Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
    วิธีการตั้งค่า ถ้า Rocket M5 เช็ตเป็นโหมด Bridge
    สาย LAN ที่มาจาก Rocket M5 ให้เสียบที่รู WAN ของ WRT54GL ครับ (ไม่ใช่ช่อง LAN 1234)

จากรูปดูแล้วน่าลง DD-WRT หรือลงพวก มะเขือแทนน่ะครับ *-*
    ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

อันนี้หน้าของ Rocket M5 ครับ

ผมลองเอาสาย LAN มาเสียบเข้า WAN ของ GL แล้วเน็ตเล่นไม่ได้เลยครับ ต้องต่อเข้าช่องLAN 1234 แทนครับ ถึงจะเล่นเน็ตได้

แล้วม่ะกี้เข้าไปอ่านๆในกระทู้ TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

วิธีแบบนี้หรือเปล่าครับ เซ็ต M5 ให้เป็นบริด แล้วตรง GL ที่บอกให้ใส่ User y แล้ว พาสเวิดเราต้องใส่ด้วยหรือเปล่าครับ

Last edited by siamauto; 12 Jan 2012, 23:54:21.

Comment

• mac acl มันอยู่ตรงไหนครับ หัวข้อไหน และตั้งยังไงครับ
      ผมก็ทำ wds กัน3ตัวครับ base มีคนเกาะด้วยครับ เล่นพร้อมกันไม่เกิน12คนครับ เนต20เมก on net แบ่งให้คนละ 2/128k
      ช่วงเย็นๆ เนตจะช้ามากครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่เราทำ wds หรือเนตจากต้นทางคนใช้เยอะ เลยทำให้เนตเราช้าอ่ะครับ

Comment

• 12 คน เน็ท 20 ช้า เหรอครับ กำจริง 3bb เน็ท 12m คนออน 30+ คน ไม่เห็นจะอืดเลย proxy squid

ap ลาก สาย rk 2 ตัว คนเกาะ ตัวละ ประมาณ 12-18

จุดอับ ap ลาก สาย wrt 2 ตัว คนเกาะ ตัวละ ประมาณ 1-4 คน

อุตส่าห์ไปเพิ่มเน็ท 2 เส้น แต่ monitor ดู วิ่งไม่เคยเกิน 12M เลย เฮ้อ สงสัย proxy เก็บ cach เยอะเกินไป 8G

Comment

• Originally posted by siamauto View Post
          ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

อันนี้หน้าของ Rocket M5 ครับ

ผมลองเอาสาย LAN มาเสียบเข้า WAN ของ GL แล้วเน็ตเล่นไม่ได้เลยครับ ต้องต่อเข้าช่องLAN 1234 แทนครับ ถึงจะเล่นเน็ตได้

แล้วม่ะกี้เข้าไปอ่านๆในกระทู้ TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

วิธีแบบนี้หรือเปล่าครับ เซ็ต M5 ให้เป็นบริด แล้วตรง GL ที่บอกให้ใส่ User y แล้ว พาสเวิดเราต้องใส่ด้วยหรือเปล่าครับ

ในแทบ network เราเปลียนจาก router ให้เป็น บริด แล้ว Change,Apply แล้วเอาสายแลนที่มาจาก POE สีดำๆ นั้นละเข้า port wan ของ wrt54gl แล้วเข้าไปตั้ง gl ให้มันรับหน้่าที่เป็น router PPPOE แทนครับ ใส่ user เบอร์ั yxxxxx@tothome Pass ก็เบอ Y นั้นละครับจบเลย
          Set wrt54gl แบบเฟริมแวร์เดิม
          http://www.wifi4you.com/index.php?la...842623&Ntype=4
          เฟริมแวร์ DD-WRT
          http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=151.0
          Last edited by skylockerz; 13 Jan 2012, 07:57:08.

Comment

• อ่อ TOT เค้าเซตเป็น Router นี่เอง
            ที่เสียบสายแล้วเล่นไม่ได้ เป็นเพราะ RK แจก 192.168.1.x ครับ

ถ้าจะต่อเข้า WAN กรณีนี้เราต้องไปเปลี่ยน LAN IP ของ WRT54GL ให้ไปอยู่วงอื่น เช่น 192.168.2.x

จริงๆแล้วใช้งานทั่วไป เอา WRT54GL เป็น AP ดีกว่า
            สเปคของ RK M5 จะดีกว่า WRT54GL นะ
            เอาไว้อยากเล่น Voice,Video ต้องการใช้งาน QoS ค่อยใช้ WRT54GL เป็น Router

เข้าไปเปลี่ยน IP ของ WRT54GL,ปิด DHCP,สายแลนจาก RK เข้าช่อง LAN ของ WRT54GL เหมือนเดิม

Comment

• all in one มีค่าอย่าทิ้ง
              วันนี้ลองเอา all in one d-link 2604t มาต่อหลัง rk m2 เพื่อกระจายไวเลสในบ้าน ใช้งานได้สบายมากครับ
              1.รีเซ็ท 2604 เป็นค่าเดิม ต่อแลนเข้ากับคอมก่อน ก็จะได้ไอพีเกตุเวย์ดีฟอนต์ 192.168.1.1
              2.ส่วนของ pppoe หรือ ค่าอะไรก็แล้วแต่ไม่ต้องตั้งอะไรเลย vci/vpi ก็ไม่ต้องยุ่ง หน้านี้ข้ามได้
              3.ที่ต้องทำคือตั้งค่าไวเลส ช่อง รหัส เหมือนปกติ
              4.เมนูอื่นไม่ต้องสน จัดการเซฟ รีบูต
              5.เอาสายช่อง poe จาก rk เข้า ช่องแลนช่องไหนก็ได้ของ 2604 รอแป๊ป คอมรับไอพีจากเกตุเวย์ตัวแม่ทันที ออกเน็ทได้
              6.เครื่องอื่นก็สามารถเอายูเอสบีไวเลสรับจาก 2604 ได้ปกติ
              สรุป 2604 จะเหมือน ฮับ+ไวเลส โดยไอพีที่ได้จะมาจากตัวหลัก ไม่สามารถออกไอพีชุดใหม่เหมือนกับเราเตอร์ไวเลส
              ###บางครั้งเราเซ้ทค่าอะไรเรียบร้อง ต่อสายถูกต้อง แต่ออกเน็ทไม่ได้ ให้ปิด+เปิดไฟออล อิน วันใหม่ แล้วก็รีสตารท์คอมใหม่ เพราะคอม.ยังจำไอพีเก่าของ 2604 ซึ่งมันจะชนกับของตัวแม่
              บ้านลูกค้ามีออลอินวัน อยู่ อยากได้ไวเลส ก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องซื้อเราเตอร์ตัวใหม่

Comment

• ู^
                ^
                เสียดายขายไปหมด - -*

Comment

• ค่าตัวมันถูกกว่าไวเลสเราเตอร์ด้วย ลูกค้าที่มีอยู่แล้วก็ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม
                  มันจะเป็น สวิทช์+ไวเลส ทันที

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
                    ในแทบ network เราเปลียนจาก router ให้เป็น บริด แล้ว Change,Apply แล้วเอาสายแลนที่มาจาก POE สีดำๆ นั้นละเข้า port wan ของ wrt54gl แล้วเข้าไปตั้ง gl ให้มันรับหน้่าที่เป็น router PPPOE แทนครับ ใส่ user เบอร์ั yxxxxx@tothome Pass ก็เบอ Y นั้นละครับจบเลย
                    Set wrt54gl แบบเฟริมแวร์เดิม
                    http://www.wifi4you.com/index.php?la...842623&Ntype=4
                    เฟริมแวร์ DD-WRT
                    http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=151.0
                    Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    อ่อ TOT เค้าเซตเป็น Router นี่เอง
                    ที่เสียบสายแล้วเล่นไม่ได้ เป็นเพราะ RK แจก 192.168.1.x ครับ

ถ้าจะต่อเข้า WAN กรณีนี้เราต้องไปเปลี่ยน LAN IP ของ WRT54GL ให้ไปอยู่วงอื่น เช่น 192.168.2.x

จริงๆแล้วใช้งานทั่วไป เอา WRT54GL เป็น AP ดีกว่า
                    สเปคของ RK M5 จะดีกว่า WRT54GL นะ
                    เอาไว้อยากเล่น Voice,Video ต้องการใช้งาน QoS ค่อยใช้ WRT54GL เป็น Router

เข้าไปเปลี่ยน IP ของ WRT54GL,ปิด DHCP,สายแลนจาก RK เข้าช่อง LAN ของ WRT54GL เหมือนเดิม
                    ขอบคุณมากๆครับ เด๋วว่างๆเด๋วผมจะ PM ไปสอบถามใหม่นะครับ ยังมีบางอย่างที่ไม่เข้าใจครับ ^^

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                      all in one มีค่าอย่าทิ้ง
                      วันนี้ลองเอา all in one d-link 2604t มาต่อหลัง rk m2 เพื่อกระจายไวเลสในบ้าน ใช้งานได้สบายมากครับ
                      1.รีเซ็ท 2604 เป็นค่าเดิม ต่อแลนเข้ากับคอมก่อน ก็จะได้ไอพีเกตุเวย์ดีฟอนต์ 192.168.1.1
                      2.ส่วนของ pppoe หรือ ค่าอะไรก็แล้วแต่ไม่ต้องตั้งอะไรเลย vci/vpi ก็ไม่ต้องยุ่ง หน้านี้ข้ามได้
                      3.ที่ต้องทำคือตั้งค่าไวเลส ช่อง รหัส เหมือนปกติ
                      4.เมนูอื่นไม่ต้องสน จัดการเซฟ รีบูต
                      5.เอาสายช่อง poe จาก rk เข้า ช่องแลนช่องไหนก็ได้ของ 2604 รอแป๊ป คอมรับไอพีจากเกตุเวย์ตัวแม่ทันที ออกเน็ทได้
                      6.เครื่องอื่นก็สามารถเอายูเอสบีไวเลสรับจาก 2604 ได้ปกติ
                      สรุป 2604 จะเหมือน ฮับ+ไวเลส โดยไอพีที่ได้จะมาจากตัวหลัก ไม่สามารถออกไอพีชุดใหม่เหมือนกับเราเตอร์ไวเลส
                      ###บางครั้งเราเซ้ทค่าอะไรเรียบร้อง ต่อสายถูกต้อง แต่ออกเน็ทไม่ได้ ให้ปิด+เปิดไฟออล อิน วันใหม่ แล้วก็รีสตารท์คอมใหม่ เพราะคอม.ยังจำไอพีเก่าของ 2604 ซึ่งมันจะชนกับของตัวแม่
                      บ้านลูกค้ามีออลอินวัน อยู่ อยากได้ไวเลส ก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องซื้อเราเตอร์ตัวใหม่
                      ผมใช้ NanoM2 ต่อกะ 2640T ตัวนี้ใช้อยู่อ่ะครับ

Comment

• ก็ไม่รู้สินะ แต่ละตัวหากให้ทำงานหลาย ๆ อย่างในตัวมันเอง มักจะไม่ได้ประสิทธิภาพ เต็ม 100%

Comment

• เอาอีกละ รูปหายอีกแล้ว - -*

Comment

• รูปขึ้นมาหมดแล้วครับ หน้าแรก

สุขสันต์วันเด็กครับ หุหุ
                            Last edited by pondopc; 14 Jan 2012, 19:23:28.

Comment

• เอาพวก MicroPC หรือ Embedded PC มาทำ LinuxProxyServer ดีเป่าครับ เล็กดี...
                              Last edited by poomalee; 15 Jan 2012, 00:21:03.

Comment

• Nano st m2 แรงดีแหะ ออมนิ เดิม จาก Rk ปรับแรงส่งไปที่ 26dbm กับ Nano st m2 26เท่ากัน ได้ความเข้มข้นมาอีกตั้ง 2 ขีด ณ ตำแหน่งเดียวกัน

มีทิศทางเนียะมันดีอย่างนี้นี่เอง

มีิทิศทาง ใช้งานจริง จะลองยิง 28dbm ซะเลย - -* เอาให้ ใส้เดือน ใช้งานได้เลยทีเดียว

Comment

Working...
                                X