini ไม่เวิร์คครับ ถ้าคนน้อย ๆ ไม่เป็นไร ถ้าคนเยอะ ๆ รวนครับ ลองมาแล้วไม่ไหวจริง ๆ เพราะclearOS ก็ กินแรม mini เองก็กินแรม ล้วนแล้วแต่กราฟิค

ปล.ระบบ mini บล็อคบิตครับ

---แบนวิดส์และทรูพุต
                                http://www.youtube.com/watch?feature...Gtl5J7WM#t=30s

เห็นภาพชัดเจนดี
                                Last edited by -:R:-; 7 Jan 2012, 10:13:10.

Comment

Working...
                                X