Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    ตอนแรกเลยนะครับ คิดว่าจะเอา atom+Dual wan มา ลง ClearOS เพื่อรวมเน็ท หรือ ลง pfSense เพื่อรวมเน็ทเหมือนกัน แต่เผอิญว่า ไปคิดมาเรื่องค่าไฟ เจ้า rv042 มันกิน 14.5 watt มองระยะยาว ๆ กินไฟน้อยกว่า atom แน่นอน ก็เลย จัดซะเลย

Rv 042 v3 cpu 300 ram 128 rom 32
    รองรับ session

ความเร็วที่ได้
    wan-lan
    lan-wan
    ประมาณ 90Mbps
    อ้างอิง:http://www.smallnetbuilder.com/lanwa...wan-vpn-router

หากเรามองที่ session ก็คือการเชื่อมต่อจากตัวมันเองไปยังเครื่องเครือข่าย

สมมติ ให้คนละ 100 session

34925/100= 349 client

แต่ปัจจัยภายนอกอื่น ๆ อีกมากมาย เช่น บางคนโหลด idm 4 งานพร้อมกันให้ไปเลย 12*4=48 session เปิด windowlive เปิด fb เปิดweb คงไม่เกิน 100 session ต่อคน

ลอง เพิ่ม nano st m2 ไปก่อน 2 ตัว ถ้าไม่ดีขึ้น เปิดเทอมใหญ่ มิถุนายน จะได้จัดตัว atom มาโหลด บาลานซ์ซะหล่ะ 5000+ น่าจะไหว

ปล. ClearOS+mini ไม่เวิร์คครับ ถ้าคนน้อย ๆ ไม่เป็นไร ถ้าคนเยอะ ๆ รวนครับ ลองมาแล้วไม่ไหวจริง ๆ เพราะclearOS ก็ กินแรม mini เองก็กินแรม ล้วนแล้วแต่กราฟิค

ปล.ระบบ mini บล็อคบิตครับ

---แบนวิดส์และทรูพุต
    http://www.youtube.com/watch?feature...Gtl5J7WM#t=30s

เห็นภาพชัดเจนดี
    เปิดเทอมใหญ่ ปีนี้ เห็นว่าปิดยาวนี่ครับ จะเปิดพร้อมอาเซี่ยน (ลาวก็เปิดพร้อมอาเซี่ยนตั้งนานละ)

ก็หมายความว่า เปิดเทอมครั้งนี้ กันยายน เลยครับผม

จะจัดต้องรีบจัดเลยนะครับ

ปิดรอบนี้ 6 เดือนเลยเชียว

Comment

• จริงหรือนี่ ปิดยาวขนาดนี้ ต้องเตรียมพร้อมหน่อยละ ^ ^

Comment

• ปล่อยให้มันปิดละกัน ปิดยาวเท่าไร พวกเรารวยมากเท่านั้น ขนาดว่า ไม่ปิดพวกเรายังรวยๆ กันอยู่เลย

ยกเว้นต้น อิอิ ได้ตังมาลงของใหม่ ได้ตังมา ขยายอีก หุหุ

Comment

• เรื่องนี้ยังไม่ลงตัวนะครับเห็นว่า ปี 2555 จะเริ่ม และอีกเสียงก็ว่าปี 2558
          http://sites.google.com/site/nawaey/...-khxng-xaseiyn

แต่ก็มีข้อมูลว่า

การเปิดปิดภาคเรียนต้อนรับอาเซียน
          การเปิดปิดภาคเรียนแบบใหม่
          "ทปอ." เห็นชอบให้มีการปรับเปลี่ยนช่วงเวลาเปิด-ปิด
          ภาคเรียนให้ตรงกับสากล เพื่อเตรียมตัวเข้าสู่ประชาคม
          อาเซียนในปี 2555
          การปิดเทอมของมหาวิทยาลัยในประเทศไทยนั้น เดิมทีจะอยู่ในช่วง เดือนเมษายน - พฤษภาคม ซึ่งถือเป็นช่วงปิดเทอมใหญ่ และปิดอีกครั้งในเดือนตุลาคม ซึ่งถือเป็นการปิดเทอมย่อย หรือปิดเทอมเล็ก
          แต่จากการประชุมอธิการบดีแห่งประเทศไทย (ทปอ.) ครั้งล่าสุดที่เพิ่งผ่านพ้นไป ทปอ. ได้มีมติที่จะเลื่อนการเปิดภาคเรียนของมหาวิทยาลัยทั้งหมดทั่วประเทศ ให้เวลาเปิดและปิดภาคเรียนของประเทศไทยตรงกับประเทศสมาชิกอาเซียน ทั้งนี้เพื่อให้สอดคล้องกับเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนปี 2558ในทางปฏิบัตินั้น จะเลื่อนไปเปิดภาคเรียนแรกในช่วงเดือนกันยายน-ธันวาคม แทนที่จะเป็นเดือนมิถุนายน-ตุลาคม เหมือนที่แล้วๆ มา ส่วนภาคเรียนที่สองก็เป็นช่วงเดือนมกราคม-พฤษภาคม แทนของเดิมที่อยู่ในช่วงเดือนพฤศจิกายน-มีนาคม โดยทาง ทปอ. คาดการณ์ไว้ว่าจะเริ่มต้นได้ในปี 2555และแน่นอนว่าการเลื่อนการเปิด-ปิดเทอมของมหาวิทยาลัยในครั้งนี้ย่อมส่งผลกระทบไปยังหลายฝ่ายที่เกี่ยวข้องกับระบบอุดมศึกษาไทย หรือมหาวิทยาลัยทั่วประเทศ
          ที่มา:http://moker-lation.blogspot.com/2011/09/blog-post.html

---------
          ก็ไม่รู้ว่าข่าวมันจริงแค่ไหน ใครมีแหล่งข่าวที่ยืนยันได้ บ้างครับ
          Last edited by -:R:-; 7 Jan 2012, 13:21:17.

Comment

• ผมถามน้องแถวบ้านแล้ว เค้าก็บอกว่าปิด 6 เดือน เปิดอีกทีก็กันยา

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
              ผมถามน้องแถวบ้านแล้ว เค้าก็บอกว่าปิด 6 เดือน เปิดอีกทีก็กันยา
              ปิด6เดือน !! งานเข้าล่ะทีนี้

Comment

• ไปถามคุณครูมา เค้าบอกปี 2556 อ่ะ
                ข่าวไำหนจริงไม่จริงนิ - -*
                อีกอย่างการเปลี่ยนครั้งนี้ เฉพาะอุดมศึกษา
                หรือว่ารวม ประถม มัธยม ไปด้วยอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                  [ATTACH=CONFIG]1521330[/ATTACH]

ผมใช้ 450G อยู่ครับ เน็ต 20 2 เส้น ทำโหลดบานล้าน user 50+ ยังไหวครับ
                  ทำได้สวยงามมากครับ

ของผม 12/1 ออนพร้อมกัน 15คน สบายมากครับ

Comment

• เห็นบอกว่าเฉพาะ โรง หรือ สถาบัน
                    ที่เข้าร่วมนะครับ
                    ไม่ทั่วประเทศ ?????????

Comment

• ปิด 6 เดือน เน็ตหล่มแน่ แถวบ้านผม ตอนนี้ยังมีปัญหาเน้ตหลุดบ่อยมาก
                      หลังปิดยาวช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา tot เริ่มเน่า 3bbยังสบายดีอยู่

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                        ปิด 6 เดือน เน็ตหล่มแน่ แถวบ้านผม ตอนนี้ยังมีปัญหาเน้ตหลุดบ่อยมาก
                        หลังปิดยาวช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา tot เริ่มเน่า 3bbยังสบายดีอยู่
                        ถ้าปิดเทอมยาวเด็กใช้เน็ตเยอะหรอท่าน หรือว่ายังไง

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                          ถ้าปิดเทอมยาวเด็กใช้เน็ตเยอะหรอท่าน หรือว่ายังไง
                          ใช่ครับ มันจะเล่นไปลื่น เน็ตอืด
                          ขนาดว่าคนที่ติดเน็ตเป็น 6เมกรายเดือนมันยังอืดเลยครับ

Comment

• ใครเคยเห็น UBNT รุ่นนี้บ้างครับ ผมพึ่งได้มา สองตัว เลยอยากรู้ว่ามันแรงป่าวใช้งานในลักษณะไหน ขนาดมันใหญ่พอดูครับ

Comment

• ของแรง 6.5watts
                              http://www.wirelessnetworkproducts.com/hd26160.aspx
                              เหมาะสำหรับทำเสาbase ตามที่เขียนไว้ในlink

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                                ของแรง 6.5watts
                                http://www.wirelessnetworkproducts.com/hd26160.aspx
                                เหมาะสำหรับทำเสาbase ตามที่เขียนไว้ในlink
                                -..- 6.5 นั้นกำลังไฟครับ

ตัวนี้ เป็น B/G ธรรมดา กำลังส่ง 400mW ต่อเสานอก 2เสา แรม 16MB
                                (อย่าเอาไปอับ Firmware ตะกูล M Series นะครับ) ตัวนี้เป็นรุ่นธรรมดา *-*

Comment

Working...
                                X