Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by freeze1net View Post
    ผม WDS 4 ตัวเหมือนกันแต่ระยะ 500 เมตรเอง แต่ไม่ให้เกาะ Base ตัวแรกครับ เคยลองให้เกาะ ร่วงไม่เป็นท่าเลย
    ไม่ให้เกาะ ที่ตัวแรกปิดฟังก์ชั่นอ่ะครับ

Comment

• ของผม rkm2 - ap wds
      2 จุดๆ
      ---
      ิbase เกาะ 10-19 คน
      wds1 เกาะ 5-10 คน

ยังนิ่งอยุ่
      แต่มีปัญหาเรื่อง แชนแนลมากกว่าครับ
      เพราะที่นี่เยอะเหลือเกิน - -*

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        ถ้ายังไม่คิดถึงเรื่อง Throughput
        อุปกรณ์ Wireless จะทำงานแบบ Hub สามารถสื่อสารกับ Client ได้ทีละเครื่อง
        ในการใช้งานถ้า User มาเกาะใช้งานประมาณ 15-20 คน จะเริ่มอาการหน่วงครับ

AP 2,3 อาจจะเกาะได้เยอะ แต่ใช้งานในเวลาเดียวกันก็น่าจะได้ซัก 20 คน
        สำหรับ AP 1 ต้องดูว่าถ้า AP 2,3 ไม่มีคนใช้งานเลย ก็รับได้เท่าๆกัน
        ถ้ามีคนใช้งาน AP 2,3 เต็มโควต้า ที่ AP 1 ก็ใช้งานได้ไม่กี่คน และ Ping จะสูงมาก
        สรุปว่ารูปนี้น่าจะได้ซัก 40+ คน
        ขอขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ NeoXeoN7 , aha2pro ,freeze1net
        และอีกหลาย ๆ ท่าน ที่เสียสละเวลามาตอบคำถามในครั้งนี้
        ตอนนี้ เสา (Base) ประมาณ 10 คน
        ส่วน AP 1 และ AP2 วันเสาร์นี้จะตั้งเสาครับ ลูกค้าน่าจะไมเกิน 10 คน

Comment

• Originally posted by atisak View Post
          ไม่ให้เกาะ ที่ตัวแรกปิดฟังก์ชั่นอ่ะครับ

ติ๊กที่วงไว้ครับ คนอื่นจะมองไม่เห็น AP ตัวนี้

Comment

• ผมว่าเห็นนะ แต่ไม่โชว์ชื่อ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
              ของผม rkm2 - ap wds
              2 จุดๆ
              ---
              ิbase เกาะ 10-19 คน
              wds1 เกาะ 5-10 คน

ยังนิ่งอยุ่
              แต่มีปัญหาเรื่อง แชนแนลมากกว่าครับ
              เพราะที่นี่เยอะเหลือเกิน - -*
              ไม่ลองย้ายเป็น 5GHz ทางสะดวกแน่นอนครับท่าน....
              แต่คงต้องรอให้โน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ ติด 5GHz มาด้วยก่อนละกัน อิอิ
              ผมลองแสกนดูแถบนี้ ไร้คู่แข่งของ TOT โดยสิ้นเชิง หุหุ

Comment

• ^
                ^
                เอาไว้ปิดบังชื่อ SSID เฉยๆนะ ยังเกาะได้เหมือนเดิม
                ไม่อยากให้คนอื่นเกาะใช้ฟังก์ชั่น MAC ACL

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                  ผมว่าเห็นนะ แต่ไม่โชว์ชื่อ
                  อ่าว งั้นหรอครับ อิอิ ไม่เคยลองเอง ขอโทษทีครับ
                  งั้นไม่อยากให้ใครมาเกาะ ต้องตั้งยังไงครับ ใครทราบบ้างเอ่ย
                  มีข้อแม้ว่า ไม่เปิด AirMax ไม่ตั้งพาสเวิร์ด นะครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ^
                    ^
                    เอาไว้ปิดบังชื่อ SSID เฉยๆนะ ยังเกาะได้เหมือนเดิม
                    ไม่อยากให้คนอื่นเกาะใช้ฟังก์ชั่น MAC ACL
                    เดี๋ยวไว้มีงบต้องได้ลองใช้แน่ๆ ขอบคุณครับ

Comment

• mac acl ถ้าทำใน ubi จะทำให้หน่วงจริงป่ะครับ
                      ตอนนี้กำลังทดลอง mac acl ใน server

ไม่รุ้ผลออกมาจะเป็นยังไง

Comment

• มีใครเคยใช้ UniFi AP-Outdoor Access Point ไหมครับ work ไหม ถ้าเอามาใช้ indoor จะ work ไหมครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                          ผมว่าเห็นนะ แต่ไม่โชว์ชื่อ
                          ตามนั้นเลยครัล

Comment

^
                            ^
                            ขอบคุณครับ พอดีทำ wsd ซะ 6 ชุด ไม่อยากให้ใครมาเกาะเสาหลัก ping ซะขนาดหนักเลย

ว่าแต่มันจะหน่วงมั้ยนิ

Comment

• MAC ACL มันทำงานเฉพาะตอนที่ client พยายามเกาะสัญญาณ
                              มันไม่ได้วิเคราะห์อะไรเยอะแยะ แค่ MAC ตรงเงื่อนไขที่กำหนดไว้ก็ยอมให้ connect
                              มีแค่นี้เอง ไม่หน่วงหรอก
                              เปิด WPA/WPA2 ยังหน่วงกว่าอีก เพราะจะต้อง decrypt ทุก packet ที่วิ่งเข้ามา

Comment

• ใช่แล้ว สนับสนุนให้ใช้ฟังชั่น mac acl ครับผม allow เฉพาะ AP ที่ต่อ wds

Comment

Working...
                                X