Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวก booster เหมือนบุหรี่ ใครสูบก็ตายอย่างช้าๆ
    แถมบ้างที่เสียงแห่บเสียงแห้ง (สูบมากเกิน) (ส่งสัญญาณไม่ดี คุยแล้วเหนื่อย ภาคส่งเสียบแห่บ ภาครับฟังไม่รู้เรื่อง....อิอิ)

Comment

• เหอ ๆ คุยกันในบ้านต้องตะโกนกัน ขำจริง ๆ ที่มาของ booter แรงได้อีก ฮ่าๆ

Comment

• เดินถือโทรโข่งคุยกันในบ้าน ฮา.. 555 เออ.. จริงๆด้วยครับ นึกภาพออกเลย

ลองสังเกตุดูนะครับ สำหรับเพื่อนสมาชิกที่ยังยึดติดกับเรื่อง เครื่องต้องมีกำลังส่งต้องแรงๆเท่านั้น ถึงจะดี

ลองสังเกตุว่า.. ทำไมบรรดาคู่มือติดตั้งของอุปกรณ์wifi router ต่างๆ ถึงต้องมีคำแนะนำตัวเล็กๆ ไว้ประมาณว่า "การปรับกำลังส่งสูงๆอาจทำให้ความเร็วลดลง"
        เพราะ wifi AP ต้องมีการแปลงเข้ารหัสข้อมูล บีบอัดยัดเยียดข้อมูลที่เข้ารหัสแล้วลงไปในคลื่นความถึ่ แล้วส่งไปในอากาศไปหาเครื่องรับ เมื่อเครื่องรับปลายทางได้รับข้อมูลนั้น ก็ต้องถอดรหัสแล้วส่งข้อมูลบางอย่างกลับมา เพื่อยืนยันกับตัว AP ว่า.. ได้รับข้อความแล้วนะ ข้อมูลถูกต้อง ! ว.2.ว8 เปลี่ยน
        ก็จะจบขั้นกระบวนการส่งข้อมูล 1 ลูป จะกี่ลูป กี่ไอพี กี่แพ็คเกจ ที่ต้องส่งก็ว่ากันไป

แต่ถ้าเครื่อง wifi AP ไหนมีการเข้ารหัสรักษาความปลอดภัยพวก WEP WPA(TKIP- AES) อะไรพวกนี้อีก ก็จะยิ่งทำให้ช้าลงไปอีก เพราะเสียเวลาถอดรหัสรักษาความปลอดภัยอีกขั้นตอนนึง

เข้าเรื่องความถี่ต่อ เมื่อสัญญาณความถี่มีความหนาแน่นสูงๆ(เพราะกำลังส่งสูง) ก็ยากที่จะเอาข้อมูลยัดลงไปในความถี่นั้นๆ ทำให้ชิปต้องใช้เวลาเล้าโลมก่อนจะยัดเยียดข้อมูลได้นานขึ้น ไหนจะต้องเช็คerrorต่างๆในแพ็คเกจ ไหนจะต้องตัดสัญญาณลบกวนอีก ฯลฯ

ซึ่งตรงนี้แหละ AP ตัวไหนมีชิปที่มีความเร็วสูง Processor Specs xxxMHz ก็จะทำงานได้เร็วกว่าตัวที่มีความเร็วชิปต่ำกว่านั้นเอง

ส่วนข้อมูลที่จะรอส่งก็เข้าคิวรออยู่ที่ RAM ซึ่งเครื่องไหนมี RAM เยอะๆก็จะได้เปรียบตรงนี้ คือ มีพื้นที่รอคิวเยอะ กว้างขวางสบายๆ ตรงนี่แหละที่ทำให้เครื่องรุ่นไหนที่มี RAM เยอะก็ได้เปรียบ เช่น RK M2 ที่มีแรม 64MB จึงเหมาะแก่การเป็นสถานีหลัก แต่เห็นเพื่อนสมาชิกบางคนบ่นว่าช้า ก็เพราะใช้เกินสเป็คมัน(32client) RAM เต็ม แถมอินเตอร์เฟสในการสื่อสารกับอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อด้วยกันด้วยสายLAN(ในที่นี้จะหมายถึงต่อกับเครื่องSERVER) มันก็แค่ 10/100 BASE-TX หรือประมาณ 100Mbps เท่านั้นเอง AP ทำงานรับส่งกระจายข้อมูลไม่ทันเลยหน่วงๆ ก็เลยอยากจะแนะนำให้เพิ่มตัว AP อีกตัวนึง ณ.จุดลูกข่ายเยอะๆจะดีกว่า

ส่วนข้อสังเกตุ 8MB Flash คือพื้นที่ ที่ให้พวกผู้จัดการคิวหรือขั้นตอนทำงานต่างๆก็คือโปรแกรมFirmware หรืออื่นๆแล้วจะแต่เรียก ทำงานนั้นเอง เวลาเราใส่ตั้งค่าอะไรลงไป มันจะเก็บอยู่ตรงนี้ ถ้าเราใส่โน้นใส่นี่เยอะตั้งกฏเกณฑ์เยอะๆโมดิฟายแบบแมนนวล ยัดทุกสิ่งทุกอย่างให้ AP ทำงาน มันจะทำให้ชิปต้องทำงานมากขึ้น บางทีกฏหรือเงื่อนไขต่างๆมันจะล้นไปอยู่ใน RAM ทำให้รู้สึกช้าลงเพราะข้อมูลโดนแทรกคิว และให้พื้นที่ข้อมูลรอคิวน้อยลง อีกอย่าง เวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ต้องตั้งค่าใหม่ด้วย

จริงๆ Ubiquiti ก็ไม่ได้ดีไปกว่ายี่ห้ออื่นเท่าไหร่หรอก แต่บังเอิญผมชอบความสามารถจัดการบริหารข้อมูลที่ต้องรับส่งด้วยFirmware บริษัทเดิมๆของมันได้ดีไม่ต้องเปลี่ยนเฟิร์มแวย์เพื่อปรับให้เข้ากับระบบเรา อุปกรณ์องค์ประกอบภายในได้มาตราฐาน ตัวอุปกรณ์เล็กๆติดตั้งได้ง่าย หน้าตาเรียบๆแต่ดูทันสมัย แข็งแรงทนทาน และที่สำคัญราคาไม่แพงเวอร์ ก็แค่นั้นเองที่ทำให้ผมเลือกใช้
        เมื่อก่อนใช้ engenius (ตอนนี้บางจุดบางที่ก็ยังก็ใช้ เพราะมันยังใช้ได้อยู่) ถามว่าดีไหม ก็ดีนะ ตอนนั้นคิดว่าดูสมราคาดี แต่พอมาตราฐาน wireless เพิ่มขึ้นเป็นโหมด N ราคามันก็แพงเวอร์แบบไม่กล้าแตะเลย ไม่เหมือน Ubi ที่พอจับต้องได้

พิมพ์ไปพิมพ์มา หลุดไปไกลเหมือนกันนะเนี๊ย -_-'

Comment

• แต่ละคน เข้าใจเปรียบเทียบจริงเลย 5555555555

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            tot เน่าอีกละ ลูกค้าบ่นอีกตามเคย - -*
            ไม่เผื่อค่ายอื่นไว้บาลานซ์มั่งเหรอท่าน ^^

Originally posted by -:R:- View Post
            เหอ ๆ คุยกันในบ้านต้องตะโกนกัน ขำจริง ๆ ที่มาของ booter แรงได้อีก ฮ่าๆ
            เห็นภาพเลยหูคงแหกกันระนาวครับ 5 5 5

Comment

• แง่ววว...หมู่บ้านหลังเขาอ่ะครับ
              มาเจ้าเดียว โดดเดี่ยวเดียวดาย.....

Comment

• ช่วยเเก้ เครื่อง error หน่อย พอดีไปอัพ Firmware ใหม่ ตอนนี้ จะดูสัญญาน มันไม่บอกรายละเอียดไรเลยครับ
                รุ่น NanoStation Loco M5

Comment

• Originally posted by WarFareEnd View Post
                  ช่วยเเก้ เครื่อง error หน่อย พอดีไปอัพ Firmware ใหม่ ตอนนี้ จะดูสัญญาน มันไม่บอกรายละเอียดไรเลยครับ
                  รุ่น NanoStation Loco M5
                  มัน error ยังไง ขอดูรูปหน่อยครับ

Comment

• 5.3.5 ปรับปรุงอะไรบ้างครับผม
                    ถ้าจะทำ AP WDS
                    firmware เวอร์ชั่นไหนเวิร์คสุดครับ ^^

Comment

• v5.3.5 แค่ ปรับปรุงการรักษาความปลอดภัยของ http server ครับผม อย่างอื่นไม่มีเปลี่ยนแปลงจาก v5.3.3

ส่วน WDS ผมคิดว่า v5.3.3 ยังโอเคอยู่ ก็เลยยังไม่ได้ลอกกับตัว v5.3.5

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
                        v5.3.5 แค่ ปรับปรุงการรักษาความปลอดภัยของ http server ครับผม อย่างอื่นไม่มีเปลี่ยนแปลงจาก v5.3.3

ส่วน WDS ผมคิดว่า v5.3.3 ยังโอเคอยู่ ก็เลยยังไม่ได้ลอกกับตัว v5.3.5
                        วันก่อนผม mail ไปขอ firmware 5.3.3 กับทาง UBNT แต่เขาตอบกลับมาว่า ให้ใช้ 5.3.5 ที่ทางUBNT ปล่อยให้โหลด ก็เลยต้องเลยตามเลย

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                          วันก่อนผม mail ไปขอ firmware 5.3.3 กับทาง UBNT แต่เขาตอบกลับมาว่า ให้ใช้ 5.3.5 ที่ทางUBNT ปล่อยให้โหลด ก็เลยต้องเลยตามเลย
                          แจกครับ *-* 5.3.3 กดโหลดตรงนี้

Comment

• สอบถามครับ . . . พี่น้องท่านใดใช้ IP Class A B กันมั่งครับ

อยากทราบเวลาตั้งบริ้ตพวก AP ต้องเซต IP อย่างไรบ้าง มัน งงๆ

ถ้าที่ผมใช้อยู่ 192.168.5.1(gateway) > 192.168.5.5(AP 1) > 192.168.5.10(AP 2) > 192.168.5.15(AP 3)

ถ้าใช้ IP Class A หรือ B ต้องเซตอย่างไรอยากทราบตัวอย่างครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• สำหรับผมนะครับ ip คลาสไหนก็ได้ ค่อยจัดเอาว่า จะให้ใช้ได้กี่เครื่อง โดยกำหนด subnet mask เอา

เช่น
                              ip 10.0.0.1
                              subnet mask 255.255.248.0

ก็จะได้ 2046 ip

เริ่มจาก 10.0.0.1 - 10.0.7.254

ได้เน็ทไปใช้งาน 8 วง 0-7

เอาไปคำนวณเล่น ๆ
                              http://jodies.de/ipcalc
                              Last edited by -:R:-; 9 Jan 2012, 16:40:17.

Comment

• class a ยอดนิยม จำง่ายๆคือช่วง 10.0.0.1 ถึง 10.0.3.255 ครับ ซับคือ/22 (255.255.252.0)

ให้เริ่มแจกไอพีตั้งแต่ 10.0.0.10 ถึง 10.0.3.254 เพราะช่วง 10.0.0.1-9จะสงวนไว้ให้ระบบของเราครับ ส่วน 10.0.3.255 สงวนไว้ให้กับบอรดคลาส

ความจริงคลาสเอซับเนตจะใหญ่กว่านี้แต่ต้องการให้จำง่ายก็เลยตั้งซับเนตที่พอเหมาะกับระบบและจัดการง่าย

มาไม่ทัน อิอิ
                                Last edited by soravit; 9 Jan 2012, 16:39:10.

Comment

Working...
                                X