Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รูปครับ

Last edited by poomalee; 11 Jan 2012, 22:11:33.

Comment

• ทำไมลงรูปไม่ได้อ่า 80K เอง... งง

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
        คือผมมีโปรแกรมติดเสาเพิ่มในจุดที่ 2 แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนดี ระหว่าง RocketM2 + เสา 13db x2 กับ LocoM2 ครับ (ทำ WDS กับ RocketM2 ตัวที่ 1 ครับ เพราะลากสายไม่ได้) แล้วถ้าใช้ LocoM2 2 ตัว ตัวนึงรับ WDS ตัวนึงปล่อยเป็น AP จะเวิร์คกว่า RocketM2 ทำ WDS ตัวเดียวมั๊ย เมื่อเที่ยบกับราคาที่จ่ายไปครับ

ความต้องการครอบคลุมในพื้นที่วงกลมสีน้ำเงินครับ ระยะไกลสุดคือ ตึกหลังคาสีส้ม ***งออกไปประมาณ 100 เมตร เฉพาะในส่วนที่มองเห็น (มันเป็นซอยตรงเข้าไป)

แล้วทำ WDS สัญญาณจะ Drop ลงเยอะมั๊ยครับ ผมตั้งไว้ที่ 26 ครับ ขอบคุณครับ
        (ต้องถามก่อนว่าจะใช้ Rk ตัวที่ 1 ปล่อยด้วยมั้ยครับ) WDS ถ้าให้เกาะ Rk ตัวที่ 1 พากันร่วงแน่ครับ แต่ถ้าเปิด airmax ก็เกาะ Rk ไม่ได้ แต่จะไปแจ่มตรง loco ap ตัวที่รับจาก station loco ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ ^^

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
          (ต้องถามก่อนว่าจะใช้ Rk ตัวที่ 1 ปล่อยด้วยมั้ยครับ) WDS ถ้าให้เกาะ Rk ตัวที่ 1 พากันร่วงแน่ครับ แต่ถ้าเปิด airmax ก็เกาะ Rk ไม่ได้ แต่จะไปแจ่มตรง loco ap ตัวที่รับจาก station loco ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ ^^
          ตัวที่ 1 ปล่อยด้วยครับ คือผมกะว่า ถ้าสมมติว่า ตัวที่ 1 เจ๊งกระบ๊ง ผมมี Nano ใช้อยู่ที่บ้านอีกตัวนึง ไปเสียบแทนก่อน (เพราะตัวนี้เคยใช้ที่จุดนี้ ก่อนเอา Rocket มาเปลี่ยนครับ)

แต่ลูกค้าผมก็ไม่เยอะเท่าไหร่ ตอนนี้ก็ประมาณ 20 รายครับ ใช้พร้อมกันประมาณ 10 ราย แต่ถ้าขึ้นเสาใหม่กะไว้ว่า อาจจะได้เพิ่มอีก 5 ถ้าไม่ได้เพิ่มก็ไม่เป็นไร ถือว่าจะได้ใช้ที่ศูนย์อาหารได้ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
            ตัวที่ 1 ปล่อยด้วยครับ คือผมกะว่า ถ้าสมมติว่า ตัวที่ 1 เจ๊งกระบ๊ง ผมมี Nano ใช้อยู่ที่บ้านอีกตัวนึง ไปเสียบแทนก่อน (เพราะตัวนี้เคยใช้ที่จุดนี้ ก่อนเอา Rocket มาเปลี่ยนครับ)

แต่ลูกค้าผมก็ไม่เยอะเท่าไหร่ ตอนนี้ก็ประมาณ 20 รายครับ ใช้พร้อมกันประมาณ 10 ราย แต่ถ้าขึ้นเสาใหม่กะไว้ว่า อาจจะได้เพิ่มอีก 5 ถ้าไม่ได้เพิ่มก็ไม่เป็นไร ถือว่าจะได้ใช้ที่ศูนย์อาหารได้ด้วยครับ
            งั้นผมว่าแยกให้ลูกค้าเกาะ Rkตัวแรก ไปเลยครับ แล้วใช้ loco (ซ่อนไว้)อีกตัว WDS กับ rk หรือ loco ตัวที่ 2 ดีกว่าครับ ผมเคยให้เกาะต้น base ผลคือ ร่วงทั้งหมดครับ

Comment

• แง่ว...งั้น เอา LocoM2 2 ตัวดีกว่ามั๊งเนี่ย...สตังไม่ค่อยมีด้วย แล้ว...งี้ต้องเดินสายอีกแล้วสิเนี่ย...

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                ของผมกับเพื่อนก็เหมือนกัน ซื้อมา 3 ตัว เซ็ต 1 ตัว แบ็คอัพมายัด เข้าอีก 2 ตัว เดี้ยงไป 1
                ตอนแรกก็งง ๆ Reset หลายรอบเลยละ จนหมดหนทาง มึนตึ๊บ ผมก็เลยหันหน้าไปหาเพื่อนเอายังไงดีละที่เนี่ย
                ตัดสินใจโทรไปร้านที่ซื้อมา......ได้คำตอบว่า "ส่งเครมได้เลยครับไม่มีปัญหา" โล่งใจจริง ๆ
                ส่งเครมไปไม่ถึง 2 วันได้ตัวใหม่กลับมาเลย ประทับใจจริง ๆ ถ้าเป็นของเจ้าอื่นไม่รู้จะเป็นยังนะครับ
                ลองวิธี จิ้ม Reset ค้าง > ไฟวิ่งแล้ว TFTP Firmware ขึ้นไปใหม่รึยังครับ

Comment

แง่ว...งั้น เอา LocoM2 2 ตัวดีกว่ามั๊งเนี่ย...สตังไม่ค่อยมีด้วย แล้ว...งี้ต้องเดินสายอีกแล้วสิเนี่ย...
                  ผมก็ยอมซ่อนไว้เหมือนกัน ^^ เอาลื่นไว้ก่อนครับ ไม่งั้นปิงเป็น 1000 แน่นอน นอนแน่ๆ +ลูกค้าบ่นด้วย 55+

Comment

• ไม่ทราบว่าถามในนี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีวันนี้ช่าง TOT มาติดตั้งเน็ตให้แต่เหมือนจะติดปัญหากับ Wireless ACCRESS ครับพี่เขาบอกว่าเสียบเจอ WAN แต่ไม่สามารถต่อได้เขาเลยทำแบบในรูปครับ มีรูปให้ดูครับล่างสุดเลย ผมก็ไม่รู้ว่าผมใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ลองดูในรูปนะครับ

มาจากกระทู้นี้ครับ
                    http://www.overclockzone.com/forums/...0#post37358210

Wireless ACCRESS ที่ผมใช้ของ LINKSYS WRT54GL ครับ

แล้วก็ถามอีกอย่างนึงนะครับ อุปกรณ์ที่ติดอยู่ที่จานมันเสียง่ายหรือเปล่าครับ
                    Last edited by siamauto; 11 Jan 2012, 23:02:04.

Comment

• ถ้าไม่ได้เคลมโลด 55+ ผมเจอมา 2 ตัวมันปิงไม่เจออ่ะครับ เลยโยน FWผ่าน ftp ตัวใหม่ไปไม่ได้ ^^

Comment

• ขอโทษครับ ภาพไม่ขึ้น...
                        Last edited by it-man; 11 Jan 2012, 23:09:42.

Comment

• Originally posted by siamauto View Post
                          ไม่ทราบว่าถามในนี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีวันนี้ช่าง TOT มาติดตั้งเน็ตให้แต่เหมือนจะติดปัญหากับ Wireless ACCRESS ครับพี่เขาบอกว่าเสียบเจอ WAN แต่ไม่สามารถต่อได้เขาเลยทำแบบในรูปครับ มีรูปให้ดูครับล่างสุดเลย ผมก็ไม่รู้ว่าผมใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ลองดูในรูปนะครับ

มาจากกระทู้นี้ครับ
                          http://www.overclockzone.com/forums/...0#post37358210

Wireless ACCRESS ที่ผมใช้ของ LINKSYS WRT54GL ครับ
                          โอ้วแม่เจ้าค่าติดตั้ง 20,200 บาท จัดของแรงอีกแว้วววววววว อุปกรณ์ที่ติดอยู่ที่จานมันคือ Rocket M5 น้องยูบิเค้าแรงเทพ+ทนอยู่แล้วครับ
                          Last edited by freeze1net; 11 Jan 2012, 23:07:28.

Comment

• ติดตรงไหนนี่หมายถึงปัญหาใช่ไหมครับ

คือผมสงสัยว่าที่ช่างเขาเสียบสาย LAN ไว้มันผิดตำแหน่งหรือเปล่าครับ ปกติมันต้องเสียบช่องแรก ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ งงๆอยู่

สายสีดำมาจากโมเด็ม สายสีฟ้าต่อเข้า PC ครับ

อันนี้รูปโมเด็มครับ

Last edited by siamauto; 11 Jan 2012, 23:14:05.

Comment

• Host รูปผมเน่าหรือ..โดนแกล้งเข้าไปลบไฟล์ก็ไม่รู้ >..<
                              สงสัยต้องเปลี่ยน host ละ

Comment

Working...
                              X