Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by joeza View Post
    ใคร เคยใช้ Sector Ubi แบบ 120 องศา บ้างครับ อยากทราบว่าคุ้มกับค่าเงินไหมครับ
    กำลังเก็บเงินฃื้อ 2 ต้นนะครับ
    ประมาณว่าเสาสูง 12 เมตร ลูกค้าอยู่ ***ง จากเสา ประมาณ 10 เมตร ครับ เป็นหมู่บ้านนะครับ อยากให้สัญญาณ ถึง ทุกบ้านนะครับ ส่วนตัวรับ ก็ usb hi-power นะครับ
    ว่าคุ้มไหมครับ เพราะ หมู้บ้าน เค้า เรียกร้องมานะครับ มีประมาณ 30 หลังครับ แต่ตอนนี้ใช้ของผมประมาณ 5 หลังแล้วครับ และกำลัง ขอรอ ไปเทสสัญญาณ แล้ว ติดตั้งไม่ได้ 2 หลัง แต่ ข้างๆ ติดได้ ความเร็วปกติครับ
    เลยอยากจะลองเล่น sector ดู บ้างครับ
    ขอบคุณนะครับ
    10 เมตรเองเหรอครับ สัญญาณปกติก็น่าจะถึงนะครับ ถ้าใช้ usb-hi powerรับ ไม่ต้องถึง secter หรอก nano ก็เหลือแระ...

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
      อืม.. อืม.. คุณNeoXeoN7 มาให้ข้อมูลน่าสนใจ จดๆ มีความรู้ให้คิด ให้ค้นหา ให้ต่อยอดอีกแล้ว อิอิ

proxy server เป็นเครื่องที่เอาไว้บริการข้อมูลที่เครื่องลูกข่ายเรียกใช้บ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น ftp หรือ http ก็ได้ ในกรณีอินเตอร์เน็ตก็เอาไว้สำหรับเก็บข้อมูลบนเวบต่างๆในรูปแบบไฟล์ต่างๆที่อยู่บนเวบ เรียกว่า cache เก็บไว้ที่เครื่อง proxy server ไว้ก่อน ถ้าหาแล้วไม่มีค่อยไปโหลดเอาจากอินเตอร์เน็ต
      ฉะนั้น เครื่องนี้จึงต้องมีความเร็วของหน่วยเก็บข้อมูลให้เพียงพอครับ
      บางคนเห็นว่า แรม RAM ทำความเร็วได้มาก ก็ใช้แรมให้เป็นประโยชน์ในการเก็บ cache แต่บางคนกลับมองว่า ถึงแม้แรมจะเร็วก็จริงแต่ความจุหรือพื้นทีมันน้อย ก็จะใช้ ฮาร์ดดิสเป็นตัวเก็บ cache ต่างๆ
      แต่ทีนี้ ฮาร์ดิสก็ต้องมีความเร็วสูงในการอ่านเขียนพอที่จะบริหารข้อมูลให้แก่ลูกข่าย และก็ต้องมีอินเตอร์เฟสที่เหมาะสมก็เลยเกิดฮาร์ดิสที่ใช้การเชื่อมต่อเพื่อทำเรื่องแบบนี้โดยเฉพาะเช่น SCSI , SAS เป็นต้น จะต่อแบบเดี่ยวๆหรือ RAID ก็ว่ากันไป

ก็ต้องดูรูปแบบการใช้งานของเราอะครับ

ผมตอบไม่ได้ว่าสเป็คไหนดี เพราะแค่ atom มันก็ใช้ได้ คือใช้บริหาร cache ได้แต่จะเพียงพอต่อการใช้งานกับระบบของเราหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง
      atom+ocz ssd (cache) วิ่งฉิวๆๆ แต่ดูแล้วอลังการเกินไปนะ , proxy+gw+authen ใช้แค่ hdd sata ก็พอแล้วครับ ถ้าอยากเรด บอร์ดอะตอมต้องตัดทิ้งไปแน่ๆ แต่ถ้าไม่เน้นหรูหราโหลดหนักๆ และประหยัดไฟ atom คือทางออก (แต่ไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุด)

Comment

• สอย Rk M2 กะเสา 15 / 9 dBi ของ wifi4you มาเป็นชุดสตาร์ทเตอร์ ขอเข้าร่วม UBI Club ด้วยคนครับ

Comment

• เตรียมพร้อมรับปิดเทอมกันใหญ่ ^ ^

ตอนนี้รู้วิธีเอาเสาขึ้นละ เหลือแต่เสา ล่าสุดไปถามได้ท่อนละ 1,700.- พร้อมทำสี
          แต่ติดที่ว่าอยู่เชียงรายแน่ะ - -*

ปล.เครดิตภาพจากอากู๋ครับ ^ ^
          Attached Files

Comment

• ปิดเทอมผมเหงา แย่ ... 3 เดือน รายได้หายหมด
            ตอนนี้ก็เลยต้องเก็บเงินไว้ ค่าไฟ ค่าเน็ท 3 เดือนแนะ

Comment

• ต่างกันเนอะ คนในเมืองกะนอกเมือง - -*
              ผมนี่ยิ่งปิดนานยิ่งดี นักเรียนนักศึกษา กลับบ้านเกิดกันช่วงนี้

Comment

• ผมว่าไม่ต่างกันแล้วนะ ในเมืองค่ายมือถือเริ่มรุกตลากไวไฟแล้ว...

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                  สอย Rk M2 กะเสา 15 / 9 dBi ของ wifi4you มาเป็นชุดสตาร์ทเตอร์ ขอเข้าร่วม UBI Club ด้วยคนครับ
                  ชุดเริ่มต้นเดียวกันเลยครับ ^^

Comment

• เรื่องคู่แข่งน่าจะอยู่ที่การเซอร์วิสมากกว่าครับ

สมมุติลูกค้าไวไฟของทรูที่ว่าเดือนละ 99.- ไม่แน่ใจ
                    ถ้าเกิดวันไหนเล่นไม่ได้ขึ้นมา
                    โทรไปแจ้งละ เค้าจะมาแก้ให้เราที่บ้านรึปล่าว..?

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      ชุดเริ่มต้นเดียวกันเลยครับ ^^
                      ธุรกิจ จะไปได้สวยเหมือนกันป่าว ไม่รู้ หุ หุ.... ดันไปเอา server IBM ชุดโปรแกรม ของเชียงใหม่ อ่วมอรทัยเลย...

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                        ธุรกิจ จะไปได้สวยเหมือนกันป่าว ไม่รู้ หุ หุ.... ดันไปเอา server IBM ชุดโปรแกรม ของเชียงใหม่ อ่วมอรทัยเลย...
                        seedsoft ใช่หรอไม่ อิอิ

Comment

ผมใช้แค่ mikrotik+pfsense เอง ครับ ไม่กล้าไปเล่นซอฟต์จ่ายหนักแบบนั้น เพราะผมทุนน้อยเน้นประหยัด อิอิ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                            seedsoft ใช่หรอไม่ อิอิ
                            ใช่ครับ เป็นไงบ้าง บอกได้นะ ผมงบน้ยเช่นกัน แต่เน้นชัวร์ ไม่เป็นไรเลย...

Comment

ใช่ครับ เป็นไงบ้าง บอกได้นะ ผมงบน้ยเช่นกัน แต่เน้นชัวร์ ไม่เป็นไรเลย...
                              ใช่เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ 2.0.1 หรอป่าว

Comment

• เจ้าตัวนี้นะ ป้องกันเน็ตคัทไม่ได้นะ
                                ขนาดเกาะเฉยๆ ไม่ได้ login ยังคัทได้เฉย - -*
                                ทดสอบมาแล้วกับมือ

Comment

Working...
                                X