Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by siamauto View Post
    ติดตรงไหนนี่หมายถึงปัญหาใช่ไหมครับ

คือผมสงสัยว่าที่ช่างเขาเสียบสาย LAN ไว้มันผิดตำแหน่งหรือเปล่าครับ ปกติมันต้องเสียบช่องแรก ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ งงๆอยู่

สายสีดำมาจากโมเด็ม สายสีฟ้าต่อเข้า PC ครับ

อันนี้รูปโมเด็มครับ

ถ้าต่อผ่านช่อง WAN เราต้องเลือกครับว่าจะให้ตัวไหนจ่าย IP แสดงว่า tot เค้าปิด DHCP ใน 54gl ไว้แล้วครับ เค้าถึงมาเสียบช่อง LAN ให้เรา ส่วนตัวสีดำๆ นั่นคือ POE ครับ ไม่ใช่โมเดม ส่วนตัวที่ติดกับจานคือ access point เหมือน 54gl เลยครับ

Comment

• Originally posted by siamauto View Post
      ไม่ทราบว่าถามในนี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีวันนี้ช่าง TOT มาติดตั้งเน็ตให้แต่เหมือนจะติดปัญหากับ Wireless ACCRESS ครับพี่เขาบอกว่าเสียบเจอ WAN แต่ไม่สามารถต่อได้เขาเลยทำแบบในรูปครับ มีรูปให้ดูครับล่างสุดเลย ผมก็ไม่รู้ว่าผมใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ลองดูในรูปนะครับ

Wireless ACCRESS ที่ผมใช้ของ LINKSYS WRT54GL ครับ
      คือผมสงสัยว่าที่ช่างเขาเสียบสาย LAN ไว้มันผิดตำแหน่งหรือเปล่าครับ ปกติมันต้องเสียบช่องแรก ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ครับ งงๆอยู่

สายสีดำมาจากโมเด็ม สายสีฟ้าต่อเข้า PC ครับ
      การเลือกเสียบช่องไหน ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าครับ
      WRT54GL นี่ของส่วนตัว หรือแถมมากับ Winet หรือฝากช่างซื้อ ??

แล้วก็ถามอีกอย่างนึงนะครับ อุปกรณ์ที่ติดอยู่ที่จานมันเสียง่ายหรือเปล่าครับ
      วัสดุภายนอกเป็นพลาสติก UV stabilized ไม่เปลี่ยนสีเมื่อโดนแดดนานๆ
      บางท่านก็ตินิดนึง ถ้าถอด/เสียบกับ PoE บ่อยอาจเสียได้ อาการคือแลนไม่ติด
      อย่าไปถอดเข้าถอดออกเล่นๆแล้วกัน ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ

อันนี้รูปโมเด็มครับ
      มันคือ PoE ครับ
      จ่ายไฟทางสายแลน

Comment

• เข้าใจผิดหมดเลยผม WRT54GL ผมซื้อมาเองครับ แล้วผมต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า หรือว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร

แล้วที่ว่าเจ้า M5 ที่ติดอยู่ที่จานนี่มันมีหน้าที่ทำอะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ
        Last edited by siamauto; 12 Jan 2012, 00:08:51.

Comment

เข้าใจผิดหมดเลยผม WRT54GL ผมซื้อมาเองครับ แล้วผมต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า หรือว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร

แล้วที่ว่าเจ้า M5 ที่ติดอยู่ที่จานนี่มันมีหน้าที่ทำอะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ
          M5 คือ WAN

เราก็ต้องทำให้ WRT54GL เป็น DHCP Server ครับ

Comment

• แล้วผมต้องเข้าไปตั้งต่าตรงไหนหรอครับ

พอจะสอนผมได้ไหมครับ

Last edited by siamauto; 12 Jan 2012, 00:17:41.

Comment

เข้าใจผิดหมดเลยผม WRT54GL ผมซื้อมาเองครับ แล้วผมต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า หรือว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร

ขอบคุณครับ
              TOT ปล่อยสัญญาณจากต้นทาง
              RK M5 คือตัวรับสัญญาณ
              แต่ RK M5 ไม่มีเสาอากาศติดตั้งมาในตัว ต้องใช้คู่กับจาน

WRT54GL กดรีเซตค้างไว้ รอจน boot ใหม่
              สายแลนจาก PoE เข้าช่อง WAN ของ GL
              สายแลนจาก LAN ของ GL ต่อคอม
              ก่อนอื่น คอมน่าจะเข้าเนตได้
              ถ้าไม่ได้ = RK M5 มีปัญหา ต้องให้ช่างจัดการครับ ไม่รู้รหัสเข้าไปแก้อะไรไม่ได้

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                TOT ปล่อยสัญญาณจากต้นทาง
                RK M5 คือตัวรับสัญญาณ
                แต่ RK M5 ไม่มีเสาอากาศติดตั้งมาในตัว ต้องใช้คู่กับจาน

WRT54GL กดรีเซตค้างไว้ รอจน boot ใหม่
                สายแลนจาก PoE เข้าช่อง WAN ของ GL
                สายแลนจาก LAN ของ GL ต่อคอม
                ก่อนอื่น คอมน่าจะเข้าเนตได้
                ถ้าไม่ได้ = RK M5 มีปัญหา ต้องให้ช่างจัดการครับ ไม่รู้รหัสเข้าไปแก้อะไรไม่ได้
                รู้สึกว่าช่างเขาจะลองทำแล้วครับแล้วมันไม่ได้ ก็เลยต้องต่อออกมาแบบที่เห็นหนะครับ แต่ทุกอย่างก็เล่นได้ปกตินะครับ สาย LAN แล้วก็ Wireless ก็เล่นได้หมด

ถามช่างเขาก็บอกไม่ได้มีปัญหาที่อุปกรณ์

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                  โอ้วแม่เจ้าค่าติดตั้ง 20,200 บาท จัดของแรงอีกแว้วววววววว อุปกรณ์ที่ติดอยู่ที่จานมันคือ Rocket M5 น้องยูบิเค้าแรงเทพ+ทนอยู่แล้วครับ
                  แพงกว่าเสาเบสผมอีก เอิ๊กๆๆ - -.........

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                    ลองวิธี จิ้ม Reset ค้าง > ไฟวิ่งแล้ว TFTP Firmware ขึ้นไปใหม่รึยังครับ
                    ขอบคุณมากครับ....

Comment

แล้วผมต้องเข้าไปตั้งต่าตรงไหนหรอครับ

พอจะสอนผมได้ไหมครับ

วิธีการตั้งค่า ถ้า Rocket M5 เช็ตเป็นโหมด Bridge
                      สาย LAN ที่มาจาก Rocket M5 ให้เสียบที่รู WAN ของ WRT54GL ครับ (ไม่ใช่ช่อง LAN 1234)

จากรูปดูแล้วน่าลง DD-WRT หรือลงพวก มะเขือแทนน่ะครับ *-*

Comment

• พรุ่งนี้เที่ยงๆ จะมาย้ายรูปลงใหม่ครับ เศร้าเลย ไม่รู้ไฟล์ใน Host ผมหายไปหมดได้งัย

Comment

• ไปนอนละครับ เที่ยงบ่ายๆ มานั่งทำรูปสินค้าใหม่ อันนี้มันใหญ่เกิ๊น >..<

Comment

• ขนาดนี้ก็โอแล้วนะ ^^

Comment

• สงสัยครับ ubi airgird กับ grid แบบของจีนนิต่างกันก็คือ ของเจ้า ubi ไม่ต้องต่อตัวส่งสัญญาณแล้วหรอคับ
                              แต่ grid จีนต้องไปต่อ อย่างเช่น bullet อีกทีนึง

Comment

• อยากเห็น สมาชิกที่ ทำระบบ โดย wds โหมด ธรรมดา จริง ๆ จัง ๆ ครับ ว่า ใช้ AP กี่ตัว USER กี่คน

...ขอเป็นวิทยทานหน่อยครับ มันหน่วง มันหนืด เหมือนหลาย ๆ ท่านที่ทำมาหรือไม่...

ของผม เดินสายแลนล้วน ๆ เลยอยากทราบหน่อย

Comment

Working...
                                X