Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ

คือผมใช้ Nanostation M2 แล้วผมก็ทำการอัพโหลดไฟล์คอนฟิกของมันลงไป (ซึ่งไฟล์ตัวนี้เคยใช้กับตัวอื่นได้) พออัพเสร็จแล้ว ไฟที่ตัวมันก็ค้างครับ ไฟ Power, LAN1 และไฟระดับสัญญาณสีส้ม มันค้างตลอดครับ(ตามรูปภาพครับ) แล้วไม่สามารถทำอะไรกับตัวมันได้เลย รีเซ็ทก็ไม่ได้ สัญลักษณ์ Local Area Connection ก็ไม่ขึ้น ไวร์เลสก็ไม่เห็นครับ เสียบสายแลยเข้า Main/Second ไฟก็โชว์ที่ LAN1 อย่างเดียวครับ

พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

Last edited by DirtsurfRD; 11 Jan 2012, 13:08:44.

Comment

• Originally posted by DirtsurfRD View Post
      รบกวนหน่อยครับ

คือผมใช้ Nanostation M2 แล้วผมก็ทำการอัพโหลดไฟล์คอนฟิกของมันลงไป (ซึ่งไฟล์ตัวนี้เคยใช้กับตัวอื่นได้) พออัพเสร็จแล้ว ไฟที่ตัวมันก็เป็นดังรูปครับ แล้วไม่สามารถทำอะไรกับตัวมันได้เลย รีเซ็ทก็ไม่ได้ สัญลักษณ์ Local Area Connection ก็ไม่ขึ้น ไวร์เลสก็ไม่เห็นครับ เสียบสายแลยเข้า Main/Second ไฟก็โชว์ที่ LAN1 อย่างเดียวครับ

มาอีกราย อาการนี้ส่งเครมอย่างเดียวครับ
      ช่วงนี้เป็นกันเยอะ เอาไฟล์แบคอัพมาใส่แล้วมีปัญหา
      สรุปคือให้คอนฟิกอุปกรณ์ใหม่ทุกครั้ง ห้ามเอาไฟล์แบคอัพมาลง เดียวมีปัญหาครับ
      ไม่รู้ทาง UBNT เขาแก้ไขหรอยัง

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
        มาอีกราย อาการนี้ส่งเครมอย่างเดียวครับ
        ช่วงนี้เป็นกันเยอะ เอาไฟล์แบคอัพมาใส่แล้วมีปัญหา
        สรุปคือให้คอนฟิกอุปกรณ์ใหม่ทุกครั้ง ห้ามเอาไฟล์แบคอัพมาลง เดียวมีปัญหาครับ
        ไม่รู้ทาง UBNT เขาแก้ไขหรอยัง
        ขอบคุณครับ

งั้นผมก็แจ๊คพ็อตเลยสิครับ เป็นถึง 2 ตัว แต่อีกตัวนึงสามารถรีเซ็ทได้ แต่กว่าจะได้กะหลายรอบเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by DirtsurfRD View Post

คือผมใช้ Nanostation M2 แล้วผมก็ทำการอัพโหลดไฟล์คอนฟิกของมันลงไป (ซึ่งไฟล์ตัวนี้เคยใช้กับตัวอื่นได้) พออัพเสร็จแล้ว ไฟที่ตัวมันก็ค้างครับ ไฟ Power, LAN1 และไฟระดับสัญญาณสีส้ม มันค้างตลอดครับ(ตามรูปภาพครับ) แล้วไม่สามารถทำอะไรกับตัวมันได้เลย รีเซ็ทก็ไม่ได้ สัญลักษณ์ Local Area Connection ก็ไม่ขึ้น ไวร์เลสก็ไม่เห็นครับ เสียบสายแลยเข้า Main/Second ไฟก็โชว์ที่ LAN1 อย่างเดียวครับ

ไม่มีทางแก้ไขครับ ส่งเครมกับทางผูจำหน่ายลูกเดียวจ้า ผมเจอมาแล้ว 2 ตัว ฮ่า ฮ่า สงสัยต้องเขียนไว้ที่หน้าแรก

Comment

• แปลกมาก firmware ชุดนี้ ทาง Ubi เค้ารู้เรื่องหรือยังเนียะ อับอาย มากเลยนะเนียะ - -*

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              แปลกมาก firmware ชุดนี้ ทาง Ubi เค้ารู้เรื่องหรือยังเนียะ อับอาย มากเลยนะเนียะ - -*
              เป็นที firmware หรอครับ เวอร์ชันไหน ยังไม่เห็นรู้ว่าเป็นที่ firmware หรือว่าเป็นที่เครื่องล๊อตใหม่ๆ

Comment

• 5.3.2 ต้องหาคนเสี่ยงลอง ผมหล่ะไม่กล้า เอา ที่ แบ็คอัพมายัด Rk เลย กลัว หลอน
                Last edited by -:R:-; 11 Jan 2012, 16:28:04.

Comment

• ดีนะที่เราชอบเซตมือ เหอะ ๆ ๆ

Comment

เห็นมีคนนึงนี่ โดนไป 2 ตัว แต่ก็เคลมได้ (เห็นว่าจะไม่ทำอีกแล้ว) แถมยังทำให้ของคนอื่นเดี้ยงไปดว้ยอีกคน
                    ว่าแต่ประกันเจ้าไหนล่ะ บางเจ้าไม่รับเคลมนะเออ

ปล. ผมก็เคยอัพไฟล์ที่ตั้งค่าไว้นะ แต่เป็นของตัวเดียวกับที่ใช้ ก็ใช้ได้
                    ชักเสียวๆ ถ้ามีปัญหา ตั้งค่าเอาเองดีกว่า
                    Last edited by renaw; 11 Jan 2012, 17:09:03.

Comment

• คน คน นั้นเป็นใครกันน้าาาา ^^

Comment

• ท่าน skaz- ไงละครับ

Comment

• ของผมกับเพื่อนก็เหมือนกัน ซื้อมา 3 ตัว เซ็ต 1 ตัว แบ็คอัพมายัด เข้าอีก 2 ตัว เดี้ยงไป 1
                          ตอนแรกก็งง ๆ Reset หลายรอบเลยละ จนหมดหนทาง มึนตึ๊บ ผมก็เลยหันหน้าไปหาเพื่อนเอายังไงดีละที่เนี่ย
                          ตัดสินใจโทรไปร้านที่ซื้อมา......ได้คำตอบว่า "ส่งเครมได้เลยครับไม่มีปัญหา" โล่งใจจริง ๆ
                          ส่งเครมไปไม่ถึง 2 วันได้ตัวใหม่กลับมาเลย ประทับใจจริง ๆ ถ้าเป็นของเจ้าอื่นไม่รู้จะเป็นยังนะครับ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                            เจอคนโหลดสัก4-5คน ก็เดี้ยงสนิท ปล่อย 1M/56kb ก็พอแล้วครับ เหลือๆ
                            คือผมขึ้นหน้าเวบไว้ 1M/128K หน่ะครับ แต่ตะหลังลองปล่อย ๆ 3M/128K แล้วก็มอนิเตอร์ทุกวัน ส่วนใหญ่เท่าที่คุย ๆ กะพี่ ๆ เขา เขาก็เปิดเฟส ดูทูป เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ อ่ะครับ ส่วน Bit นี่ผมเขียนไว้หน้าเวบว่า "ไม่อนุญาตให้่ใช้ Bit, P2P และหากต้องการความเร็ว ติด HiSpeed เองจะดีกว่า"

คือ ผมก็ไม่ได้บล๊อก (ไม่อยากบล๊อกเพราะบางทีใช้อย่างอื่นแล้วเดี้ยงสนิทก็มี) ถ้าโหลดก็โหลดได้ แต่ขอให้โหลดดึก ๆ หลังเที่ยงคืนไปแล้วมากกว่า แต่เท่าที่ดู ก็ยังไม่เจอพวกโหลด/ปล่อย หนัก ๆ อ่ะัครับ เพราะบ้านพักข้าราชการ ก็ไม่ค่อยมีอะไร ส่วนใหญ่้เฟส ทูป โป๊ เอม ฟอก ซะมากกว่า ครับ

แต่เท่าที่ดู ๆ ไปแล้วกะว่าเด่วจะปรับลงเหลือ 2M/128K ครับ จริง ๆ แถว ๆ นี้ก็มี 3bb WiFi แต่เสามันส่งสัญญาณไม่ถึงเรือนแถวบางส่วน (ส่วนใหญ่) ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                              ท่าน poomalee สุดยอดจริง ๆ เด็กที่ว่าอายุเท่าไหร่หน้อ.....อิอิ
                              ระยะยาวก็คุ้มนะครับ....ว่าแต่ว่าออนพร้อมกันซัก 15 user มันจะอืดไหมครับ
                              ก็เด็ก ๆ แถว ๆ ที่ทำงานแหล่ะครับ หน่วยงานราชการรวม ๆ กันจัดงานวันเด็ก แต่แถวนี้ เด็ก ม.เยอะครับ ขาว ๆ หน้าอินเตอร์มากมาย อิอิอิอิ แต่ที่ดำ ๆ อยู่กลางทุ่งกลางนาก็มี...

Comment

• คือผมมีโปรแกรมติดเสาเพิ่มในจุดที่ 2 แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนดี ระหว่าง RocketM2 + เสา 13db x2 กับ LocoM2 ครับ (ทำ WDS กับ RocketM2 ตัวที่ 1 ครับ เพราะลากสายไม่ได้) แล้วถ้าใช้ LocoM2 2 ตัว ตัวนึงรับ WDS ตัวนึงปล่อยเป็น AP จะเวิร์คกว่า RocketM2 ทำ WDS ตัวเดียวมั๊ย เมื่อเที่ยบกับราคาที่จ่ายไปครับ

ความต้องการครอบคลุมในพื้นที่วงกลมสีน้ำเงินครับ ระยะไกลสุดคือ ตึกหลังคาสีส้ม ***งออกไปประมาณ 100 เมตร เฉพาะในส่วนที่มองเห็น (มันเป็นซอยตรงเข้าไป)

แล้วทำ WDS สัญญาณจะ Drop ลงเยอะมั๊ยครับ ผมตั้งไว้ที่ 26 ครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X