Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    อยากรู้เหมือนกัน . . .
    แรมเยอะก็ช่วยเวลามีผู้ใช้งานเข้ามาเกาะจำนวนมาก ทำให้เครื่องไม่แฮงค์บ่อย
    ง่ายๆคือ ประสิทธิภาพการทำงานดีขึ้นนั้นเอง

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
      แรมเยอะก็ช่วยเวลามีผู้ใช้งานเข้ามาเกาะจำนวนมาก ทำให้เครื่องไม่แฮงค์บ่อย
      ง่ายๆคือ ประสิทธิภาพการทำงานดีขึ้นนั้นเอง
      ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
        -..- 6.5 นั้นกำลังไฟครับ

ตัวนี้ เป็น B/G ธรรมดา กำลังส่ง 400mW ต่อเสานอก 2เสา แรม 16MB
        (อย่าเอาไปอับ Firmware ตะกูล M Series นะครับ) ตัวนี้เป็นรุ่นธรรมดา *-*
        ครับ powerconsumtion และรุ่นเก่า

Originally posted by Evolta View Post
        ตกใจหมดเลย 6.5 อิอิ
        แล้วมีrouter ตัวไหนที่มีกำลังส่งมากกว่า 2W บ้างเคยเห็นแต่ airlive 2w
        (อยู่แต่ในOCZ ไม่เคยออกนอกบ้านเลย อิอิ)
        มีรุ่น 2W ด้วยหรือครับ ลองดู spec ดีๆ อาจอ้างอิงคนละค่า กำลังส่งต้องดู Txpower จากอุปกรณ์ครับ แต่ถ้าออกจากจากแล้วมัน EIRP ซึ่งจะขึ้นอยู่กับ Gain เสา และ Loss ต่างๆถ้ามี

ต้องระวังว่า เจ้าของสินค้าระบุตรงไหน พิจารณาให้ดี อาจสับสนได้

Originally posted by RUNYA AO View Post
        ลองอ่าน datasheet ดูครับ http://ubnt.com/downloads/ps2_datasheet.pdf

จาก ADJUSTABLE CHANNEL SIZE SUPPORT 5MHz 10MHz 20MHz 40MHz ถ้ามีสองตัว 40MHz เหมาะกับการมาทำ สถานี PtP รับส่งกันเอง มากกว่ามาทำ AP ถ้าได้มาไม่แพงก็คุ้มนะ
        ก็อย่างที่ท่าน CXSORIOUS บอก มันได้แค่โหมด B/G ความเร็วเชื่อมต่อสูงสุด 54Mbps ที่กำลังส่ง 22 dBm

แต่มันก็ทำ AP ได้อยู่ ตามสไตล์อุปกรณ์ของ UBI ที่เป็นอเนกประสงค์ แต่คงได้ไม่เต็มประสิทธิภาพที่เขาออกแบบมา คล้ายๆกับตัว RK M2

มีเราท์เตอร์ระดับบ้านๆใช้งาน ตัวไหนกำลังส่งสูงเกิน 2วัตต์ อันนี้ผมก็ไม่ทราบ รู้แต่ว่า สามารถเพิ่มได้ด้วย bootser
        แต่ถ้าทำให้กำลังส่งจากอุปกรณ์สูงๆ เสาต้องมีค่า SWR ไม่มากนักประมาณ 1.5 มากไปเดี๊ยว PA พัง น้อยไปก็ไม่มีกำลังขยายที่เสา หรือ gain (dB)
        ซึ่งตัว PA ของเราท์เตอร์ตามบ้านๆทั่วๆไป PA ไม่ทนกำลังส่งที่สะท้อนกลับได้ขนาดนั้น หาเสาตามตลาดทั่วๆไปที่ SWR ที่ได้มาตราฐานก็ลำบาก

และที่สำคัญจะเอากำลังส่งสูงๆไปทำไมในเมื่อไม่จำเป็นต้องยิงข้ามจังหวัดในระดับผู้ใช้งานปกติ
        ถ้าจะเอาไว้ยิงสัญญาณไกลขนาดนั้น มันมีอุปกรณ์เฉพาะให้เลือกใช้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้กำลังส่งสูงๆ
        เห็นด้วยเรื่อง VSWR และเสาอากาศที่ได้มาตราฐานในตลาดมีน้อยครับ ต้องดูดีๆ

Comment

• รบกวนให้คำแนะนำแก่มือใหม่ด้วยครับ

ผมซุ่มโป่งอ่านคลับนี้อยู่นานแล้วละครับ แต่ก็ยังไม่ถึงขั้นเท่าไร จึงอยากสอบถามศิษย์พี่ทั้งหลายครับ
          ผมขอสอบถามหน่อยครับ คือผมกำลังคิดโครงการที่จะทำระบบ hotspot Wifi ภายในตัวอำเภอ
          ลักษณะของพื้นที่ก็ตามในรูปครับ ที่คิดไว้คือใช้จุด main site ซึ่งคือบ้านผมเป็นจุดกระจายสัญญาณหลักโดยตั้งเสาสูง
          กินรัศมีทั้งหมดที่หวังผลคือประมาณไม่เกิน 3 กิโลเมตร แต่จุดที่หวังผลส่วนใหญ่คืออยู่ในกรอบสีแดงที่ผมล้อมไว้ทั้งหมด
          ขอเข้าคำถามเลยนะครับ
          1.เสา Main site ควรจะสูงกี่เมตร (ที่คิดไว้เป็นเสา 3เหลี่ยม)
          2.อุปกรณ์ส่งสัญญาณที่ Main site ใช้เป็น rocket M2 ดีไหมครับ ควรใช้สักกี่ตัว และใช้คู่กับเสาแบบไหนครับ(แบบsectorดีไหม?)
          3.แล้วปลายทางเราควรจะต้องตั้ง Site repeater เพื่อทวนสัญญาณไหมครับ ถ้าตั้ง จะต้องตั้งสักกี่จุด ใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ
          4.ถ้าหากต้องตั้ง Site repeater อย่างที่ผมคิด เราต้องให้ลูกค้าใช้ Hi power USB อีกไหมครับ หรือสามารถใช้ Notebook รับสัญญาณได้เลย เพราะใจจริงก็ไม่อยากให้ลูกค้าแบกภาระเรื่องซื้ออุปกรณ์เพิ่ม
          ครับ ถ้าเป็นไปได้
          5.คาดว่างบประมาณคร่าวๆประมาณเท่าไรครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบเลยนะครับ ^^

Comment

• ^
            ^
            ^
            คุมพื้นที่ขนาดนี้ต้องงบมหาศาลแน่ ๆ

Comment

• Originally posted by 323 View Post
              ครับ powerconsumtion และรุ่นเก่า

มีรุ่น 2W ด้วยหรือครับ ลองดู spec ดีๆ อาจอ้างอิงคนละค่า กำลังส่งต้องดู Txpower จากอุปกรณ์ครับ แต่ถ้าออกจากจากแล้วมัน EIRP ซึ่งจะขึ้นอยู่กับ Gain เสา และ Loss ต่างๆถ้ามี

ต้องระวังว่า เจ้าของสินค้าระบุตรงไหน พิจารณาให้ดี อาจสับสนได้

เห็นด้วยเรื่อง VSWR และเสาอากาศที่ได้มาตราฐานในตลาดมีน้อยครับ ต้องดูดีๆ
              คือตัวเครื่องกำลังส่งของตัวที่ผมบอกมัน 30dBm (1W) + gain เสา 3dBi รวมจะได้ 2W
              ตามเว็บนี้ครับ http://www.kunawut.com/radio_cb245/a...calculator.php
              แต่อยากทราบว่าเว็บนี้เชื่อถือได้หรอครับ ถ้าเชื่อถือได้งั้น
              BulletM2HP(630mw)+เสา 15 dBi เว็บนี้คำนวลได้ 19.92 วัตต์ เลย
              ถ้าผมเอาตัว 1W+เสา15dBi ต่อสายlowloss 3 เมตร ก็จะได้ 30วัตต์
              ใครพอมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ งั้นในความคิดผม 2w ก็ไม่เท่าไรเลยสิครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

• ใช่เร๊ออออออ

DBi กับ DBm

มันคนละอย่างนา

ถ้างั้น กำลังส่ง 27 DBm + เสา 30 DBi มันจะเท่าไหร่ล่ะท่าน

รอท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างครับ

Comment

• ^
                  ^
                  ^
                  ผมว่ามันต้องมีเงื่อนงำแน่ ๆ ได้ขนาดนั้นมะเร็งทั่วหน้า - -

Comment

• ส่งเว็บคำนวล dBm to mW ให้ดูครับ ลองคำนวลดู
                    http://h-peters.com/dbmtomw.html

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      ^
                      ^
                      ^
                      ผมว่ามันต้องมีเงื่อนงำแน่ ๆ ได้ขนาดนั้นมะเร็งทั่วหน้า - -
                      ผมก็คิดแบบนั้น รอผู้รู้มาช่วยไขความกระจาย งงมาพักนึงแล้วเหมือนกัน

Comment

• ก็ดูดิ RK M5 มัน 27 DBm
                        ถ้า บวกกับ
                        Sector 90 Degree 20 DBi

มันก็ไปกันใหญ่อะดิ

Comment

• หรือว่าเป็นแค่กำลังส่งวิทยุ
                          เพราะเว็บนั้นเป็นเว็บเกี่ยวกับวิทยุ

Comment

• 62 วัตต์
                            เอาเข้าไป ใครรู้บ้าง มาไขให้หน่อย
                            แต่ผมว่าน่าจะวัดได้เฉพาะพวกคลื่นวิทยุนะ

Comment

• พวกวิทยุ ไม่เห็นมีหน่วย DBm เลยครับ

เช่นเครื่องส่งวิทยุสถานีที่ผมทำงาน เครื่องตั้ง 2000 W งั้น มันจะกี่ DBm ล่ะเนี่ย
                              นี่ยังไม่รวมกำลังขยายของ circular antenna นะเนี่ย

... จั๊กสิว่าจังได๋ บาดนิ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                                พวกวิทยุ ไม่เห็นมีหน่วย DBm เลยครับ

เช่นเครื่องส่งวิทยุสถานีที่ผมทำงาน เครื่องตั้ง 2000 W งั้น มันจะกี่ DBm ล่ะเนี่ย
                                นี่ยังไม่รวมกำลังขยายของ circular antenna นะเนี่ย

... จั๊กสิว่าจังได๋ บาดนิ
                                555+ ไข่สุกกันหมดแง่ม

Comment

Working...
                                X