Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    Nano st m2 แรงดีแหะ ออมนิ เดิม จาก Rk ปรับแรงส่งไปที่ 26dbm กับ Nano st m2 26เท่ากัน ได้ความเข้มข้นมาอีกตั้ง 2 ขีด ณ ตำแหน่งเดียวกัน

มีทิศทางเนียะมันดีอย่างนี้นี่เอง

มีิทิศทาง ใช้งานจริง จะลองยิง 28dbm ซะเลย - -* เอาให้ ใส้เดือน ใช้งานได้เลยทีเดียว
    พูดแบบนี้สงสัยผมต้องสอย Nano m2 ซัก 3 ตัว มาทำ 360 องศา แทน Bullet m2 +15 dBi แล้วสินะ..ใช่ไม๊ท่าน R

Comment

• คือ ไม่ได้ จะรีวิว ไรหรอกครับ ก็สงสัยมานานแล้วว่า ทำไม rk (ผมมี 2 ตัว) มันจะเหมาะกับ เสา omni ธรรมดาเหรอ ต่างประเทศเค้าไม่มีคนเล่นเหมือนประเทศเราเลย เหมือนเราใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพยังไงก็ไม่รู้ ดูเสาของเค้าแท้ ๆ แต่ละอัน ที่เอามาใช้กับ rk สิ ตัวละ 6 พันกว่า - -*

Comment

• นั่นสิครับ.. ผมว่าเสาที่เราใช้ไม่แมช เลยทำให้ Rk m2 ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ

Comment

• เข้ามาโหวตให้

Comment

• ท่าน R มาฟันเฟิร์ม แบบนี้
            สงสัยได้ขาย omni ทิ้งแน่ๆ อิอิ

Comment

• 5555 สำหรับคนที่ใช้ RK อยู่แล้วไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนก็ได้ ใช้เท่าที่เรามีอยู่ หรือใช้เสาให้เหมาะกับที่เขาออกแบบมาก็พอครับ
              ให้ดูที่มุม V(แนวดิ่งหรือแนวตั้ง) มุม H(แนวราบหรือแนวนอน) ในกรณีที่จับเสาตั้งฉากกับพื้นโลก
              เช่น เสา omni(รอบตัว) 15 dbi มี มุม V 15องศา มุม H 360 องศา เป็นต้น ซึ่งลักษณะมุมของเสาแต่ละต้นแต่ละแบบก็จะไม่เหมือนกัน ตามแต่ผู้ผลิดจะออกแบบ

จริงๆก็ยังมีระยะการตั้งเสาอากาศด้วย
              RK ที่มีเสาสองต้น ควรจะตั้งให้***งกัน 1 ความยาวคลื่น หรือ 1 แลมด้า ก็ประมาณ 12.5 เซนติเมตร เพื่อป้องกันคลื่นตีกันยุ่งเหยิง หรือหักล้างกันเอง
              หรือจะเป็น 1/2 1/4 ก็ได้ ก็จะมีผลคล้ายๆกัน แต่จะได้รูปแบบการกระจายคลื่นที่ต่างกันออกไปนิดหน่อย

เช่น สามง่ามของคุณ R ก็จับเสาทั้งสองต้นที่ต่อจาก RK ตัวเดียวกัน ให้***งกัน 3.125 หรือ 6.25 หรือ 12.5 เซนติเมตร เป็นต้น

แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไข เสาทั้งสองต้นมีความยาวเท่ากัน และมีอัตราการขยายเท่ากันด้วย

อืม.. ข้อเสียของเสา panel ของ nano ก็คือองศาครับ แต่ก็ยังกว้างกว่าเสา panel ที่อัตราขยายพอๆกันแต่ซื้อแยก ซึ่งผมคิดว่า nano คุ้มมากในการมาใช้ในรูปแบบเจาะจงกลุ่ม

ปล. เสาต่างๆที่มีขายทั่วๆไป ไม่ค่อยมีใครบอกตัวเลขอัตราการขยายได้ตรงเท่าไหร่ อย่างมากก็จะเอาตัวเลขอัตราการขยายในการรับมาบอก (เสามันขยายได้ทั้งรับและส่ง) ซึ่งตัวเลขอัตราขยายในการรับจะมากกว่าส่งเสมอ อิอิ
              Last edited by RUNYA AO; 15 Jan 2012, 15:03:22.

Comment

• เอาพวก MicroPC หรือ Embedded PC มาทำ LinuxProxyServer ดีเป่าครับ เล็กดี...
                ขึ้นอยู่กับ ความเร็วของตัว CPU กับขนาดและความเร็วของหน่วยความจำ(หลัก/รอง)ครับ ถ้าจะเอามาทำ Proxy Server แต่ผมคิดว่าไม่ไหวและไม่เหมาะ
                เพราะหน่วยความจำหลักของพวก micro pc มันน้อยเหลือเกิน -_-' จะเอามาต่อกับหน่วยความจำรอง(ภายนอก) ก็ความเร็วเชื่อมต่อก็น้อยเกินไปอีก

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
                  ขึ้นอยู่กับ ความเร็วของตัว CPU กับขนาดและความเร็วของหน่วยความจำ(หลัก/รอง)ครับ ถ้าจะเอามาทำ Proxy Server แต่ผมคิดว่าไม่ไหวและไม่เหมาะ
                  เพราะหน่วยความจำหลักของพวก micro pc มันน้อยเหลือเกิน -_-' จะเอามาต่อกับหน่วยความจำรอง(ภายนอก) ก็ความเร็วเชื่อมต่อก็น้อยเกินไปอีก
                  CPU ATOM 1G แรม 1G HDD160G อ่ะครับ พอไหวมั๊ย...

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                    เอาพวก MicroPC หรือ Embedded PC มาทำ LinuxProxyServer ดีเป่าครับ เล็กดี...
                    mainboard แบบ mini itx / itx /mtx มันแพงจริงๆเลยเน้อ เคยคิดจะเอามาทำ server เหมือนกันครับ
                    แต่ เล็กแล้่วแพงไปอ่ะ
                    ถ้าอยากได้แบบครบๆ แนะนำ Microtik ครับ กล่องเล็กๆ แต่ครบเครื่องเลยทีเดียว

Comment

• ถ้าจะว่ากันตามจริง ตัว RK ไม่ใช่ปัญหาหรอก ยังไงมันก็ได้มาตราฐาน
                      ที่เป็นปัญหาคือ "เสา" มากกว่า

ลองหาข้อมูลดู เสา Omni ไฟเบอร์กลาสทำไมแบรนด์เค้าถึงทำมาแค่ 15 dB ซะเป็นส่วนใหญ่
                      แล้วแต่ละยี่ห้อ ราคามันต่างกันมากรึเปล่า
                      แล้วทำไมบ้านเราถึงมีเสา 18 dB มาขายกันให้เกลื่อน
                      แล้วทำไมเสา Omni เอาไว้บนตึก 5-6 ชั้น ใต้เสาสัญญาณไม่บอดเลยซักจุด
                      (ตามสเปค Beam ของ Omni 15 dB นี่ 5 องศาเองนะ ถึงจะมี Side Lobe ช่วยก็เถอะ)
                      มันก็เป็นเหตุผลเดียวกับที่เค้าไม่นิยมทำ Booster เพราะมันไม่ใช่รูปแบบการใช้งาน

เสา Omni,Panel ไม่ควร gain สูงเกินไป
                      เสา Grid,Yaki,Parabolic ถึงจะใช้ gain เยอะๆ

ส่วนเสาที่เค้า built-in มา มันก็ดีตรงที่มาตราฐานแน่ๆ จะเพี้ยนก็คงไม่มาก

Comment

• อืม.. อืม.. คุณNeoXeoN7 มาให้ข้อมูลน่าสนใจ จดๆ มีความรู้ให้คิด ให้ค้นหา ให้ต่อยอดอีกแล้ว อิอิ

proxy server เป็นเครื่องที่เอาไว้บริการข้อมูลที่เครื่องลูกข่ายเรียกใช้บ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น ftp หรือ http ก็ได้ ในกรณีอินเตอร์เน็ตก็เอาไว้สำหรับเก็บข้อมูลบนเวบต่างๆในรูปแบบไฟล์ต่างๆที่อยู่บนเวบ เรียกว่า cache เก็บไว้ที่เครื่อง proxy server ไว้ก่อน ถ้าหาแล้วไม่มีค่อยไปโหลดเอาจากอินเตอร์เน็ต
                        ฉะนั้น เครื่องนี้จึงต้องมีความเร็วของหน่วยเก็บข้อมูลให้เพียงพอครับ
                        บางคนเห็นว่า แรม RAM ทำความเร็วได้มาก ก็ใช้แรมให้เป็นประโยชน์ในการเก็บ cache แต่บางคนกลับมองว่า ถึงแม้แรมจะเร็วก็จริงแต่ความจุหรือพื้นทีมันน้อย ก็จะใช้ ฮาร์ดดิสเป็นตัวเก็บ cache ต่างๆ
                        แต่ทีนี้ ฮาร์ดิสก็ต้องมีความเร็วสูงในการอ่านเขียนพอที่จะบริหารข้อมูลให้แก่ลูกข่าย และก็ต้องมีอินเตอร์เฟสที่เหมาะสมก็เลยเกิดฮาร์ดิสที่ใช้การเชื่อมต่อเพื่อทำเรื่องแบบนี้โดยเฉพาะเช่น SCSI , SAS เป็นต้น จะต่อแบบเดี่ยวๆหรือ RAID ก็ว่ากันไป

ก็ต้องดูรูปแบบการใช้งานของเราอะครับ

ผมตอบไม่ได้ว่าสเป็คไหนดี เพราะแค่ atom มันก็ใช้ได้ คือใช้บริหาร cache ได้แต่จะเพียงพอต่อการใช้งานกับระบบของเราหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

Comment

• จุดกระแส ผี nano st m2 ฮ่าๆ... ได้มาก็ทดลอง ยำมันเล่น มันก็เลยได้ผล แบบ ประหลาด ๆ - -* นี่แหล่ะมั้งเค้าเรียก เสา แท้ ๆ ติดมากับอุปกรณ์ มาตรฐานมันได้... นิ่งดีแหะ หาเงิน ถอย Dual Omni ดีไหมเนียะ 6 พันกว่า ...เก็บเงินดีกว่า ถอยมาลองเล่นซักตัว ...

แต่ก็กลัวกระแส ผี Dual Omni อีก ...

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            จุดกระแส ผี nano st m2 ฮ่าๆ... ได้มาก็ทดลอง ยำมันเล่น มันก็เลยได้ผล แบบ ประหลาด ๆ - -* นี่แหล่ะมั้งเค้าเรียก เสา แท้ ๆ ติดมากับอุปกรณ์ มาตรฐานมันได้... นิ่งดีแหะ หาเงิน ถอย Dual Omni ดีไหมเนียะ 6 พันกว่า ...เก็บเงินดีกว่า ถอยมาลองเล่นซักตัว ...

แต่ก็กลัวกระแส ผี Dual Omni อีก ...
                            หกพันเองเหรอ ชี้เป้าหลังไมค์หน่อยครับท่าน R

Comment

• pm สอบถามได้จาก ป๋า wifi4you เลยครับ เห็นเอามาขาย อยู่ บอกว่า หายากมากกกกกก ไม่รู้มีคนถอยไปหรือยัง

Comment

• ใคร เคยใช้ Sector Ubi แบบ 120 องศา บ้างครับ อยากทราบว่าคุ้มกับค่าเงินไหมครับ
                                กำลังเก็บเงินฃื้อ 2 ต้นนะครับ
                                ประมาณว่าเสาสูง 12 เมตร ลูกค้าอยู่ ***ง จากเสา ประมาณ 10 เมตร ครับ เป็นหมู่บ้านนะครับ อยากให้สัญญาณ ถึง ทุกบ้านนะครับ ส่วนตัวรับ ก็ usb hi-power นะครับ
                                ว่าคุ้มไหมครับ เพราะ หมู้บ้าน เค้า เรียกร้องมานะครับ มีประมาณ 30 หลังครับ แต่ตอนนี้ใช้ของผมประมาณ 5 หลังแล้วครับ และกำลัง ขอรอ ไปเทสสัญญาณ แล้ว ติดตั้งไม่ได้ 2 หลัง แต่ ข้างๆ ติดได้ ความเร็วปกติครับ
                                เลยอยากจะลองเล่น sector ดู บ้างครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

Working...
                                X