Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก็ไม่เป็นไรนะครับ

ผมยังปีนเสา เอา AP ไปติดเลย
    ตอนกำลังออกอากาศอยู่นั่นแหละ

ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะ (หรือว่า ไข่เราสุกละหว่า)

Comment

• อ่านไปอ่านมา มีคำถามอีกแล้ว อิอิ
      แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่า ap ตัวนั้นปล่อยกำลังส่งออกมาตามที่เขาบอก ถ้าไม่ได้เข้าไปหน้า config
      ผมว่าบ้างเจ้าบอกว่า 1W แล้วพอเข้าหน้า config ก็สามารถปรับกำลังส่งได้ 30 dBm จริง แต่อยากทราบว่าเราจะรู้ได้ยังไง
      เขาอาจจะหลอกหน้าconfig เราก็ได้ จริงไหม

Comment

• ^
        ^
        ^
        อยากรู้สงสัยต้องเอามัลลิวัตมิดเตอร์มาลองซะแร้วว แต่ก็นะราคามัน ... - -

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          ^
          ^
          ^
          อยากรู้สงสัยต้องเอามัลลิวัตมิดเตอร์มาลองซะแร้วว แต่ก็นะราคามัน ... - -
          ตัวกี่ตังค์ อยากรู้ อิอิ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
            ตัวกี่ตังค์ อยากรู้ อิอิ
            เคยได้ยินมาหน่ะครับ ไม่รู้หาจากไหนแต่ราคาหมื่น+ (เห็นเค้าว่ามา)

Comment

• วะเห้ย . . . เปิดทำการได้ 3 เดือนมันก็มาแล้ว ! ! ! ทรูไวไฟ เหอะ ๆ ๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                วะเห้ย . . . เปิดทำการได้ 3 เดือนมันก็มาแล้ว ! ! ! ทรูไวไฟ เหอะ ๆ ๆ

มีคู่แข่งแล้วท่าน งานนี้ต้องลด แลก แจก แถม อิอิ

Comment

• ไว้เป็นแรงผลักดันให้เราพัฒนา.....สู้ๆคร้าบบบบบบ

Comment

• ^
                    ^
                    ^
                    ของท่าน mostmax เจอ true wifi (เสียตังค์)
                    ส่วนของผมเจอ ICT FREE WIFI (ฟรี) สัญญาณดีอีกต่างหาก

Comment

• ผมก็จำรายละเอียดเป๊ะๆไม่ได้แล้วเหมือนกัน เรื่องหน่วยวัด dBm กับ dBi รู้แต่ว่า..

dB เป็นหน่วยวัดอัตราส่วน ตามกฏที่ อีตาเบล ผู้ประดิษฐ์โทรศัพท์เค้ากำหนดมาที่คำนวนอัตราส่วน dB=10log(P out /P in)
                      dBm เป็นหน่วยวัดอัตรส่วนของกำลังส่ง วัดที่ตัวอุปกรณ์ วัด power output หรือ ที่อุปกรณ์ ที่ภาคขยายของอุปกรณ์เท่านั้น ไม่รวมภาคขยายภายนอกอื่นๆ
                      dBi เป็นหน่วยวัดอัตราส่วนที่ใช้กับเสาเท่านั้น ซึ่งตัวเสาจะมีการขยายที่ตัวเสาเองด้วย

สองสังเกตุดูครับที่ที่หน้าเวบคอนฟิค Ubi ของเรา ที่ tab wireless จะมีตัวอย่างให้ดู
                      Antenna Gain: dBi Cable Loss: dB
                      Output Power: dBm

ตัววัด VSWR พร้อมวัดกำลังภาคส่งของอุปกรณ์วิทยุที่ให้หน่วยเป็นวัตต์ ราคาพันกว่าๆเองครับ เมื่อ 20 ปีมาแล้วนะครับ อ้อ.. เป็นมิเตอร์แบบเข็ม และก็วัดความถี่ในช่วง 130-180 MHz เลยเอามาลองกับ 2.4 GHz ไม่ได้
                      แต่ตัวที่ไว้วัดคลื่น 2.4 GHz หน้าปัดดิจิตอล เคยเห็นอยู่ที่ 4พันกว่าๆ ผมยังไม่ทุ่มเทหมกมุ่นขนาดลงทุนซื้อมาเล่น แหะๆ -_-'

ขอโทษนะครับ ถ้าอธิบายแล้ว งง งง
                      ผมเองก็เลิกลาวงการ วิทยุมานานแล้วเหมือนกัน ความรู้เก่าๆ ลงหม้อหมดแล้ว HS3BYA

Comment

• ทุกวันนี้ผมก็ลดแลกแจกแถมมากมายแล้วท่าน ซื้อตัวรับจากผมก็แถมบัตรเล่น 15 วัน / สะสมบัตร 1 วันครบ 10 ใบ ฟรีบัตร 3 วัน 1 ใบ แสดงว่าต้องจุงใจกว่านี้ใช่มั้ยเนี่ย T-T

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
                          ผมก็จำรายละเอียดเป๊ะๆไม่ได้แล้วเหมือนกัน เรื่องหน่วยวัด dBm กับ dBi รู้แต่ว่า..

dB เป็นหน่วยวัดอัตราส่วน ตามกฏที่ อีตาเบล ผู้ประดิษฐ์โทรศัพท์เค้ากำหนดมาที่คำนวนอัตราส่วน dB=10log(P out /P in)
                          dBm เป็นหน่วยวัดอัตรส่วนของกำลังส่ง วัดที่ตัวอุปกรณ์ วัด power output หรือ ที่อุปกรณ์ ที่ภาคขยายของอุปกรณ์เท่านั้น ไม่รวมภาคขยายภายนอกอื่นๆ
                          dBi เป็นหน่วยวัดอัตราส่วนที่ใช้กับเสาเท่านั้น ซึ่งตัวเสาจะมีการขยายที่ตัวเสาเองด้วย

สองสังเกตุดูครับที่ที่หน้าเวบคอนฟิค Ubi ของเรา ที่ tab wireless จะมีตัวอย่างให้ดู
                          Antenna Gain: dBi Cable Loss: dB
                          Output Power: dBm

ตัววัด VSWR พร้อมวัดกำลังภาคส่งของอุปกรณ์วิทยุที่ให้หน่วยเป็นวัตต์ ราคาพันกว่าๆเองครับ เมื่อ 20 ปีมาแล้วนะครับ อ้อ.. เป็นมิเตอร์แบบเข็ม และก็วัดความถี่ในช่วง 130-180 MHz เลยเอามาลองกับ 2.4 GHz ไม่ได้
                          แต่ตัวที่ไว้วัดคลื่น 2.4 GHz หน้าปัดดิจิตอล เคยเห็นอยู่ที่ 4พันกว่าๆ ผมยังไม่ทุ่มเทหมกมุ่นขนาดลงทุนซื้อมาเล่น แหะๆ -_-'

ขอโทษนะครับ ถ้าอธิบายแล้ว งง งง
                          ผมเองก็เลิกลาวงการ วิทยุมานานแล้วเหมือนกัน ความรู้เก่าๆ ลงหม้อหมดแล้ว HS3BYA
                          ท่านนี้มาทีไรผมได้เปิดแฟ้มใหม่ตลอดเลย ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณมาก ^^

Comment

ทุกวันนี้ผมก็ลดแลกแจกแถมมากมายแล้วท่าน ซื้อตัวรับจากผมก็แถมบัตรเล่น 15 วัน / สะสมบัตร 1 วันครบ 10 ใบ ฟรีบัตร 3 วัน 1 ใบ แสดงว่าต้องจุงใจกว่านี้ใช่มั้ยเนี่ย T-T
                            ขนาดนี้ผมว่าลูกค้าไม่หนีไป true หรอท่าน
                            เป็นผม ผมก็ยังเล่นของท่านนะ

Comment

ท่านนี้มาทีไรผมได้เปิดแฟ้มใหม่ตลอดเลย ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณมาก ^^
                              จด จด จด

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                                รบกวนให้คำแนะนำแก่มือใหม่ด้วยครับ
                                [ATTACH=CONFIG]1524076[/ATTACH]

ผมซุ่มโป่งอ่านคลับนี้อยู่นานแล้วละครับ แต่ก็ยังไม่ถึงขั้นเท่าไร จึงอยากสอบถามศิษย์พี่ทั้งหลายครับ
                                ผมขอสอบถามหน่อยครับ คือผมกำลังคิดโครงการที่จะทำระบบ hotspot Wifi ภายในตัวอำเภอ
                                ลักษณะของพื้นที่ก็ตามในรูปครับ ที่คิดไว้คือใช้จุด main site ซึ่งคือบ้านผมเป็นจุดกระจายสัญญาณหลักโดยตั้งเสาสูง
                                กินรัศมีทั้งหมดที่หวังผลคือประมาณไม่เกิน 3 กิโลเมตร แต่จุดที่หวังผลส่วนใหญ่คืออยู่ในกรอบสีแดงที่ผมล้อมไว้ทั้งหมด
                                ขอเข้าคำถามเลยนะครับ
                                1.เสา Main site ควรจะสูงกี่เมตร (ที่คิดไว้เป็นเสา 3เหลี่ยม)
                                2.อุปกรณ์ส่งสัญญาณที่ Main site ใช้เป็น rocket M2 ดีไหมครับ ควรใช้สักกี่ตัว และใช้คู่กับเสาแบบไหนครับ(แบบsectorดีไหม?)
                                3.แล้วปลายทางเราควรจะต้องตั้ง Site repeater เพื่อทวนสัญญาณไหมครับ ถ้าตั้ง จะต้องตั้งสักกี่จุด ใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ
                                4.ถ้าหากต้องตั้ง Site repeater อย่างที่ผมคิด เราต้องให้ลูกค้าใช้ Hi power USB อีกไหมครับ หรือสามารถใช้ Notebook รับสัญญาณได้เลย เพราะใจจริงก็ไม่อยากให้ลูกค้าแบกภาระเรื่องซื้ออุปกรณ์เพิ่ม
                                ครับ ถ้าเป็นไปได้
                                5.คาดว่างบประมาณคร่าวๆประมาณเท่าไรครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบเลยนะครับ ^^
                                ตอบโจทย์ง่ายๆก่อนครับ ถามใจตัวเองก่อนว่ากล้าลงทุนมั้ย แล้วแถวนั้นมีคู่แข่งมั้ย อย่าเพิ่งคิดไกลครับผม ค่อยๆเริ่ม ค่อยๆขยาย

ของท่านที่จะทำ เหมือนโครงการผมเด๊ะๆ ปล่อยเน็ตทั้งตำบล แต่ที่บ้านผม ยังไม่มีคู่แข่ง ไม่มีโหนดแต่ละค่าย เพราะบ้านนอกมากครับ ของผมเริ่มต้นจาก บ้านนอกผม มีเน็ตเป็นบ้านแรก และใช้ได้จริง จากระยะไกลจากชุมสาย 5 กิโล แล้วก็ค่อยขยาย ตอนนี้ที่หมู่บ้านผม มีเน็ตเล่นหลายบ้านแล้ว และกำลังขยายไปเรื่อยๆครับ ขอเรียงลำดับคร่าวๆนะครับ

1 ระบบจัดการ ออกบัตร สำคัญอันดับแรก ของผม กว่าจะจัดการ server พร้อมโปรแกรมเสร็จเล่นเอาท้อเหมือนกัน มาลงตัวที่ server + IBG V5 คร่าวๆ ประมาณ 20000
                                2 เรื่มต้นลองปล่อยไวเลส แถวบ้านก่อน ลงทุนน้อยๆไปก่อน เดี๋ยวดูรูปผมด้ายนล่างได้ จุด 1 ยิงมาจุด 2 ระยะ 2 กิโล ด้วย NANO M2 1คู่ แล้วจุดสอง ปล่อยด้วย Rocket M5 + 5GHz AirMax 2x2 ระยะรับ 2 กิโล MIMO (90 องศา) 17dBi รับด้วย Loco M5 แล้วกระจายไวเลสด้วย BLM2 + 8 Db 3 จุด และกระจายด้วย RKM2 อีก 1 จุด ตามรูปเลยครับ ไอ้วงเหลืองๆ คือปล่อยไวเลส จุด 3 คือบ้านผม
                                ส่วนสีฟ้าๆ กำลังขยายต่อไปครับ

ทั้งหมดนี้ผมไม่เคยทำ กว่าจะเป็น กว่าจะคล่อง ต้องใช้เวลา ถึงจะได้อย่างนี้ ตอบโจทย์ตัวเองก่อนครับ ว่า เรากล้าทำมั้ย ถ้ากล้า ลงมือเลย อย่าคิดอย่างเดียวครับ เป็นไปได้ยากครับที่จะลง ตุบเดียวครบหมด ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ทำไปเรื่อยๆ พอมีลูกค้าเยอะๆ เดี๋ยวก็อยู่ตัวครับ ช่วงแรกๆลงทุนไปก่อน อย่าคิดไรมาก

สรุป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ กล้าคิดกล้าทำ อย่ากลัว หาจุดเริ่มต้นก่อน วางแผนก่อน แล้วมันก็จะจบแบบสวยครับผม

.
                                .

Comment

Working...
                                X